Côn Đảo, thiên đường và địa ngục.

NV318

Xe tăng
Hòn Trác lớn và hòn Tài lớn nhìn từ mũi Cá Mập.

Bãi Đầm Trầu.

NV318

Xe tăng
Đền thờ bà Hoàng Phi Yến.

Ở Côn Đảo (tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu) có hai địa danh là Miếu Bà và Miếu Cậu. Người làng bảo, miếu Bà là nơi thờ Bà Phi Yến, tục gọi Lê Thị Răm, còn Miếu Cậu là nơi thờ hoàng tử Cải (con của Bà Phi Yến với chúa Nguyễn Anh) – hai nhân vật có tên được đề cập trong câu hát.
Bà Phi Yến là vợ (không rõ thứ mấy) của chúa Nguyễn Phúc Anh (tức Nguyễn Anh). Vào khoảng cuối thu năm 1783, nhằm tránh sự theo dõi của lực lượng Tây Sơn, chúa Nguyễn Anh đã cùng đoàn tuỳ tùng của mình, trong đó có bà Phi Yến, bôn đào ra Côn Đảo. Những ngày tháng cứ tối sầm trước mắt Nguyễn Anh vì những thất bại liên tục, cho nên, ông có ý định đưa hoàng tử tháp tùng cùng linh mục Bá Đa Lộc sang Pháp làm con tin để cầu viện. Bà Phi Yến không bằng lòng và có lời khuyên Nguyễn Anh không nên cậy nhờ sức mạnh người ngoài mà giải quyết vấn đề nội bộ, không nên cõng rắn cắn gà nhà và rước voi về dày mả tổ. Không ngờ, những lời khuyên chí tình, chí nghĩa ấy của bà Phi Yến bị nghi ngờ là có ẩn ý thông đồng với Tây Sơn và Nguyễn Anh đã nổi trận lôi đình, biệt giam bà Phi Yến trong động đá ở một hòn đảo hoang vắng.
Về phần Nguyễn Anh, sau khi nghe tin quân Tây Sơn sắp tràn ra đảo, ông đã cùng cung quyến và đám người tùy tùng xuống thuyền chạy ra đảo Phú Quốc. Thuyền sắp nhổ neo, hoàng tử Cải (con của bà Phi Yến và chúa Nguyễn Anh) lúc bấy giờ mới chỉ vừa 5 tuổi, không thấy mẹ đâu nên khóc lóc thảm thiết, đòi được gặp mẹ. Biết tin mẹ bị giam cầm, cậu bé kêu gào phải để cho mẹ cùng đi hoặc để cho cậu được ở lại với mẹ. Yêu cầu của hoàng tử Cải không được bố chấp nhận và trong cơn nóng giận mất hết tính người, Nguyễn Anh đã xách đầu con ném xuống biển. Hoàng tử Cải chết, xác cậu nằm lại ở bãi San hô và người dân trong làng Cỏ ống đã đem thi thể cậu chôn giữa một khu rừng gần bãi Đầm Trầu.
Phần bà Phi Yến, sau khi được dân làng giải cứu và biết tin con trai mình đã mất, bà vô cùng đau xót. Bà đứng hoài trước mộ con và khóc, tình cảnh thật thương tâm. Dân làng cám cảnh, họ hát ví:
“Gió đưa cây Cải về trời
Rau Răm ở lại chịu đời đắng cay”
Và người dân Côn Đảo tin rằng, câu hát này, xuất phát từ một câu chuyện lịch sử, đau lòng như thế!
Tuy nhiên, câu chuyện về cuộc đời của Bà Phi Yến không dừng lại ở đó. Người dân Côn Đảo kể rằng, sau khi xây mồ cho hoàng tử Cải, bà Phi Yến vẫn ở vậy. Cho đến một hôm, làng An Hải có cuộc đàn chay rất lớn và ban hội tề làng An Hải đã cử một bô lão cùng 4 dân phu đến tận làng Cỏ ống để thỉnh bà về. Bà Phi Yến được bố trí nghỉ ngơi trong một gian phòng đặc biệt. Trước nhan sắc tuyệt trần và tươi thắm của bà, tên đồ tể của làng An Hải là Biện Thi đã không ngăn nổi lửa lòng tà dục, dẫn đến làm liều. Chờ lúc bà đang ngon giấc, Biện Thi giả say rồi lén chui vào phòng bà. Khi hắn đụng đến cánh tay thì bà Phi Yến giật mình thức dậy và tri hô cho dân làng tóm cổ. Tủi nhục, dù tên đồ tể Biện Thi chỉ mới động đến cánh tay, bà Phi Yến đã tự chặt đứt cánh tay rồi sau đó liều mình tự vẫn để vẹn toàn danh tiết.
Sự trung trinh, ái quốc của đức bà Phi Yến cùng sự chí hiếu của hoàng tử Cải đã được dân làng ở Côn Đảo ghi nhận và quý trọng. Họ xây dựng và chăm chút cho miếu Bà (tức Bà Phi Yến), miếu Cậu (tức hoàng tử Cải) với nhang khói và những chuyến viếng thăm thường xuyên. Ngày nay, du khách ra Côn Đảo, sau khi ghé thăm nghĩa trang hàng Dương, đền thờ Võ Thị Sáu, các khu trại tù trong kháng chiến thì Miếu Bà, Miếu Cậu là nơi họ hay lui tới để bày tỏ một tấm lòng.

