[Funland] Con cái với cha mẹ. Em thấy mà buồn quá.

hauyenhd

Xe container
Nhà có ông nát rượu khổ lắm, e chứng kiến nhiều rồi.

Tueminh2626

Xe điện
PHƯỚC ĐỨC CÚNG DƯỜNG CHA MẸ RẤT LỚN VÀ NGHIỆP BẤT HIẾU CŨNG CỰC TRỌNG:
Thực ra không ai chọn cha mẹ cho mình được, nếu cha mẹ sai con cái vẫn nên khéo léo giải thích, phụng dưỡng cha mẹ, hướng cha mẹ vào con đường đúng.
Phước điền lớn nhất chính là phụng dưỡng cha mẹ. Ấn Quang Đại Sư, tổ 13 của Tịnh Độ Tông nói rằng công đức cúng dường cha mẹ ngang công đức cúng dường Nhất sinh Bổ Xứ Bồ Tát ( Bồ Tát một đời nữa là thành Phật). Kinh Thiện Ác Nhân Quả có nói 3 loại phước lớn nhất là Cúng dường Chư Phật, cúng dường cha mẹ và bố thí cho người bệnh. Kinh Nghiệp báo sai biệt có nói tới một trong những nhân duyên sinh vào nhà tôn quý ( đại gia, trưởng giả, quan chức lớn) là khéo cung kính cha mẹ, một trong những nhân quả có tài sản lớn là phụng dưỡng cung cấp đồ dùng nuôi cha mẹ. Như vậy cung kính phụng dưỡng cha mẹ là nhân quả đề giàu có, công danh sự nghiệp phát triển. muốn công danh tài lộc phát triển thì nên khéo phụng dưỡng cha mẹ.
Nhiều người ko biết rằng trong đạo Phật hiếu đạo chính là gốc đầu tiên
Trong Kinh Nhân quả 3 đời đức Phật nói đầu tiên phải hiếu kính cha mẹ sau mới đến tin trọng ngôi Tam Bảo, đặt Hiếu lên hàng đầu là gốc của các phước khác.
"Ta sẽ nói rõ cho các ông. Hết thảy nam nữ già trẻ trong thế gian, có kẻ bần tiện, có người phú quý, có kẻ thọ khổ tột cùng, có người hưởng phước bất tận, tất cả việc này đều là do quả báo của đời trước.

Muốn được quả báo lành thì phải nên làm gì? Trước tiên là hiếu kính cha mẹ. Kế đến là kính tin Tam Bảo. Thứ ba là đừng giết hại và hãy phóng sanh. Thứ tư là ăn chay và bố thí. Những việc như thế mới có thể gieo trồng phước điền cho đời sau."

Trong Kinh Quán Vô Lượng Thọ đức Phật nói về Tịnh Nghiệp Tam Phước cũng như vậy, đầu tiên phải hiếu dưỡng cha mẹ:
1- Hiếu dưỡng cha mẹ, phụng thờ sư trưởng, lòng từ bi không giết hại, tu thập thiện nghiệp.
2- Thọ trì tam quy, giữ vẹn các giới, chẳng phạm oai nghi.
3-Phát bồ đề tâm, tin sâu nhân quả, đọc tụng kinh đại thừa, khuyến tấn người tu hành.

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
quê em cũng có nhiều thành phần nát rượu lắm, cũng có người say bất chấp mà vợ con không thể quản được, rồi cũng đến lúc có 1 ngày ông ấy cũng chết ở ngoài đường sau khi uống rượu say. nên nói chung là cứ phải ở trong chăn mới biết chăn có rận, 1 ông bố suốt ngày say xỉn đánh vợ đánh con cũng khó nói được cái nỗi khổ của người ta lắm cụ à!

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Mệ nó đang muốn bố nó chết còn k đc cụ cứu làm gì may nó k oánh cho là may rồi, mấy ô nát rượu kiểu này chết đi con cái nó chả mừng quá ấy chứ

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Bố thì vẫn là bố của mình, only one in our life

namson229

Xe điện
ô bố nát rượu cũng ko ra gì, nhưng bọn con thế thì cũng quá đáng thật (trời lạnh, cảm chết luôn)....các cụ trên of rút kinh nghiệm nhậu vừa phải, có chừng mực, đảm bảo sức khỏe nhé - uống thì ko lái nhỉ?

trungpham666

Xe tải
ô bố nát rượu cũng ko ra gì, nhưng bọn con thế thì cũng quá đáng thật (trời lạnh, cảm chết luôn)....các cụ trên of rút kinh nghiệm nhậu vừa phải, có chừng mực, đảm bảo sức khỏe nhé - uống thì ko lái nhỉ?
Đấy. Em cũng dân rượu, k uống đc nhưng công việc vẫn uống. Quả say mà đầu vẫn tỉnh tỉnh tí khổ lắm. Lạnh thế mà ngâm nước là tèo đấy cụ ạ.

