Còn ai mua xe TOY nữa

Tran Dinh Quan

Đi bộ
Đã có đường cao tốc Sài Gòn - Trung Lương có ai lái xe TOY thử tốc độ không ?

Theo hãng tin AFP, 1h30 chiều 8/3, chiếc Prius của Sikes không kiểm soát được tốc độ sau khi vượt một xe khác trên đường liên bang 8, gần San Diego, Mỹ. Người đàn ông 61 tuổi làm mọi cách để giảm tốc mà không được. Khi xe lao lên 150 km/h, Sikes gọi điện cho 911.

Cảnh sát tuần tra giao thông California có mặt ngay sau đó và hướng dẫn Sikes sử dụng phanh khẩn cấp. Prius giảm xuống 80 km/h và xe tuần tra đi lên phía trước mũi để đề phòng nó tăng ga trở lại. Rất may, chiếc hybrid từ từ chậm lại rồi dừng hẳn sau khi tắt máy.
Toyota đã gửi các chuyên gia của mình tới hiện trường để điều tra nguyên nhân.
Prius của James Sikes được cho là thuộc đời 2004-2009, nằm trong diện triệu hồi để thay thảm lót chân, không phải sửa chân ga.
Hiện tượng Prius tăng tốc ngoài ý muốn một lần nữa làm tăng mối nghi ngờ của giới truyền thông, người tiêu dùng và chuyên gia Mỹ về những lý giải của Toyota Hãng này khẳng định lỗi chân ga chỉ liên quan đến phần cơ. Nhưng nhiều chuyên gia tin rằng vấn đề chính là ở phần điện tử.
Sikes thì mô tả chân ga bị dính và không thể chuyển số về mo (N).

vnexpress.net

SmallRiver

Xe điện
Chả dại thử mà làm gì, các cụ đi Toy đề nghị Toy VN test xe đê.

tqt77

Xe điện
hê hê các bác xem đi này "ko chuyển về N" được kia kìa, thế thì xử lý lỗi thế nào đây khi có bác đăng bài phải chuyển về N rồi mới xyz,.... trên xe toy

Ps: trong tiếng việt toi nghĩa xấu lắm các bác nhỉ - chết bỏ cha em ko đám mua xe toy nữa đâu, nhưng bác nào bán rẻ thì cứ gọi em nhá :21:

VanLyDocHanh

Xe máy
hê hê các bác xem đi này "ko chuyển về N" được kia kìa, thế thì xử lý lỗi thế nào đây khi có bác đăng bài phải chuyển về N rồi mới xyz,.... trên xe toy

Ps: trong tiếng việt toi nghĩa xấu lắm các bác nhỉ - chết bỏ cha em ko đám mua xe toy nữa đâu, nhưng bác nào bán rẻ thì cứ gọi em nhá :21:

Báo hại nhà bác nà nhà em còn suýt soát chục con xe , may phúc tổ chỉ có mỗi con Altis của chị gái, mà gần tháng nay, bà ấy lo xa nên để đắp chiếu, toàn mượn X6 của anh rể đi chợ !:21:...
Khuyên chân tình các pác sắp mua xe thì nên tránh xa TOY, cái mạng mình nó mới là vốn quý các pác ợ !

belancer

Xe buýt
Em thích đưa tin ngược chiều để các cụ tham khảo.

1- Prius đã bán 10 triệu xe trên toàn TG.
2- Bất chấp sự cố chân ga ở Mỹ Prius vẫn là xe bán chạy nhất ở Nhật trong tháng 2/2010 với doanh số 27K xe. Ở Nhật: đã 10 tháng liên tục Prius là best seller, xe không đủ để bán, waiting list là 6 tháng.
http://www.oregonlive.com/business/index.ssf/2010/03/toyota_prius_still_no_1_seller.html
3- Ở Mỹ, sau khi dừng bán 1 số loại xe ở tháng 1 thì tháng 2 Toy Mỹ vẫn bán 100K xe, và đứng thứ ba ở thị trường Mỹ. Mức sụt giảm ở mức hơn 8% được coi là tốt hơn dự kiến.
4- Từ tháng 3 ở Mỹ Toy áp dụng chính sách trả góp lãi suất 0% trong 5 năm và 2 năm bảo dưỡng miễn phí cho các khách hàng quay trở lại mua Toy (return customer) nên tình hình sẽ còn khả quan hơn.
http://www.reuters.com/article/idUSTRE6205G220100302

Theo hãng tin AFP, 1h30 chiều 8/3, chiếc Prius của Sikes không kiểm soát được tốc độ sau khi vượt một xe khác trên đường liên bang 8, gần San Diego, Mỹ. Người đàn ông 61 tuổi làm mọi cách để giảm tốc mà không được. Khi xe lao lên 150 km/h, Sikes gọi điện cho 911.

