[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
cơm 5000 là cơm như nào ạ,cơm trắng ko với 5 quả cả pháo muối,5 ngọn rau muống ,1 bát nước rau muống luộc:)) đúng ko ạ .Có cụ nào chuyên về cơm biết vụ này ko ạ
ý cụ là như nào? đó là 1 suất cơm có đủ rau thịt nhé

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Đây là 1 ảnh giúp người ăn mày:

trông thì rất nhân văn, nhưng trong thực tế, ông già ăn mày đang chửi thầm " cút con m mày đi"

Cái ông cần là tiền mặt, ông lết cả ngày kiếm tiền, 1 cơn mưa trời phú sẽ là cơ hội để ông kiếm, có gì tội nghiệp hơn 1 ông già lết dưới mưa, daonh thu của ông sẽ tăng gấp 5 ngày thường, chịu khó lết dưới mưa tý thôi!!!
Nhưng con dở người này cứ đứng đó che mưa. làm hỏng miu hèn của ông, ông đâu cần nó che, ông cần nó bỏ tiền vào và cút đi để ông làm việc, ông đang đi cầy mà!!!
Bi kịch nào mà chả cần có mưa, những người sến sến nhìn ông có thể khóc nức lên đc. thế là ông kiếm 1 ngày bằng 1 tháng nhờ cơn mưa em bất chợt.

Vây các cụ mợ thấy che che mưa cho ông là dở không? và dở nhất là mua suất cơm đưa ông, ông đâu cần cơm, tôi về ông ăn chắc chắn sang hơn khối cụ mợ ở đây!!

Mưa nắng dãi dầu ông ko sao hết vì quen rồi, chứ đưa ông vào nhà có điều hòa có khi ông ốm!!!

Cơm 5k đôi khi không giúp gì cho ông.
Em không cùng quan điểm với cụ nhưng em thích cách phản biện của cụ...:)]

zorba

Xe điện
Mợ thấy đó, những người tử tế đâu cần đến từ thiện?

Còn người xấu?

Họ ở khắp nơi, chỗ nào có tai nạn là có hôi của.
Cơm 5k không giúp đc ai đâu mợ ạ, hãy tin em.
Kền kền đấy mợ, đấy mới là đối tượng phải tiêu diệt, mợ thấy có phải không?

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
cơm 5000 là cơm như nào ạ,cơm trắng ko với 5 quả cả pháo muối,5 ngọn rau muống ,1 bát nước rau muống luộc:)) đúng ko ạ .Có cụ nào chuyên về cơm biết vụ này ko ạ

Nói chung dĩa cơm 5k giống thế này, tý thịt tý cá tý rau.
nếu bán ngoài quán khoảng 20k, do quán ăn lãi, trả tiền công nhân viên, điện nước ga thuê quán. lót tay phường xã vệ sinh an toàn vvvv.

CR-Vic

Xe container
Em nghĩ mô hình quán cơm (hay suất ăn) 2000 (hay 5000) như vậy là tốt và đi đúng định hướng mà nó nhắm đến: khơi dậy lòng vị tha, sẻ chia và tử tế giữa người với người trong xã hội ta rồi đấy!

Ngay trong một cái OF bé tý đại diện cho một bộ phận công dân cũng thấy nhiều ý kiến ủng hộ chiếm tuyệt đại đa số rồi! Số ít chưa thông hoặc còn hồ nghi rồi cũng sẽ thay đổi nếu thấy họ đang đi ngược dòng chảy THUẬN của xã hội.

Cứ cho là sẽ có người vẫn mặt dày đi vào ăn suất cơm bố thí (từ này không xấu đâu nhé) thì cũng không nên phê phán họ vì việc họ làm như thế cũng là rất dũng cảm rồi :)) kiểu như mọi người đều dừng đèn đỏ nhưng vẫn có thằng thong thả vượt mặt vênh lên như một thành tích không ai dám làm ý!

Chỉnh sửa cuối:

hainam.le

[Tịch thu bằng lái]
Có gì mà hóc, em cũng là lao động nghèo, họ kiếm 3tr 1 tháng thì em kiếm 2tr9, họ đc ăn sao em không đc ăn?
Mợ chắc chưa bao giờ trong hoàn cảnh phải lo từng bữa, tích cóp từng đồng nên không hiểu hoặc cố tình không hiểu vấn đề. Cơm 5000 không giúp cả cộng đồng kiểu như mợ ăn no được. Cơm 5000 chỉ có ý nghĩa khi gặp đúng đối tượng.

xuanha_ng

Xe điện
xã hội còn nhiều người tốt lắm. Ủng hộ cách làm này

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
chị xuân kêu giở là thao...ban đầu thì đúng cái gai trong mắt các chủ quán gần đó...còn dở thì chưa biết..để tôi kể .. hôm nọ tôi đi cái xe máy..tự dưng xịt lốp giữa cái đường đi tắt..tôi đi tắt một đoạn đường tầu để vào cái làng tôi phải tới...xịt bố nó lốp sau..dẫm phải đanh cacc ạ..tôi ước có một cái bơm..một chậu nước ..một cái keo tự vá..từ chỗ xe bể vỏ tới đường vô làng ấy còn xa ... tôi kể thế chị xuân lông mao hồng có tí óc quất liên tưởng nầu không vại...
cụ kể thế em chả hiểu lắm, cụ nói toạc móng lợn ra xe mnào?