Baggio8x

Xe tải
Đấy. Em cũng dân rượu, k uống đc nhưng công việc vẫn uống. Quả say mà đầu vẫn tỉnh tỉnh tí khổ lắm. Lạnh thế mà ngâm nước là tèo đấy cụ ạ.
Chả có gì bào chữa được cho thói nát rượu. Thích uống nên cứ đổ cho tại công việc. Em thô nhưng thật. Em là đàn ông mà còn ghét cay ghét đắng mấy cha nồng nặc mùi hồng xiêm

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Ông kia chắc kiểu nghiện rượu , suốt ngày như thế con cái nó chán rồi .
Từ ngày em có con em cũng phải bớt bớt chơi đi , tạo hình ảnh đứng đắn
Chán cũng phải, tuần mà đi tìm người 3 đêm thì dễ 3 tháng sau đếch làm ăn được. :)

bomong

Xe điện
Sáng nay đi Long an thăm gđ Ô bà quen (90 & 87t) có 9 Người con thành đạt gồm 4 bác sĩ, thấy Anh Con trai khoảng gần 70 từ ngoài đi vào đến gần khoanh tay "Thưa Tía, thưa Má, Con mới về".

nhuataiche

Xe container
Em rất thông cảm với những bác có cha chú, xin lỗi, là loại nát rượu không ra gì. Em đã từng thấy vài người em quen hoặc trong họ hàng lên giọng dạy bảo con cái trong khi bản thân mình chẳng được tích sự gì, toàn nhờ vợ con nuôi báo cô.

Nếu em ở hoàn cảnh như vậy, em nói thật, khả năng em kém cỏi lắm, nên em sẽ bỏ của ( tức là chữ hiếu ) mà chạy lấy người ( tức là bản thân em ). Ai nói gì mặc kệ, sức em chỉ có đến thế thôi.

Hoa trên cành

Xe buýt
Em nói vậy vì em ở trong hoàn cảnh cũng gần vậy rồi cụ ah. Ô già em cũng say suốt, 60 đã về với tổ tiên, cũng gần 5 năm rồi. Trước cũng có lúc to tiếng này nọ nhưng suy nghĩ đến tiêu cực kiểu “chết còn hơn” .... thì ko bao giờ có. nghĩ lại em vẫn thương vì đoản mệnh quá.
Cơ bản thì em nghĩ nếu chủ động được kinh tế, sống ko phụ thuộc thì chồng, bố có say cũng làm gì được đâu.
Nát rượu cầm dao rượt vợ con thì nắm kinh tế có ý nghĩa gì không cụ, quê em này, nát rượu đánh vợ, ra tòa ly hôn xong rồi vậy mà mỗi lần thằng chồng cũ xỉn nó cầm dao đi vòng vòng sạp hàng vợ bán ngoài chợ, tuyên bố thằng nào léng phéng vợ tao tao chém chết khiến không ai dám lại gần, vậy còn buôn bán gì nữa :(

Em đi làm công tác xã hội gặp nhiều trường hợp tuổi già bị con cái bỏ rơi trong bệnh viện, có nhiều trường hợp con cái bất hiếu nhưng cũng không ít ông ngày xưa bồ bịch bỏ rơi vợ con, thêm nghiện rượu nữa thì sớm kết cục ở tại Bv thôi, nhân quả khó tránh được :T.

Em xuống nhà Cậu em uống rượu, xong em ngủ lại , 3h đêm em mới hiểu thế nào là rồ riệu các cụ ạ, cậu e ngày nào ở quê cũng uống, sức khỏe ko còn tốt nên con cái cũng đành chấp nhận.
Những lúc em có tâm sự thì chỉ có cậu là ngồi cùng em nhâm nhi đến 2h sáng :)

trungpham666

Xe tải
Chả có gì bào chữa được cho thói nát rượu. Thích uống nên cứ đổ cho tại công việc. Em thô nhưng thật. Em là đàn ông mà còn ghét cay ghét đắng mấy cha nồng nặc mùi hồng xiêm
Cụ nói cũng đúng. Nhưng em còn nhiều cái khó, có những vấn đề phải có bữa rượu mới xong được việc, còn không sẽ mất nhiều hơn bữa rượu đó nhiều. Nói thế nào cụ nhỉ, em thấy đa phần dân kinh doanh là vậy.

j23

Xe container
Có lẽ nào vì con cái mà ông bố đâm nghiện, vì buồn vì tủi...không các cụ :(

nhuataiche

Xe container
Có lẽ nào vì con cái mà ông bố đâm nghiện, vì buồn vì tủi...không các cụ :(
Em nhìn sự việc như thế này.

Bố mẹ đẻ con ra, nuôi nấng, dạy dỗ, do con còn nhỏ nên mọi việc bố mẹ quyết định thay, khi con lớn tí thì mọi việc phải làm theo ý bố mẹ cho tròn chữ hiếu. Túm cái váy lại là bố mẹ quản lý tất, chỉ đạo tất, và khi con cái ko thành công thì là lỗi của nó !!!???