Theo Bưu điện Việt Nam

MISS L A

Xe đạp
bài của bác rất hay, hình ảnh đẹp, lời văn trong sáng, đầy cảm xúc, nghe bác tả mà em cũng muốn ra Côn Đảo một lần, đúng là thiên đường- địa ngục cách nhau không xa

CỬU VĂN LONG

Xe container
No cái bụng rồi thì đi cafe.

Quán cafe ven bờ biển, đẹp giản dị, lãng mạn.

Văn em dốt nên k0 truyền tải được hết ý. Thôi thì có sao nói vậy về cái quán này nhé.

Côn sơn cafe là tên quán. Ngồi đây bạn có thể bao quát một vùng trời biển rộng lớn. Gió lồng lộng, trời xanh ngăn ngắt, biển trời mây nước cuốn phăng đi những lo toan, bon chen của cuộc sống thường nhật. Với tiếng nhạc Trịnh dìu dặt thì đây đúng là thiên đường.

Những Diễm Xưa, Biển nghìn thu ở lại, đã đc nghe k0 biết bao lần mà sao ở đây nghe hay đến kỳ lạ. Em sởn hết cả da gà các cụ ạ.

Cách đây 1 tuần có ông anh em trong SG ra chơi với em cũng đã từng đi rất nhiều biển ở khắp đất nước, ông anh đánh giá biển Côn Đảo là biển đẹp nhất - đồ ăn ngon bổ rẻ nhất ở Việt Nam. Cụ nghe Biển Nghìn Thu Ở Lại của Trịnh Công Sơn mà ở Côn Đảo là chuẩn rồi, hôm nào mời cụ qua quán nhậu của em ghe nhạc vàng gật gù rượu ngon với hàng liễu rũ và hồ Tây một bên còn phê nữa :D

Em đi công tác ngoài Côn Đảo 3 lần nên cũng biết sơ sơ nhưng không chụp ảnh, ở ngoài đảo mọi người bảo là ai lần đầu ra Côn Đảo thì phải viếng mộ Bà Sáu, mà viếng mộ lần đầu phải đúng giữa đêm và là đêm đầu tiên. Bác nào đi sau nhớ để ý nhé. Còn thêm nữa là mời các bác lên thăm chùa núi Một ạ.

Cũng đọc nhiều phóng sự về mộ chị Sáu biết là cực thiêng, nhưng nghe cụ tả cứ như phim kinh dị ý nhể, nếu đi đêm đầu tiên thì sẽ có điều gì xẩy ra hay cầu gì được nấy hả cụ ?

