[Funland] Con bị tăng động

Truong268

Xe tải
Kiên trì lên cụ,con e cũng bị tăng động giảm chú ý ,e cho con can thiệp từ lúc 2t đến lúc con vào lớp 1 thì dừng, giờ cháu học lớp 3 trường công,giao tiếp so vs các bạn cùng lứa chậm hơn nhưng vẫn hoà nhập tốt .

114hangbong

Xe lăn
Tiền các cụ các mợ cho hỏi trung tâm nào tốt vvaf trường mâmf non nào tốt khu Nhân Chính. Nhà em đang học cả ngày tại trung tâm 21 Lê Văn Lương
Em đã sang hỏi trung tâm Ngôi sao chưa, đi hết ngã tư Hoàng Đạo Thuý - Lê Văn Lương, qua toà Center point dọc theo phố HĐT có cái ngõ nhỏ dẫn ra toà Hei Tower ý.

Amethyst2020

Xe buýt
Tiền các cụ các mợ cho hỏi trung tâm nào tốt vvaf trường mâmf non nào tốt khu Nhân Chính. Nhà em đang học cả ngày tại trung tâm 21 Lê Văn Lương
Nếu cụ đi thêm được 2-3km nữa lên mạn Tố Hữu thì inbox em gửi thông tin trung tâm con em học. Cháu tiến bộ nhiều từ khi học ở đây và vẫn đang học. Em giới thiệu vài phụ huynh đến đây rồi và các cháu có tiến triển tốt. Quanh đó cũng có vài trường mầm non phù hợp. Cụ trang trải dc chi phí tầm 10-12tr/tháng cho cả mầm non và can thiệp ko?

Hajime No Ippo

Xe hơi
Nếu cụ đi thêm được 2-3km nữa lên mạn Tố Hữu thì inbox em gửi thông tin trung tâm con em học. Cháu tiến bộ nhiều từ khi học ở đây và vẫn đang học. Em giới thiệu vài phụ huynh đến đây rồi và các cháu có tiến triển tốt. Quanh đó cũng có vài trường mầm non phù hợp. Cụ trang trải dc chi phí tầm 10-12tr/tháng cho cả mầm non và can thiệp ko?
Đk cụ. Em đang học bán trú trên 10tr rồi.

Hajime No Ippo

Xe hơi
Em đã sang hỏi trung tâm Ngôi sao chưa, đi hết ngã tư Hoàng Đạo Thuý - Lê Văn Lương, qua toà Center point dọc theo phố HĐT có cái ngõ nhỏ dẫn ra toà Hei Tower ý.
Em chưa đánh giá ở đấy, có hôm đi đánh giá Sao Mai thấy ko cảm tình vì các cô cảm giác không đk tình cảm ạ.

uoat_LX

Xe điện
Vâng cụ ạ. Nghĩ đến con mình không đk hưởng điều bình thường như đứa khác buồn lắm cụ ạ.
Tăng động của trẻ không phải là cái bệnh của trẻ , mà là cái nghiệp của cha hoặc mẹ. Thương cho trẻ không được sống một cuộc sống lớn lên bình thường như bao trẻ khác, trẻ sẽ khỏi bệnh và có thể còn hơn bao trẻ bình thường khác nhờ vào tình yêu thương vô bờ bến của bố mẹ .Một người ra ngoài kiếm tiền,một người là người luôn bên cạnh, là bạn , là mẹ , là cô ... tất cả bên cạnh khi con lớn lên với một con đường độc nhất, có thể là những người bạn hàng xóm chứ không là người bạn cùng trường, có thể có được kiến thức của từng lớp,nhưng không có ngày khai giảng.Một ngày nào đó sẽ hòa nhập xã hội một cách xuất sắc,nhưng bắt đầu từ hôm nay với cách vào đời cùng bố mẹ 😁😁😁

hoangdang2002

Xe tăng
Lại là em đây, sau 1 năm cho con đi can thiệp ở trung tâm, cháu đã nghe lời hơn nhưng tiến bộ vẫn không là bao. Nay nói chuyện với cô giáo cũ của con cảm giác thấy buồn quá. Tương lai con sau này không biết sẽ như nào, có đi học đk như các bạn hay không, có biết làm gì để kiếm ăn hay không. Buồn quá cccm ạ.
Bé nhà e cũng giống nhà cụ! Nhà e cần thiệp từ 2015 đến 2019 mới đỡ nhiều cụ ạ! Mới 1 năm chưa đủ đâu. Ngoài các cô dạy can thiệp, bố mẹ cũng cần bỏ nhiều thời gian chơi, học với con thì mới hiệu quả cụ ạ!

Hajime No Ippo

Xe hơi
Bé nhà e cũng giống nhà cụ! Nhà e cần thiệp từ 2015 đến 2019 mới đỡ nhiều cụ ạ! Mới 1 năm chưa đủ đâu. Ngoài các cô dạy can thiệp, bố mẹ cũng cần bỏ nhiều thời gian chơi, học với con thì mới hiệu quả cụ ạ!
Em cho can thiệp tính ra cũng đk gần năm rưỡi. Sắp tới em sẽ cho học nửa mầm non nửa 1-1.

Hajime No Ippo

Xe hơi
Ồ thì ra là Cụ chứ không phải là mợ
Vậy tôi noij chân thành với cụ thế này nhé.
Phải xác định là một trong hai người phải hy sinh công việc để dốc toàn lực cho con, không có cách nào khác đâu, iít cũng 2-3 năm trở lên, nó là một quá trình rất mệt mỏi và đòi hỏi rất nhiều sự kiên nhẫn của cả cha và mẹ.

Cụ hãy học cách hiểu một đứa trẻ tăng động sẽ nhận thức và hành vi cuả chúng sẽ thế nào? đặt mình vào vị trí một đứa trẻ tăng động để tìm ra cách tiếp cận, hãy thuê cô giáo có kinh nghiệm hướng dẫn cụ, bỏ qua mấy cái thể loại Ths, tiến sỹ tâm lý học chém về ADHD như thánh đi, không giúp được gì đâu, tốn tiền thêm đấy, tôi mất khá nhiều tiền với bọn đấy rồi, may mà dừng kịo và tìm được cô giáo rất có tâm với trẻ ADHD, cô dạy cho con nhưng cha cũng phải lấy vở ra ghi chép và nghe cô phân tích hành vi....để hiểu được con mình.

Cụ hãy kết hợp nhiều cách với nhau, ai chỉ cách nào mà có vẻ có phương pháp thì nên nghiên cứu thêm , tham vấn cô giáo , cái quan trong là cụ vì cụ ở với con cụ ngày 24 giờ, còn cô giáo thì chỉ được 1-2 tiếng mà thôi
Em có cho học 1 cô 1-1 sau đó mẹ nó quyết định cho đi học bán trú nên lại thoii ko học nữa. Quả thật thấy trung tâm đang học cũng tình cảm mà kết quả con ko như mong đợi. Em cũng dành nhiewuf thời gian đi chơi nhưng không đủ đk. Em đang rối đầu không biết nên hoạch định tiếp như nào cụ ạ.

Dancingwiththewind

Xe điện
Đối với nhà em: không gửi con hoàn toàn vào TT can thiệp, bé nhà em cần học môi trường bình thường để phát triển. Bố mẹ là người giáo viên tốt nhất; cần có một giáo viên can thiệp đặc biệt đồng hành với mình (nhà em là trong 1 năm). bé thứ hai sinh ra là một tác động cực kỳ tích cực lên sự phát triển của bé thứ nhất. Thời gian tính bằng nhiều năm, 2-3 tuổi là thời gian can thiệp kim cương.
Con em bs kết luận tự kỉ nặng, chậm phát triển ngôn ngữ lúc 21 tháng, vật vã học mầm non, lớp 1 là 1 trong 4 bạn bét lớp, cấp 2 học sinh giỏi tất cả các năm, giờ học lớp 10 ạ. Ngoan, thương mẹ và tự lập lắm.
Thời gian đó kinh hoàng với em, tối nào em cũng khóc hàng năm trời. Ba bố mẹ con tha nhau đi, bố mẹ liên tục nói cho dù con không hồi đáp. Bố bạn ý là một người rất ít nói nhưng thời gian ý cũng nói liên hồi, rồi xé giấy, nặn đất, xâu hạt, massage….E tìm gặp tất cả các chuyên gia mà em nghe nói đến.
Giờ em chỉ nhớ đc vậy vì cũng hơn chục năm trôi qua rồi

Mũi tên bạc

Xe container
Tuyệt vời cụ. Cháu nhà em năm nay 4 tuổi rồi. Chỉ thích chơi linh tinh nói ko đúng. Cụ có dạy cháu đánh vần hay đọc từ năm 3 tuổi ko mà 5 tuổinddax biết hết vậy cụ
Cháu không biết đánh vần cụ ạ vì không ai dậy hoặc ở lớp cô có dậy không thì em không biết nhưng nó đọc mà không đánh vần tốt. Nhiều người ngạc nhiên khi thằng bé chỉ 5 tuổi mà đọc được không đánh vần. Nhưng qua trường hợp thằng cu nhà em thì trước thỉnh thoảng trên báo có nói một số cháu 3-5 tuổi biết đọc được mà bài báo đăng như kiểu thần đồng thì sau này khi thằng cu nhà em đọc được em chả hào hứng với các thần đồng kiểu này. Vì thằng cu nhà em 3 tuổi mới tập nói!

lamhaha191

Xe tăng
Con của thằng em em năm nay 5tuoi rồi, ú a ú ớ chẳng nói được, lúc nào cũng đòi điện thoại chỉ xem đúng bài ( về đây bên anh) :D tuần 3 buổi đi học cô dạy trẻ tự kỉ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cháu không biết đánh vần cụ ạ vì không ai dậy hoặc ở lớp cô có dậy không thì em không biết nhưng nó đọc mà không đánh vần tốt. Nhiều người ngạc nhiên khi thằng bé chỉ 5 tuổi mà đọc được không đánh vần. Nhưng qua trường hợp thằng cu nhà em thì trước thỉnh thoảng trên báo có nói một số cháu 3-5 tuổi biết đọc được mà bài báo đăng như kiểu thần đồng thì sau này khi thằng cu nhà em đọc được em chả hào hứng với các thần đồng kiểu này. Vì thằng cu nhà em 3 tuổi mới tập nói!
Em nghĩ bạn nhà cụ nhận mặt chữ rồi đọc giống như kiểu Tây học tiếng Việt, bỏ qua bước đánh vần.
Nhiều "Thần đồng" mà báo chí tung hô thực chất không phải thần đồng. Ví dụ Đỗ Nhật Nam, với em chỉ là có năng khiếu tiếng Anh và có cả 2 bố mẹ giỏi tiếng Anh, dạy hàng ngày chứ không phải thần đồng tiếng Anh.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con của thằng em em năm nay 5tuoi rồi, ú a ú ớ chẳng nói được, lúc nào cũng đòi điện thoại chỉ xem đúng bài ( về đây bên anh) :D tuần 3 buổi đi học cô dạy trẻ tự kỉ
Cứ cho xem điện thoại nhiều lại càng hại, cụ ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em có cho học 1 cô 1-1 sau đó mẹ nó quyết định cho đi học bán trú nên lại thoii ko học nữa. Quả thật thấy trung tâm đang học cũng tình cảm mà kết quả con ko như mong đợi. Em cũng dành nhiewuf thời gian đi chơi nhưng không đủ đk. Em đang rối đầu không biết nên hoạch định tiếp như nào cụ ạ.
Bố mẹ phải cố gắng kiên nhẫn đồng hành cùng con thôi cụ ạ, không thể phó mặc cho trường được. Nếu cụ không có thời gian cho con đi chơi nhiều thì cụ chịu khó dành thời gian chơi ở nhà với con vậy.

gautrucbe

Xe tải
Cụ cố lên. Con em tuy ko hẳn là tăng động nhưng vô cùng nghịch ngợm và ko tập trung. Giò lên cấp 3 thì ngoan, ko nghịch nhưng vẫn ko tập trung, đỡ hơn xưa thôi.
Đúng như các cụ trên nói, bố mẹ quan trọng lắm. Em đã đồng hành cùng con từ bé tới giờ. Do con em thể tăng động nhẹ thôi nên chỉ những phụ huynh gần em mới hiểu. Đồng hành và kề cận con từng ngày. Em nhận thấy ko gì bằng bố mẹ, chỉ bố mẹ mới hết mình với con thôi. Việc tìm những thẩy cô có tâm thật khó ở VN, vì hầu hết ko được bài bản, nhất là các thầy cô trực tiếp, đa phần là những người được đào tạo bài bàn thì chủ yếu tư vấn và khám bệnh thôi. Em đã đọc, học, nghe… tài liệu và các anh chị cùng hoàn cảnh. Giờ bạn nhà em việc học thì trung bình khá, tiếng anh khá giỏi, hoà nhập với các bạn nhưng vẫn ko dễ dàng kết nối. Em vẫn đang trên hành trình hỗ trợ con. Chia sẻ với cụ. Chúc cụ nhiều sức mạnh, than thở chút thôi rồi lại bước tiếp. Kiên trì, kiên trì và kiên trì cụ ạ

Minhnd

Xe điện
Nhìn một số cha mẹ, có cách ứng xử "không hợp lý" với con mình khi con là những trường hợp đặc biệt, em thấy thế này.
Cụ nên kiên trì, tìm hiểu và đưa con chữa trị theo phương pháp phù hợp, khi đến tuổi đi học, cũng nên đưa vào các trường có các điều kiện đào tạo phù hợp.
Em cho rằng một số cha mẹ, không đối diện sự thật và có quan điểm cứ cho con vào môi trường bình thường, để con sẽ trở thành bình thường, đó là quan điểm không hợp lý.
Lớp con em học có một số trường hợp tăng động, giáo viên, nhà trường cũng có tư vấn là đưa các cháu đến các trường dành riêng, nhưng phụ huynh không đồng ý, với quan điểm nêu trên.
Thực tế nhà trường không đủ điều kiện và câc giáo viên cũng không được đào tạo để dạy các cháu như vậy. Nên họ không làm được gì khác, ngoài việc phó mặc. Và như vậy, tình trạng của các cháu không tiến triển.
Mong cụ cố gắng kiên trì, đối diện sự thật và có cách chữa trị hợp lý, thì tình hình sẽ dẫn cải thiện.
Lớp F1 nhà cháu có 3 bạn bị tăng động. Thi thoảng F1 về kể chuyện “cô giáo tiếng Anh hôm nay lại phải gọi thầy XYZ xuống xử phạt bạn ABC” cũng thấy thương cả lớp (cả con ABC). Mỗi lần vậy lại phải động viên F1 thông cảm cho bạn. Nhưng bảo chuyển lớp cho F1 thì F1 lại không đồng ý vì đang thân với các bạn. :(
Cháu nghĩ cha mẹ có F1 bị tăng động nên tìm trường phù hợp cho con. Chứ đi học lớp bình thường cứ suốt ngày bị phạt và bị các bạn xa lánh cũng khổ và ảnh hưởng đến cả lớp nữa chứ. 🥲

Hajime No Ippo

Xe hơi
Em xin các cụ góp ý với kế hoạch này của em ạ. Đầu tiên em sẽ đi tìm 1 ngôi trường mầm non có cơ sơ tốt, cô giáo quản ít bé càng tốt ạ để cho con theo học, nửa ngày hoặc về sớm để đi can thiệp ở trung tâm cháu đang học. Em sẽ học thêm và dành thời gian cho con nhiều hơn nữa. Em thì lo chủ về kinh tế nhưng em cũng sẵn sàng bỏ để đồng hành cùng con em ạ. Dẫu biết kinh tế sẽ rất eo hẹp nhưng hy vọng con tốt lên các cụ ạ

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em cũng đang suy nghĩ vấn đề này cụ ạ. Hiện tại cháu đang học can thiệp cả ngày tại trung tâm hoà nhập. Mai em sẽ nói chuyện với giáo viên xem có thể học nửa ngày tài trường mầm non và nửa ngày tại trung tâm hay không.
Làm sao mà thế được nhỉ. Nên tập trung cho con đc dạy dỗ ở TTHN rồi xem tiến triển thì tính tiếp.
Cố gắng, chấp nhận thực tế và vẫn phải làm việc nuôi con.