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chắc chưa bao giờ trong hoàn cảnh phải lo từng bữa, tích cóp từng đồng nên không hiểu hoặc cố tình không hiểu vấn đề. Cơm 5000 không giúp cả cộng đồng kiểu như mợ ăn no được. Cơm 5000 chỉ có ý nghĩa khi gặp đúng đối tượng.
Cần cho họ cái cần câu thay vì con cá, cơm 5k chính là con cá, không giúp gì đc ai đâu.

Khonghieu

Xe container
Mexanh nói nắn nót phết. Chưa ai bẻ được.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ mô hình quán cơm (hay suất ăn) 2000 (hay 5000) như vậy là tốt và đi đúng định hướng mà nó nhắm đến: khơi dậy lòng vị tha, sẻ chia và tử tế giữa người với người trong xã hội ta rồi đấy!

Ngay trong một cái OF bé tý đại diện cho một bộ phận công dân cũng thấy nhiều ý kiến ủng hộ chiếm tuyệt đại đa số rồi! Số ít chưa thông hoặc còn hồ nghi rồi cũng sẽ thay đổi nếu thấy họ đang đi ngược dòng chảy THUẬN của xã hội.

Cứ cho là sẽ có người vẫn mặt dày đi vào ăn suất cơm bố thí (từ này không xấu đâu nhé) thì cũng không nên phê phán họ vì việc họ làm như thế cũng là rất dũng cảm rồi :)) kiểu như mọi người đều dừng đèn đỏ nhưng vẫn có thằng thong thả vượt mặt vênh lên như một thành tích không ai dám làm ý!
Ấy đấy, dân ta vẫn hay sến thế đấy!!!
Em đã phân tích hết hơi sao cụ không bám vào đó mà tranh luận, chứ cụ lôi đạo đức với nhân ái vị tha thì em không biết hầu chuyện cụ thế nào?

CR-Vic

Xe container
Xin phép mợ (hay cụ) là em không tranh luận gì với cụ (hay mợ) vì việc đấy không giúp ích gì cho cá nhân em :)

Ấy đấy, dân ta vẫn hay sến thế đấy!!!
Em đã phân tích hết hơi sao cụ không bám vào đó mà tranh luận, chứ cụ lôi đạo đức với nhân ái vị tha thì em không biết hầu chuyện cụ thế nào?

hainam.le

[Tịch thu bằng lái]
Cần cho họ cái cần câu thay vì con cá, cơm 5k chính là con cá, không giúp gì đc ai đâu.
Đang có hàng ngàn người thất nghiệp, lo ăn từng bữa. Mợ làm phước cho họ cái cần Câu đi. Hành động của mợ?

Bung To

Xe điện
Nếu họ nấu ngon, thì tất nhiên em cũng vào ăn, tự nhiên bớt đc 20k, mười ngày là đc 200k, em mua cho ông xã em can bia cân thịt chó.
Người ta làm từ thiện cũng tính đến tỷ lệ những người như mợ để trừ hao số suất ăn rồi.
P/S: Quán tre xanh nhà mợ có nhiều người đến uống bia thịt chó bằng 200k đó không ạ?

10-3

Xe buýt
He he, dưng em sắp toi đến nơi òi, em cần có cái cho vào bụng đã rồi em mới cầm cần đi câu được thì sao mợ nhỉ. Mà đối tượng của cơm 5k là em đới, em đói lắm mợ oi.

COROLA ALTIS

Xe buýt
Mọi người tranh luận xôm quá, ở đây chính là tấm lòng từ thiện nhân đạo của người tổ chức, thường những người làm từ thiện là họ làm theo tâm của mình, ko tính toán, mặc dù xã hội còn rất nhiều kẻ thế này thế nọ, hay như các cụ gọi là '' kền kền''. Nhưng em nghĩ trong xã hội cần có thêm nhiều tấm lòng như vậy, còn chuyện có nhiều người dư điều kiện vẫn vô tư vào ăn cơm này theo ý nghĩ ' tôi bỏ tiền tôi ăn', em nghĩ chắc suy nghĩ của họ có vấn đề, bởi làm như vậy vô hình dung họ đã cố tính cướp đi 1 suất cơm của người nghèo, những người cần sự giúp đỡ. Chúng ta đừng nhìn những người ''ăn xin'' bằng con mắt khinh bỉ, cho dù họ có là 'ăn xin thật'' hay 'ăn xin giả', bởi cũng là 1 kiếp người, họ đã phải chịu nhục, bỏ đi sự sỹ diện để kiếm những đồng tiền lẻ bố thí, ta ko cho họ thì thôi, đừng miệt thị họ. Hồi em còn bé, bố em hay dặn, nếu ăn xin vào nhà có thì con cho, ko thì thôi, đừng bao giờ mắng chửi hay miệt thị người ta.

Viethathanh

Xe buýt
Thật ý nghĩa.

Trạng thái
Thớt đang đóng