Cảnh sát tuần tra giao thông California có mặt ngay sau đó và hướng dẫn Sikes sử dụng phanh khẩn cấp. Prius giảm xuống 80 km/h và xe tuần tra đi lên phía trước mũi để đề phòng nó tăng ga trở lại. Rất may, chiếc hybrid từ từ chậm lại rồi dừng hẳn sau khi tắt máy.
Prius của James Sikes được cho là thuộc đời 2004-2009, nằm trong diện triệu hồi để thay thảm lót chân, không phải sửa chân ga.
Hiện tượng Prius tăng tốc ngoài ý muốn một lần nữa làm tăng mối nghi ngờ của giới truyền thông, người tiêu dùng và chuyên gia Mỹ về những lý giải của Toyota Hãng này khẳng định lỗi chân ga chỉ liên quan đến phần cơ. Nhưng nhiều chuyên gia tin rằng vấn đề chính là ở phần điện tử.

vnexpress.net

carauto

Xe buýt

vnexpress.net
Tưởng tượng cảnh xe tuần tra chạy trước Prius để dọn đường chắc hấp dẫn lắm nhỉ:21:, căng thẳng nghẹt thở giống như trong phim hành động "Tốc độ":69:

coccungoisapgu

Xe đạp

vnexpress.net

"Phanh khẩn cấp" là cái giống gì vậy các cụ? Các hãng khác có không ợ?

TuNam

Xe tải
Hay nó tháo "Shift Lock" ra để về mo hả các bác

mcv30

Xe điện
sao ông lái xe vẫn có thể bình tĩnh gọi điện khi xe đang như thế nhỉ ?

Gcar

Xe container
phanh khẩn cấp còn gọi là thắng tay! Dùng hệ thống riêng biệt với hệ thống thắng nuchính. Mà hệ thống thắng chính cũng có "đường truyền" (cáp) dự phòng nữa♦

Chỉnh sửa cuối:

santanaz3000

Xe đạp
Honda Mỹ Đình, số 2 Lê Đức Thọ, Mỹ Đình, Từ Liêm
Website
www.trungthuong.com.vn
Các pác quên là các xe tại Mỹ có hệ thống gọi khẩn cấp và định vị à ?
Cứ bấm vô màn hình là nó gọi ngay, tiêu chuẩn an toàn cực kỳ cao, không như xe mấy bác nhập về VN đâu... toàn Base và Standard thôi :77:

coccungoisapgu

Xe đạp
Các pác quên là các xe tại Mỹ có hệ thống gọi khẩn cấp và định vị à ?
Cứ bấm vô màn hình là nó gọi ngay, tiêu chuẩn an toàn cực kỳ cao, không như xe mấy bác nhập về VN đâu... toàn Base và Standard thôi :77:
Bác nói rõ hơn về cái này xem sao chứ giải thích như bác Gcar nói là phanh tay thì có vẻ không ổn lắm.
Trong các Topic đưa tin không thấy ai nói về việc đạp phanh tay có tác dụng không nhỉ?

thang soi

Xe tải
Bác nói rõ hơn về cái này xem sao chứ giải thích như bác Gcar nói là phanh tay thì có vẻ không ổn lắm.
Trong các Topic đưa tin không thấy ai nói về việc đạp phanh tay có tác dụng không nhỉ?
Các bác cứ thử nổ máy, kéo phanh tay rồi vào số xem xe nó có chạy không ạ, ga thêm chút thì nó ì ì bò bò...Ga mạnh nó cũng chạy nhưng thả ga là nó ì xịt ngay.

Về thiết bị định vị thì lắp thêm cho xe - chỉ sử dụng ở những nước có hạ tầng công nghệ cao thui ạ, giá cũng già non 1k$ hay sao í.

Cá nhân em không thấy thuyết phục việc xã hội quy hết tội kẹt chân ga cho Toy Mẽo, vẫn biết đấy là lỗi nặng với đầy đủ nhân chứng, vật chứng, nhưng sao vẫn cảm giác đó là chiến tranh thương mại và 1 đống lí do khác, như trong bài báo trong thớt này viết, các cụ thấy có mâu thuẫn ko:

"Cảnh sát tuần tra giao thông California có mặt ngay sau đó và hướng dẫn Sikes sử dụng phanh khẩn cấp. Prius giảm xuống 80 km/h và xe tuần tra đi lên phía trước mũi để đề phòng nó tăng ga trở lại. Rất may, chiếc hybrid từ từ chậm lại rồi dừng hẳn sau khi tắt máy." >>> các cụ thấy sao khi 1 người lái xe không biết mình phải kéo cái phanh tay lên khi xe đang vượt khỏi tầm kiểm soát của mình?

xekeotay

Xe hơi
Nếu theo chuẩn của Mỹ ối xe VN ko đủ độ an toàn lưu thông

HuyTrinh

Xe tải
em nghĩ cụ nào đi toy thì cứ chế thêm quả ghế như trên máy bay chiến đấu í. lúc nguy hiếm---> bấm nút phát là bay ra khỏi xe---> thế là xong...

Lungcu

Xe điện
Các bác cứ thử nổ máy, kéo phanh tay rồi vào số xem xe nó có chạy không ạ, ga thêm chút thì nó ì ì bò bò...Ga mạnh nó cũng chạy nhưng thả ga là nó ì xịt ngay.

Về thiết bị định vị thì lắp thêm cho xe - chỉ sử dụng ở những nước có hạ tầng công nghệ cao thui ạ, giá cũng già non 1k$ hay sao í.

Cá nhân em không thấy thuyết phục việc xã hội quy hết tội kẹt chân ga cho Toy Mẽo, vẫn biết đấy là lỗi nặng với đầy đủ nhân chứng, vật chứng, nhưng sao vẫn cảm giác đó là chiến tranh thương mại và 1 đống lí do khác, như trong bài báo trong thớt này viết, các cụ thấy có mâu thuẫn ko:

"Cảnh sát tuần tra giao thông California có mặt ngay sau đó và hướng dẫn Sikes sử dụng phanh khẩn cấp. Prius giảm xuống 80 km/h và xe tuần tra đi lên phía trước mũi để đề phòng nó tăng ga trở lại. Rất may, chiếc hybrid từ từ chậm lại rồi dừng hẳn sau khi tắt máy." >>> các cụ thấy sao khi 1 người lái xe không biết mình phải kéo cái phanh tay lên khi xe đang vượt khỏi tầm kiểm soát của mình?
Ở mỹ thì chuyện xuất hiện cảnh sát ngay khi báo sự cố là chuyện bình thường:^)nếu ở VN thì mới lạ:ohmy:
xe đang chậy bình thường mà vọt lên 150km/h:P thì em tin chắc ối cụ lái xe già đời, cũng chả biết làm gi ngoài cố mà nhồi phanh thật lực. em cũng thế:102::102:

thang soi

Xe tải
Ở mỹ thì chuyện xuất hiện cảnh sát ngay khi báo sự cố là chuyện bình thường:^)nếu ở VN thì mới lạ:ohmy:
xe đang chậy bình thường mà vọt lên 150km/h:P thì em tin chắc ối cụ lái xe già đời, cũng chả biết làm gi ngoài cố mà nhồi phanh thật lực. em cũng thế:102::102:
cụ ơi, trong TP thì người ta đi 50, 60, ngoại thành ở Mẽo cụ biết rồi đấy, xe toàn chạy từ bang này > bang kia - như chạy từ HN > Vinh hoặc xa hơn nữa, đường thì đẹp như lụa, thẳng tắp, hai bên toàn nông trang, ko có nhà sát ven đường như xứ ta nên họ chạy BT toàn 120, 130km/h cụ ạ >>> từ 120 > 150 ko khác nhiều lắm:P.

ps: em vừa thử ra Mỹ Đình(12h trưa vắng hoe) em chạy lên đến 80 và kéo phanh tay, xe không bị phanh gấp mà từ từ giảm tốc, em nghĩ đấy cũng là 1 cách tốt nếu chẳng may:42:.

MiTa

Xe lăn
Vẫn còn nhiều người mua Cụ ah. Vì người ta sợ xe mất giá hơn là sợ người mất mạng.