NV318

Xe tăng
CỬU VĂN LONG nói:
Cách đây 1 tuần có ông anh em trong SG ra chơi với em cũng đã từng đi rất nhiều biển ở khắp đất nước, ông anh đánh giá biển Côn Đảo là biển đẹp nhất - đồ ăn ngon bổ rẻ nhất ở Việt Nam. Cụ nghe Biển Nghìn Thu Ở Lại của Trịnh Công Sơn mà ở Côn Đảo là chuẩn rồi, hôm nào mời cụ qua quán nhậu của em ghe nhạc vàng gật gù rượu ngon với hàng liễu rũ và hồ Tây một bên còn phê nữa :D
Cảm ơn cụ, em tưởng cụ ở SG rồi chứ nhỉ. Em vẫn thỉnh thoảng qua quán Huế của cụ ở Phan Huy Ích đấy. Có dịp nhất định em sẽ ghé quán mới của cụ.

Còn một điều, ăn hải sản ở Côn Đảo không rẻ tẹo nào cụ ạ. Hai vợ chồng em hôm nào ăn xong cũng phải 7-8 lố, là k nhậu đấy nhé. Em nghĩ Đà Nẵng và Huế ăn là rẻ nhất đấy.

thichxeoto

Xe điện
Rất hay vodka cụ, em lót tông lỳ ngồi hóng tiếp.

quynhanh3010

Xe hơi
Bài rất hay bác ạ. Nhìn cái chuồng cọp mà lại thấy phẫn nộ quá, em là rất anti các bạn Phớp này, giờ gặp vẫn không ưa :-q

Biển Côn Đảo đẹp nhỉ, vẫn còn giữ được vẻ hoang sơ. Bác đi chơi thích thật đấy :)

mycar123

[Tịch thu bằng lái]
biển đẹp quá, vữn còn hoang sơ.............

NV318

Xe tăng
Chùa Vân Sơn.

Chùa Vân Sơn nằm trên lưng chừng núi, soi mình xuống hồ sen. Đường lên chùa nằm giữa hai hồ sen đẹp mê hồn. Đến cổng chùa, leo vài chục bậc thang từ cổng dưới chân núi là lên đến nơi. Với những người ít vận động có thể sẽ thấy mệt. Nhưng lên đến nơi, bỗng bao nhiêu mệt mỏi tan biến hết. Chỉ thấy không gian như vỡ òa ra trước mắt. Mái chùa cong vút trên nền trời xanh, một vùng trời biển lại mở ra xanh ngắt. Tiếng tụng kinh nghe thoang thoảng trong gió như hương của loài hoa nào đó trên đất Phật. Lần đầu tiên trong em có cảm giác phiêu đến như thế.

Toàn bộ là chữ quốc ngữ.

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Bài của cụ nhiều ý nghĩa quá! Thanks cụ nhiều nhiều! Em ao ước có dịp tổ chức được chuyến đi như cụ!

Trần Điện

Xe tăng
Cụ show cái chi phí chuyến này của cụ nhé, từ VNA, đến Rì sọt, ăn uống....cho anh em of biết để còn bỏ ống bơ chờ ngày thăm Côn Đảo. Thanks cụ.

NV318

Xe tăng
Em rất ấn tượng với ngôi chùa này. Hoành phi câu đối đều dùng chữ Việt, một chi tiết nhỏ mang ý nghĩa lớn, thể hiện lòng tự tôn dân tộc. Lòng tự tôn dân tộc lúc nào cũng cần nhưng vào lúc này, khi ngoài khơi kia có kẻ thù đang dòm ngó non sông Việt mới thấy nó ý nghĩa làm sao.

Lại có câu chuyện ùa về trong trí nhớ, k0 nhớ đã đọc ở đâu rằng người Việt ta bây giờ đi chùa, đền toàn dâng sớ chữ Nho. Người dâng k0 hiểu, người được dâng cũng k0 biết có đọc được không.

NV318

Xe tăng
Từ sân chùa nhì ra biển, hướng mũi Cá Mập.

Nhìn về phía hồ sen.

Nhìn từ phía lầu chuông.

Bóng Chày

Xe lừa
NV318 nói:
Chào các cụ.

Chả là thế này, em đi cũng nhiều, chụp ảnh cũng lắm, nhưng hầu hết các địa danh đều đã có trong mục câu chuyện các chuyến đi.

