[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

dongioang

Xe tải
e nghĩ là hai phân khuckhac nhau thôi
Nhg về giá trị tinh thần thì phố Huế vẫn hơn về tính độc nhất

vì nhà kiểu Riverside và Âu xừn muốn xây thêm bao nhiêu cũng đuọc
So với phố Huế là đại diện thôi cụ ,em nghĩ những phố như Tôn ĐỨc Thắng ,Thái Thịnh thì auto giá giảm xuống còn 20-30% so với bây giờ .Nghĩ cũng hài ,toàn mang danh là nhà mặt phố ô tô đỗ cửa mà xe dừng cái là tắc đường ,mà xe cũng chả đi vào nhà được thì buôn bán làm sao được
Các cụ có tinh ý thấy 1 đia điểm như 1 siêu cửa hàng kiểu Hội chợ Giảng võ ngày xưa là chỗ không thể thiếu được mà đến gần 10 năm nay HN cũng không cần có 1 cái chợ nào xứng tầm thay thế ,mọi thứ được giải quyết qua Online hết .

TorienT

Xe container
So với phố Huế là đại diện thôi cụ ,em nghĩ những phố như Tôn ĐỨc Thắng ,Thái Thịnh thì auto giá giảm xuống còn 20-30% so với bây giờ .Nghĩ cũng hài ,toàn mang danh là nhà mặt phố ô tô đỗ cửa mà xe dừng cái là tắc đường ,mà xe cũng chả đi vào nhà được thì buôn bán làm sao được
Các cụ có tinh ý thấy 1 đia điểm như 1 siêu cửa hàng kiểu Hội chợ Giảng võ ngày xưa là chỗ không thể thiếu được mà đến gần 10 năm nay HN cũng không cần có 1 cái chợ nào xứng tầm thay thế ,mọi thứ được giải quyết qua Online hết .
Cụ nói thế nào về hội chợ ấy chứ, đấy là không có phải chịu.

XSim

Xe container
Chém về FED thì nhiều và cụ cháu ta chưa chắc đủ trình để chém.
Ở đây em chỉ khẳng định với cụ là vụ debate về gói 700 tỷ có live trym và tận mắt em xem.
Chứ những thứ cụ chưa chứng kiến rồi phán nó không có -> tư duy như vậy là ko ổn.
Em có bảo không có thảo luận ở quốc hội về cái đó đâu, em cũng tin là cụ hóng xem trực tiếp, cũng tin là cụ có làm gì đó liên quan trading thời điểm đó. Em cũng tin là nhiều bạn làm trading giỏi cũng chỉ cần hóng tin là đủ, kiến thức vĩ mô chỉ cần nắm đại khái và đôi lúc nhầm cũng không sao :)

Em chỉ bảo cái debate mà cụ xem nó chỉ là muỗi so với Fed thôi, mà quyết định của Fed thì không có công khai, public cho người thường như cụ hóng đâu.

TorienT

Xe container
Nếu so về GDP đầu người và giá trị sử dụng cùng sự phát triển cơ sở hạ tầng giá ấy vẫn đắt so với lõi thủ đô các nước thì cụ nghĩ sao.
Em không quan tâm ạ. Giá đất phân lô ven đô với Hưng Yên mà ngang lõi thì em cứ hướng tâm thôi. Có nhiêu em mua bấy nhiêu.

dongioang

Xe tải
Cụ nói thế nào về hội chợ ấy chứ, đấy là không có phải chịu.
Thì đúng vậy đó ,không có nó thì mọi giao thương buôn bán có chết đâu ,hiện nay Online đã giải quyết được hết rồi

XSim

Xe container
Em không quan tâm ạ. Giá đất phân lô ven đô với Hưng Yên mà ngang lõi thì em cứ hướng tâm thôi. Có nhiêu em mua bấy nhiêu.
Hiển nhiên thế cụ nhỉ. Giá ngang nhau thì chả phải nghĩ em cũng chọn khu nội đô mà ở. Hy vọng sau này em làm được nhà vườn, có thêm cái ao nuôi cá giữa Hoàn Kiếm thay vì phải đi xa 40km =))

TorienT

Xe container
Thì đúng vậy đó ,không có nó thì mọi giao thương buôn bán có chết đâu ,hiện nay Online đã giải quyết được hết rồi
Cụ thần thánh hóa online quá (mặc dù em là cựu dân IT). Như cụ nói thì HN thiếu cây xanh có chết đâu, thiếu hồ nước có chết đâu. Đấy là không có phải chịu chứ cần thì vô cùng cần.

TorienT

Xe container
Hiển nhiên thế cụ nhỉ. Giá ngang nhau thì chả phải nghĩ em cũng chọn khu nội đô mà ở. Hy vọng sau này em làm được nhà vườn, có thêm cái ao nuôi cá giữa Hoàn Kiếm thay vì phải đi xa 40km =))
Vâng, cứ thử sờ vào nhà vùng lõi Paris, London, New York, Tokyo, Bắc Kinh xem. Cứ lấy Km0 quay compa 2km hạ xuống 200tr/1m mặt đường xem.

BloodOwl87

Xe điện
Em có bảo không có thảo luận ở quốc hội về cái đó đâu, em cũng tin là cụ hóng xem trực tiếp, cũng tin là cụ có làm gì đó liên quan trading thời điểm đó. Em cũng tin là nhiều bạn làm trading giỏi cũng chỉ cần hóng tin là đủ, kiến thức vĩ mô chỉ cần nắm đại khái và đôi lúc nhầm cũng không sao :)

Em chỉ bảo cái debate mà cụ xem nó chỉ là muỗi so với Fed thôi, mà quyết định của Fed thì không có công khai, public cho người thường như cụ hóng đâu.
Thế là cụ ko biết biên bản fomc rồi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Tầm này chơi món BĐS tự chủ thôi, có bị kẹt thì nó vẫn phải sinh ra tiền:D

XSim

Xe container
Thế là cụ ko biết biên bản fomc rồi.
Em chỉ biết sau mỗi cuộc họp FOMC thì có thông cáo báo chí thôi, và dân thường thì không xen vào thảo luận FOMC như trên quốc hội được phải không cụ?

Chélall

Xe hơi
Có một xu hướng nữa là quả tạ đè lên BĐS đó là nhà mặt phố, các trung tâm thương mại chân các tòa nhà.
Tôi chỉ xem trên mạng, youtube thôi ko biết đúng ko các cụ đi nước ngoài nhiều kiểm chứng, theo tôi ko có nước nào trên thế giới có tỷ lệ cửa hàng nhà dân mặt phố nhiều như VN. Tôi tin chỉ 10 năm nữa 50 % cửa hàng mặt phố đóng cửa, ko thể cho thuê, HN ko cần vội dẹp vỉa hè đâu lúc ấy đơn giản hơn nhiều vì hàng nước có thể cũng bán trong nhà chứ chẳng cần ngồi vỉa hè.

Những xu thế không thể đảo ngược làm giảm cửa hàng:
- Thứ nhất khi xã hội phát triển nhiều thứ bão hòa cầu giảm xuống, các cụ cứ hình dung nhà các cụ từ lúc xây nhà mua sắm bao thứ, khi ổn rồi lâu lâu mới thay cái gì đó, khi tỷ lệ gia đình xây dựng nhà cửa mua sắm đủ ở mức khá cao thì trước kia 10 cửa hàng sau này chỉ cần 2 thôi.
- Bán hàng online.
- Sự phát triển của các TTTM lớn như Aeon hay các chuỗi cửa hàng chuyên nghiệp.
- Ô tô tăng lên, tắc đường tăng thì người ta ngại tìm đến của hàng mặt phố mua.
Mọi thứ nó sẽ ngấm dần.
Đặc điểm của kinh tế VN hiện tại là nhỏ lẻ, tiểu thương, phân mảnh. Bao giờ hóa rồng hóa hổ thành chuỗi, thành tập đoàn hết thì lúc đó nhà mặt phố mới hết hot. Các cụ dự xem?

sắt con

Xe điện
Đúng là cái thời tất cả đều ảo ,từ ông chủ tịch công ty đến cty ck và nhà đầu tư .Đến mức độ thằng HAP (Giấy Hải phòng) nó ra cái bánh vẽ xây dựng nhà máy lọc dầu mà các con nhang (trong đó có em) tin như bú bổ :D
Giấy HP có phải là thằng xuất khẩu vàng mã đi đài loan, hongkong ko cụ nhỉ?

BloodOwl87

Xe điện
Em chỉ biết sau mỗi cuộc họp FOMC thì có thông cáo báo chí thôi, và dân thường thì không xen vào thảo luận FOMC như trên quốc hội được phải không cụ?
Thảo luận của quốc hội giữa đại biểu với chính quyền chứ dân thường nào hả cụ.
thế cụ muốn cái gì nữa ở Fomc? Thông tin public biên bản nghị quyết dài như sớ luôn cụ lại bảo họ ko nói? Cụ có chắc mình đang nói gì ko thế?

BloodOwl87

Xe điện
Đặc điểm của kinh tế VN hiện tại là nhỏ lẻ, tiểu thương, phân mảnh. Bao giờ hóa rồng hóa hổ thành chuỗi, thành tập đoàn hết thì lúc đó nhà mặt phố mới hết hot. Các cụ dự xem?
Cụ ra mấy nước rồng hổ xem nhà mặt phố có hết hot ko?

XSim

Xe container
thế cụ muốn cái gì nữa ở Fomc? Thông tin public biên bản nghị quyết dài như sớ luôn cụ lại bảo họ ko nói? Cụ có chắc mình đang nói gì ko thế?
Cái FOMC của Fed được thảo luận và quyết ở Thượng-Hạ viện Mỹ à cụ? Giờ em mới nghe nói.

IP man

Tháo bánh

Em bẩu với cụ rồi, cụ đừng khẳng định về những thứ mình không biết hay chưa thấy.
- Thứ nhất, thời điểm đó em ko phải là dân trading mà đã chuyển sang nghiên cứu rồi.
- Thứ hai, em không phải là bọn hóng tin mà chuyển sang định lượng hoá thông tin rồi.
- Thứ ba, chính phủ Mẽo nó thông qua gói cứu trợ 700 tỏi trước FED 2 tháng. Kể về quy mô lẫn tính chất, cách thức hành động là chưa có tiền lệ. Với trình độ của em thì thấy 700 tỷ usd nó to vãi cả loằn. Cụ bảo đấy là muỗi thì 1 là cụ quá giàu, 2 là cụ bốc phét giỏi ạ ;))
Và em cũng thừa nhận luôn là em không đủ trình để chém về FED, em tin cụ cũng thế, nên dừng tại đây thôi ;))

IP man

Tháo bánh
Cụ ý đang không phân biệt nổi gói cứu trợ của Chính phủ Mỹ và gói của FED. Có giải thích thì cũng vô nghĩa, loanh quanh tốn tài nguyên diễn đàn thôi cụ.
Ta nên tập trung vào chủ đề chính và hấp dẫn hơn “con domino nào tiếp theo”