Côn Đảo, địa danh nổi tiếng thì em thấy chưa có ai nói tới hoặc có mà em k0 biết, nên em làm thớt này giới thiệu với các cụ về hòn đảo này và những cảm nhận của em. Các cụ vào đọc, chém gió với em nhé.
Cụ cho e hỏi hàng không gì máy bay bé xíu đó bay từ hn ra côn đảo thật hả cụ? Vé khứ hồi bao nhiêu ạ? Tks cụ

Sent from my iPhone using Forum Runner

NV318

Xe tăng
Cụ cho e hỏi hàng không gì máy bay bé xíu đó bay từ hn ra côn đảo thật hả cụ? Vé khứ hồi bao nhiêu ạ? Tks cụ

Sent from my iPhone using Forum Runner
Bay thật chứ cụ, ảnh đấy thôi. Nói là máy bay bé nhưng trần bay 10km, tốc độ 800km/h đấy cụ ạ. 2 Tiếng 15p là thời gian bay từ Nội Bài ra Côn Đảo. Em sẽ có bài báo cáo chi phí cụ thể sau.

thuypt

Xe hơi
Em chưa đi bao giờ nhưng vừa rồi bác em đi kể chuyện về CĐ mà em thèm được đến đây quá, em nghe nói là đến viếng mộ cô Sáu là phải đi đêm, khoảng 12h, vào giờ đó mọi người đến viếng đông lắm, và em cũng nghe kể là ở đảo mọi người rất tin cô, họ hay có câu thề là thề có cô Sáu trên trời để khẳng định về việc gì đó có thật. Cảm ơn bác chủ top đã cho mọi người xem và hiểu rõ hơn về CĐ, để biết rõ hơn về thiên đường và địa ngục này.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cảm ơn cụ, em tưởng cụ ở SG rồi chứ nhỉ. Em vẫn thỉnh thoảng qua quán Huế của cụ ở Phan Huy Ích đấy. Có dịp nhất định em sẽ ghé quán mới của cụ.

Còn một điều, ăn hải sản ở Côn Đảo không rẻ tẹo nào cụ ạ. Hai vợ chồng em hôm nào ăn xong cũng phải 7-8 lố, là k nhậu đấy nhé. Em nghĩ Đà Nẵng và Huế ăn là rẻ nhất đấy.

Cụ ăn ở trong resort hay ở ngoài mà có giá đấy ợ ? Tks cụ đã quan tâm - Em cứ đi đi về về giữa 2 thằng cả Đô và 2 Lúa ợ - lúc nào rảnh mời cụ cùng ae qua quán nhậu của em (b)

NV318

Xe tăng
Em cứ đi đi về về giữa 2 thằng cả Đô và 2 Lúa ợ - lúc nào rảnh mời cụ cùng ae qua quán nhậu của em (b)
Chắc chắn rồi, em sẽ qua khi có dịp.

Bọn em ăn cả trong resort lẫn ngoài cụ ạ. Trong resort còn đắt dã man hơn. Em ví dụ: Cơm, canh cá, thịt rang, đậu rán, cho 2 người ăn hết 360k đấy, bữa trước đó ăn ốc vú nàng, 2con ghẹ, tôm rim, cơm, canh hết 1.200k. Ăn ngoài thì rẻ hơn. Tôm mũ ni: 2 con, rau củ quả chấm kho quẹt, dừa 01 trái, bia 02 lon, cơm hết 720k đấy cụ ạ. Em ăn ở cái quán Tri Kỷ và quán gì cạnh đấy. Quán bên cạnh ăn ngon hơn nhưng Tri Kỷ đông khách hơn. Hàng ăn ngoài Côn Đảo cũng ít cụ ạ. Cụ xem hộ em xem đắt hay rẻ nhé.

NV318

Xe tăng
Đường phố Côn Đảo:

Thị trấn Côn Đảo gây ngạc nhiên lớn cho du khách bởi hạ tầng quá tốt. Đường xá rất đẹp, điện, nước đầy đủ. Trên tất cả các tuyến đường em đều thấy có họng nước cứu hỏa các cụ ạ. Xanh, sạch, đẹp là những gì em thấy ở đây. Năm ngày đi xe máy mà sờ đầu xe k0 một hạt bụi. Lang thang trên phố trong thị trấn lại rùng mình nghĩ về những con đường Hà Nội mà mình lại sắp phải ngụp lặn trong đó.

Cột đồng hồ ở một ngã tư.

Một ngả ba ven biển.

Chỉnh sửa cuối: