[CCCĐ] Con đường đi mười năm

E cũng đã có dịp vào thăm quan tòa quốc hội của Úc. Bên đó họ thường xuyên cho học sinh tham quan, dự thính các buổi họp của Nghị viện Úc. Điều đó rất là hay

xe zom

Xe tăng
Cuộc sống nơi đây yên bình quá. Biết Bao h e mới dc đến với xứ thần tiên này :)
Chào Cụ, em đoán chắc cũng không ít trong các Cụ có mong ước như Cụ, phải chi đất nuớc mình đừng oằn mình như hình chữ S để dân mình cảm nhận đuợc 2 chữ bình yên Cụ nhỉ. Như đã không ít lần em tâm sự trong những câu chuyện, không ai kể cả em muốn chối bỏ nơi chôn rau, cắt rốn của mình, nhưng vì hoàn cảnh đưa đẩy mà em phải mang tiếng tha phương cầu thực. Ngày này thế giới đã bước vào kỷ nguyên phẳng, mọi sự so sánh ít nhiều đều có sự chính xác nên không thể " lấy vải thưa mà che mắt thánh" đuợc, nếu cho em đuợc lựa chọn ngày tại lúc này em cũng xin đuợc như ước mơ của Cụ.

Nhờ quyết định tách ra khỏi" đàn gấu" thích tự kỷ em theo chân một đoàn du khách để nghe thuyết minh về lịch sử tòa nhà này nên thấy có ích thiệt Cụ ạ. Trước kia tòa nhà này đuợc xây dựng vào năm 1927, trãi qua những thăng trầm cùng lịch sử và năm tháng nên tòa nhà Quốc Hội cần có sự tự chỉnh lại, sau 8 năm xây dựng vào năm 1988 hình ảnh chính thức của tòa nhà đuợc hình thành. Với tâm niệm " Thế hệ con cháu không lập lại những bước chân sai lầm của Cha anh, nhưng lại tự hào với những gì cha anh đã làm đuợc" thì đối lập giữa 2 nền nhà mạng ý nghĩa đó. Bước chân vào cửa chính là nền gạch đá hóa cương và những hàng cột đá tạo cho người tham quan cảm giác tươi mới, giàu có và thịnh vựợng, qua tòa thị sảnh qua 2 cánh cửa gỗ lớn là một căn phòng rất lớn, trần rất cao không có một trụ cột nào, nền nhà bằng gỗ sơn tối màu tạo cho ta cảm giác mênh mông, xa vắng của một thời lịch sử. Điểm nhấn đặc biệt là nền nhà bằng gỗ, đây là toàn bộ nền nhà từ Tòa nhà cũ mà họ giữ lại và sử dụng, để tránh trình trạng tháo dỡ làm hư hỏng lớp gỗ bề mặt, nên có những đoạn họ cắt luôn cả tay đòn ngang bên dưới để không đụng đến lớp gỗ bề mặt.

Anh chàng hướng dẫn đoàn học sinh này nói với các em học sinh" Các bạn đang bước trên những bước chân của Cha anh các bạn, là một trong những người đóng góp sức mình cho đất nuớc này"

Theo đọc hành lang dẫn vào phòng họp là những bức tranh của chính người Úc, điều không thể thiếu là các bức tranh của thổ dân Úc.

Chính xác hơn thì ta không thể nói là những nét vẽ, vì khi nhìn cận cảnh bức tranh ta không thấy nét vẽ nào cả mà nó chỉ là những dấu chấm tròn có màu sắc, rất trừu tượng.

Khi đi sâu vào nghiên cứu những bức tranh của người thổ dân, có nhà nghiên cứu cho rằng những bức tranh thô sơ trên vách đá, đuợc hình thành từ những đầu nhọn mũi tên vì trong khi chờ săn mồi, những người thợ săn có tâm hồn họa sĩ họ dùng đầu mũi tên nhọn đục vào đá( không phải là đá xanh cứng mà là loại đá đỏ tuong đổi nền hơn). Sau này con cháu họ vẽ lên những bức tranh họ không dùng cọ, mà chỉ là một cái que chấm màu vào đầu que và chấm lên bản vẽ.

xe zom

Xe tăng
Thích nhất các bộ dàn cũ. giá như e được khuân hết về nhà nhỉ? hi. thanks cụ đã mở mang tầm mắt cho em!
Chào Cụ, nhờ những hồi âm của các Cụ mà phần nào em hiểu hơn những tâm tư của các Cụ nói riêng hay của dân mình nói chung, vậy là em cũng phải cảm ơn các Cụ chứ. Em thì có khác Cụ một chút, là về kỹ thuật, điện đóm em không rành nên nếu có tiền em cứ chọn hàng mới ra, em cảm thấy nó nhỏ gọn và hay hơn hàng cũ chứ Cụ.

Tiếp tục theo chân người hướng dẫn quá một dãy hàng làng rộng nhưng không dài lắm là một loạt các bước tranh của hoạ sĩ Paul Goldon, sinh năm 1944. Theo như cách gọi trong nuớc thì người họa sĩ này đuợc gọi là "nghệ sĩ nhân dân" chăng ? Ông ta là người thực hiện lại cuộc sống hiện tại rất đời thường của người dân Úc

Cuối dãy hàng lang là những bức ảnh bán thân của các vị Thủ Tướng trước kia. Có 4 vị Thủ Tướng rất quen thuộc với Cộng Đồng người Việt tại Úc.

Xin lỗi các Cụ em mắt mũi thể nào lại chụp thiếu một ông.

Trong đó Ngài Malcolm Fraser là người để lại dấu ấn sau đám nhất, làm Thủ Tướng trong 2 nghiệm kỳ từ năm 1975 _ 1983. Chính vị Thủ Từ này là người dùng quyền Thủ Tướng để ký quyết định mở cửa nuớc Úc, nhận làn sóng những người tỵ nạn cộng sản ở 3 nuớc Đông Dương, trong đó hơn 90℅ là người Việt Nam.( Hình ông ta ở bức ảnh đầu tiên trong 3 ông)

quangquybkhn

Xe buýt
Đến 10h 30 sáng xe em đã vào đến cửa ngõ Thủ Đô Canberra, nhiệt độ chênh lệch với Sydney rất nhiều, lạnh hơn các Cụ ạ chỉ còn 8oC. Đường vào là một con đường thẳng tắp với 3 làn xe mỗi bên, em nhìn mãi chẳng thấy cái cổng chào nào để cho du khách biết sự giàu có, hay phát triển của vùng đất này thế cũng hay nếu số tiền đó họ làm điều gì có ích hơn.
Em thích câu này của cụ đấy.Thâm thúy

Lâu lâu rồi Cụ hỏi thăm mà hôm nay mới hồi âm cho Cụ, xin lỗi Cụ nhé. Cụ có khỏe không? Bên này vào mùa này có một số người dị ứng với phấn hoa, thậm chí họ dị ứng luôn cả cây cỏ nên cũng thấy nhiều người bị cảm cúm Cụ ạ.

Trong các loại đào thì màu này em thấy nhiều và không đẹp.

Màu đỏ này thì tạo cho em nhiều cảm xúc hơn.

Sáng nay khi đi làm, em thấy cây dâu tằm này có trái mọc tràn ra đường đi, thấy hay em giơ máy lên chụp bất thình lình Cụ chủ nhà đứng đàng sau tự bao giờ, Cụ phân trần" thấy nhánh đẹp nên tôi để vậy, cậu thấy nó vướng B phải không ?", " Oh, không Cụ ạ, cháu thấy hay hay nên chụp hình thôi. Mà cây ra trái vậy sao Cụ không phủ lại, Cụ không sợ chim ăn hết sao ?" Cụ chậm rãi trả lời" Tôi trồng cho chim trời ăn mà cậu, còn con người có tiền thì ra Shop mua lúc nào chẳng đuợc" . Thế đấy chim trời, cá biển mà họ cũng quý mến huống chi là em , phải không Cụ?
Cụ cứ nói làm em thèm, trước em ở canada 3 tháng mà không muốn về

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Chào Cụ, nhờ những hồi âm của các Cụ mà phần nào em hiểu hơn những tâm tư của các Cụ nói riêng hay của dân mình nói chung, vậy là em cũng phải cảm ơn các Cụ chứ. Em thì có khác Cụ một chút, là về kỹ thuật, điện đóm em không rành nên nếu có tiền em cứ chọn hàng mới ra, em cảm thấy nó nhỏ gọn và hay hơn hàng cũ chứ Cụ.

Tiếp tục theo chân người hướng dẫn quá một dãy hàng làng rộng nhưng không dài lắm là một loạt các bước tranh của hoạ sĩ Paul Goldon, sinh năm 1944. Theo như cách gọi trong nuớc thì người họa sĩ này đuợc gọi là "nghệ sĩ nhân dân" chăng ? Ông ta là người thực hiện lại cuộc sống hiện tại rất đời thường của người dân Úc

Cuối dãy hàng lang là những bức ảnh bán thân của các vị Thủ Tướng trước kia. Có 4 vị Thủ Tướng rất quen thuộc với Cộng Đồng người Việt tại Úc.

Xin lỗi các Cụ em mắt mũi thể nào lại chụp thiếu một ông.

Trong đó Ngài Malcolm Fraser là người để lại dấu ấn sau đám nhất, làm Thủ Tướng trong 2 nghiệm kỳ từ năm 1975 _ 1983. Chính vị Thủ Từ này là người dùng quyền Thủ Tướng để ký quyết định mở cửa nuớc Úc, nhận làn sóng những người tỵ nạn cộng sản ở 3 nuớc Đông Dương, trong đó hơn 90℅ là người Việt Nam.( Hình ông ta ở bức ảnh đầu tiên trong 3 ông)
Cụ làm em vật vã tìm đường trở lại lắm á! Năm 2009, cũng vì muốn mọi người trong nhà cảm nhận được cuộc sống của Úc, nhà em dành hơn 20kA$ mời cả nhà(4 Ng lớn, 2 trẻ em) sang chơi 3 tuần, cũng đi đủ Canberra; Snowy Mountains và dạo hết Sydney!

Vc em và cu con ngoài cùng bên trái!

xe zom

Xe tăng
Em thích câu này của cụ đấy.Thâm thúy
Cụ ạ, em không xác định đuợc mình có thâm thuý gì không, nhưng chính xác một điều là Cụ "Thâm" thiệt. Cụ cứ nâng quan điểm em lên như vậy là Cụ bịt đường về của em rồi, kỳ trước em cũng bị khổ sở mấy tiếng đồng hồ ở sân bay rồi vì cái gọi là "quan điểm" đó Cụ. Nói vậy cho vui thôi em không " làm khó dễ" gì Cụ đâu, mấy tháng nữa em sẽ về lại Việt Nam nếu mọi chuyện êm đềm em gọi điện thoại mời Cụ ra làm lý nuớc nhé ( còn em bị gì là Cụ..chết với em !!!)

quangquybkhn

Xe buýt
Cụ ạ, em không xác định đuợc mình có thâm thuý gì không, nhưng chính xác một điều là Cụ "Thâm" thiệt. Cụ cứ nâng quan điểm em lên như vậy là Cụ bịt đường về của em rồi, kỳ trước em cũng bị khổ sở mấy tiếng đồng hồ ở sân bay rồi vì cái gọi là "quan điểm" đó Cụ. Nói vậy cho vui thôi em không " làm khó dễ" gì Cụ đâu, mấy tháng nữa em sẽ về lại Việt Nam nếu mọi chuyện êm đềm em gọi điện thoại mời Cụ ra làm lý nuớc nhé ( còn em bị gì là Cụ..chết với em !!!)
Hix, sorry cụ , nếu làm cụ bị ảnh hưởng thì em del ngay.
Cụ về Bắc hay Nam ạ?Nếu về Bắc thì để em mời cụ chầu bia hơi Hà nội.

xe zom

Xe tăng
Cụ cho e hỏi du học sinh học ngành gì bên Úc dễ xin việc để có cơ hội định cư ạ,thanks
Cụ ạ, cái này bây giờ khó trả lởi chính xác cho Cụ đuợc vì chính phủ Úc dạo này tầm nhin bị giới hạn rồi, trước kia luật di trú có khi mấy nghiệm kỳ Thủ Tướng mới thấy đối đuợc, nên đủ thời gian cho dù học sinh đối phó bằng cách tham gia vào những khóa học mà nuớc Úc cần. Ngày nay chính sách đi trú nói theo ông bà mình là" thấy đối từng ngày", năm trước họ bảo ngành nghề này thiếu nhưng năm sau là họ bảo họ đã nhận đủ người rồi. Người hướng lợi nhất hiện nay là người Ấn Độ vì ngôn ngữ không là rào cản cho họ, các cháu Việt Nam thi tiếng Anh không cũng đã mệt nên làm cho sự cạnh tranh với các sắc tộc dùng tiếng Anh làm ngôn ngữ chính thì các Cháu bị thiệt thòi.

Thượng viện của Úc đây các Cụ ạ, đuợc bố trí nằm bên phải tòa nhà Quốc Hội, vì chức năng mang tính đối ngoại nhiều như các hiệp ước thương mại vv nên sự va chạm quyền lực giữa các cá nhân và đáng phái không lớn. Vì vậy mà trong các kỳ họp không có các màn tranh cãi, đấu đá quyết liệt như Hạ Viện.

Hạ Viện nơi bùng nổ những màn tranh cãi quyết liệt, thậm chí mạt sát nhau ra mặt. Nơi đây đưa ra những luật lệ đụng chạm đến quyền lợi của mỗi người dân, nên những dân biểu của các đảng phái muốn ngồi tại chỗ này phải chứng tỏ cho người dân thấy họ đang đấu tranh cho quyền lợi của họ. Trong các cuộc họp sẽ luôn có một vị Chủ tịch quốc hội ngồi trên ghế cao ở giữa, quyền hạn lúc này của vị này là vô đối luôn cả với thủ tướng, biểu tượng của ông là cái búa gỗ và cây trượng, không ngạc nhiên khi ông ta có thể bắt thủ tướng im lặng và ngồi xuống. Bên cánh phải là đảng cầm quyền, đảng đối lập sẽ ngồi bên trái, thủ tướng và chủ tịch đảng đối lập ngồi đối mặt với nhau ở bàn chính giữa, sau lưng nhìn vào chỗ ngồi là người ta có thể biết quyền lực từ cao đến thấp các dân biểu, dân biểu hàng ghế trước là ngày sau lưng thủ tướng là những có chức cao hơn những dân biểu hàng ghế sau. Một điều chắc không có ở Việt Nam là các hàng ghế " trên đầu" là dành cho người dân, họ đuợc quyền tham dự các cuộc họp với tư cách dự khán, nghĩ cũng hay Cụ nhỉ ? Mấy ông bà này đâu phải lúc nào cũng ngồi trên đầu, trên cổ người dân.

rophi07

Xe đạp
Vậy là em cũng đã đọc xong 92 trang của cụ được viết hơn 1 năm qua. Cảm ơn cụ đã cho bà con ở nhà biết về cuộc sống sinh hoạt thường ngày ở Úc trên con đường đi 10 năm của cụ. Hồi đọc mấy trang đầu, em cũng băn khoăn không biết cụ còn post bài ở những bài cuối nữa không, ơn Chúa là cụ vẫn miệt mài gửi những bức hình đẹp, những bài viết dung dị như cs và con người nơi đây.
Cuối tháng này, vc em cũng sẽ có chuyến du lịch tự túc ở Úc 10 ngày, em cũng đã gửi inbox cho cụ thời gian em ở Sydney, nếu cụ không bận thì xin phép cụ cho vc em mời cụ ly cafe ở Úc, cụ nhé.

xe zom

Xe tăng
Đóng góp và xây dựng đất nước thì em cũng rất mong muốn cụ ạ. Thế nhưng nhìn cái thằng nó làm doanh nghiệp lỗ đến vài nghìn tỷ mà cứ được chuyển hết cơ quan này đến cơ quan khác (với vị trí cao hơn) thì em thấy nó hài hước quá. Dượng ơi, dượng vào giải thích cho em cái nào ???
Lớp 4 đã tự đến trường. Ở VN con em lớp 8 rồi mà vẫn phải đưa đi học. Buổi sáng em mất nửa tiếng đưa đi học, buổi chiều vợ em mất 1 tiếng để đón 2 f1 về; tình trạng này là số đông đối với các gia đình ở thành phố. thử hỏi năng suất lao động ở VN có tính những cái đưa đón này không nhỉ ?

Để tránh làm phiền cho cụ khi cụ về với đất mẹ, cụ không cần phải trả lời các comment của em trong cái post này đâu cụ nhé.
Cụ ạ, nói chuyện với các Cụ em mới thấy mình còn mù mờ, nhiều khi bên này em cứ suy nghĩ đơn giản rồi tự hỏi tại sao các Cụ bên Việt Nam không suy nghĩ giống như mình thì có khỏe không? Nhưng khi nghe các Cụ phân tích thì mới biết rằng sống môi trường nào thì phải chịu trong môi trường đó. Đã 2 lần em về Việt Nam tham dự đám ma và đám cưới người thân, khi điền vào đơn xin nghỉ với lý do trên ông Boss của em nói " Thế Cậu có giấy mời không?" Em nói có mà chỉ là trên email và bằng tiếng Việt, ông ta nói đuợc em về in ra giấy rồi kèm vào lá đơn luôn. Lúc này em mới biết ngoài nghĩ thường niên là 4 tuần, 10 tuần nghỉ bịnh thì mỗi công nhân đuợc 3 ngày nghỉ việc gia đình. Thế là 3 ngày nghĩ , 2 ngày ngồi máy bay rồi em đi vào tối thứ sáu cho đến Chua Nhật tuần sao trở lại vẫn tính như 3 ngày nghỉ lo chuyện gia đình.

Rời khỏi phòng họp của các ông bà nghị, em lên sân thượng của tòa nhà, trên này có những bãi cỏ xanh mướt như cỏ nhân tạo để làm chỗ ngồi, nơi đi dạo cho du khách.

Đứng trên này du khách sẽ thấy toàn bộ thủ đô theo 4 hướng, trước mặt theo đường chim bay 4 cây số là ngọn núi đông, còn toà nhà quốc hội là ngọn núi Tây.

Xuống lầu 1 đúng ngay vị trí trung tâm của tòa nhà các Cụ sẽ cảm nhận đuợc sự đối xứng của 2 ngọn núi, nghe anh hướng dẫn nói thì mới cảm nhận đuợc cái tầm nhìn của tuong lai dựa trên thuật phong thuỷ của người xưa.

Trên đường đi xuống cầu thang bên phải tòa nhà có trưng bày vài cổ vật trong đó cuốn Kinh Thánh này chỉ đuợc lấy ra khi có sự bổ nghiệm của vị Tổng Toàn Quyền của Nữ Hoàng và tuyên thệ nhận chức của Thủ Tướng. Hình thức là đặt tay lên quyển Kinh Thánh này mà tuyên thệ.

Một chiếc đồng hồ quả lắc

Chiếc đồng hồ đuợc sản xuất vào năm 1792, đuợc tặng cho dân Úc từ nuớc Hòa Lan. Em tính ở lại thêm nữa nhưng nhìn đồng hồ chỉ còn 10' là đúng 2 giờ đồng hồ trong đây, thủ đô Canberra còn nhiều nơi để xem và nhất là không muốn mất tiền cho đậu xe nên em khởi hành ra xem chỗ khác.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Bộ tứ quý khảm và sơn mài này của cụ làm rất tỷ mỷ, e ở VN tìm mua bộ tranh đẹp như của cụ này còn rất khó, chắc cụ đã phải rất kỳ công mới tìm và mang sang Úc được bộ tranh này.
Hi hi, Cụ làm em nhột chết, bộ tranh Xuân, Hạ, Thủ và Đông này là do nhóm bạn bên phượt mang từ Việt Nam sang tặng em nhân một chuyến đi phượt bên Úc. Cái đèn thì do một cháu du học sinh tặng, còn ... cái bức tường là của em Cụ ạ, phải chi Cụ khen qua bức tường một tí cho em đỡ tủi( nói chơi với Cụ thôi, em cũng rất vui vì những tình cảm mà em đã gặp qua chắc họ cũng không hối hận khi kết bạn với em)

Rời tòa nhà Quốc Hội theo dự định em sẽ đưa"đàn Gấu" đi xem hội hoa hàng năm tại thủ đô, nơi đây họ trưng bày chủ yếu là loại Tulips thống kê năm trước cho biết họ trưng bày đuợc 8 màu của loài hoa này. Nhưng ngày hôm trước gió thổi mạnh nên hơn phân nửa trong số trên 700.000 cánh hoa đã ngã rạp, nên họ đóng cửa. Thế là không xem hoa cũng không đi tản bộ dọc bờ hồ đuợc( hồ nuớc này đẹp lắm, chắc Cụ Avalon-Bg đã đến đây rồi em thấy Cụ có nhắc đến), ý của cô Bạn là muốn ngắm hoa thế là em đổi hướng đi đến vuờn hóa tư nhân Cookingston.

Đi chếch về hướng Tây, chạy khỏang 10' tính từ Tòa nhà Quốc Hội là em đã đến đuợc vuờn hóa này. Không to lớn nhưng cách bố trí của họ làm cho mình có cảm giác rộng lớn, ngôi vuờn này trừ kia là của một người điền chủ người Anh, ông ta có nông trại nuôi bò cách Thủ Đô khỏang 40' lái xe, cuối tuần ông ta về đây vui thú cùng cây cỏ, nhất là họa và mô hình một vài danh lam thắng cảnh trên thế giới.

Mặt tiền ngôi nhà trước kia và bây giờ là văn phòng, đuợc xây dựng vào thập niên 40 của thế kỷ trước cho đến nay họ chưa phải thay bất cứ vật liệu gì cho ngôi nhà này.

Phía sau ngôi nhà là bắt đầu bạn bước vào khu vuờn hoa lá, vì là trời vào thu nên với khí hậu này rất thích hợp cho việc tản bộ ngắm hoa.

Màu sắc của hoạ của miền đất ôn đới theo em nghĩ nó đặc biệt sáng và đa dạng, nếu các Cụ nhìn sẽ thấy ví dụ như hoa tulips đỏ này, màu đỏ rực và hình như không pha một chút thẩm đỏ như các nuớc nhiệt đới, có lẽ là do khí hậu nóng quá chăng ?

Bước vào đầu tiên là họa lá chen vào những mô hình nhà cửa, mô tả về cuộc sống thử nhật của người dân Úc.

Nhà cửa và cảnh vật đường xá đặt trưng cho nông thôn Úc.

xe zom

Xe tăng
Cụ khỏi bệnh chưa ? Cụ viết tiếp con đường đi mười năm đi ạ
Hi hi em khỏi bệnh rồi nhưng thấy Cụ nói em viết tiếp thì hình như em bệnh lại Cụ à, bây giờ em viết tiếp còn Cụ mua thuốc cho em uống nhà.

Nơi này không có rộng lớn hay đồ sộ gì, nhưng khi du khách tham quan nơi đây họ sẽ hiểu đuợc một phần nào cuộc sống dân Úc. Một đất nuớc người dân cổ tình sống chậm trong guồng máy công nghiệp.

Từ sau biến cố Thiên An Môn năm 1987, lúc bấy giờ nuớc Úc có khỏang trên 2000 vừa nghiên cứu sính và du học sinh đang học tập tại Úc. Nổi bật lên là nhóm sinh viên Quảng Châu khỏang gần 20 người, họ phản đối một cách quyết liệt nhà cầm quyền Trung Cộng mang cả xe tăng để dẹp cuộc xuống đường của sinh viên. Trung Cộng không chính thức công bố số sinh viên bị thiệt mạng tuy có công nhận có người thiệt mạng, còn các tổ chức dân sự, các tổ chức nhân quyền, hay các tổ chức phi chính phủ họ đưa ra con số tối thiểu là 2.500 cho tới 6.000 sinh viên thiệt mạng. Úc cùng các nuớc phương Tây lên án Trung Cộng, mà trong đó Úc thể hiện sự lên án đó bằng một tu chính án ở Thượng Viện là ngày lập tức khi tu chính án này thông qua, toàn bộ số sinh viên và nghiên cứu sính Trung Quốc nếu muốn có thể nộp đơn xịn tỵ nạn ở lại Úc. Trong 4 tuần lễ sau đó gần 700 bộ hồ sơ đuợc nộp, em thì không nhớ rõ con số cuối cùng nộp là bao nhiêu nhưng những năm đầu thập niên 90, chính phủ Úc còn gia hạn thêm cho nhóm sinh viên này đuợc nộp hồ sơ trong vòng 12 sau khi ra trường. Năm ngoái thống kê Úc hiện đang có gần 60.000 du hoc sinh người Trung Quốc đang theo học từ lớp 7 trở lên.

Nằm trong nạn nhân mãn, ngày nay càng nhiều người Úc đang bán những căn nhà trong thành phố, với số tiền đó họ về vùng xa thành phổ mua nhà và an hưởng tuổi già.

quangquybkhn

Xe buýt
Hi hi em khỏi bệnh rồi nhưng thấy Cụ nói em viết tiếp thì hình như em bệnh lại Cụ à, bây giờ em viết tiếp còn Cụ mua thuốc cho em uống nhà.

Nơi này không có rộng lớn hay đồ sộ gì, nhưng khi du khách tham quan nơi đây họ sẽ hiểu đuợc một phần nào cuộc sống dân Úc. Một đất nuớc người dân cổ tình sống chậm trong guồng máy công nghiệp.

Từ sau biến cố Thiên An Môn năm 1987, lúc bấy giờ nuớc Úc có khỏang trên 2000 vừa nghiên cứu sính và du học sinh đang học tập tại Úc. Nổi bật lên là nhóm sinh viên Quảng Châu khỏang gần 20 người, họ phản đối một cách quyết liệt nhà cầm quyền Trung Cộng mang cả xe tăng để dẹp cuộc xuống đường của sinh viên. Trung Cộng không chính thức công bố số sinh viên bị thiệt mạng tuy có công nhận có người thiệt mạng, còn các tổ chức dân sự, các tổ chức nhân quyền, hay các tổ chức phi chính phủ họ đưa ra con số tối thiểu là 2.500 cho tới 6.000 sinh viên thiệt mạng. Úc cùng các nuớc phương Tây lên án Trung Cộng, mà trong đó Úc thể hiện sự lên án đó bằng một tu chính án ở Thượng Viện là ngày lập tức khi tu chính án này thông qua, toàn bộ số sinh viên và nghiên cứu sính Trung Quốc nếu muốn có thể nộp đơn xịn tỵ nạn ở lại Úc. Trong 4 tuần lễ sau đó gần 700 bộ hồ sơ đuợc nộp, em thì không nhớ rõ con số cuối cùng nộp là bao nhiêu nhưng những năm đầu thập niên 90, chính phủ Úc còn gia hạn thêm cho nhóm sinh viên này đuợc nộp hồ sơ trong vòng 12 sau khi ra trường. Năm ngoái thống kê Úc hiện đang có gần 60.000 du hoc sinh người Trung Quốc đang theo học từ lớp 7 trở lên.

Nằm trong nạn nhân mãn, ngày nay càng nhiều người Úc đang bán những căn nhà trong thành phố, với số tiền đó họ về vùng xa thành phổ mua nhà và an hưởng tuổi già.
Cảnh đẹp mà cụ chụp cũng rất đẹp.

TUCSON9389

Xe điện
.
Híc, em cũng giống người úc phết; em cũng có kế hoạch an hưởng tuổi già ở quê em đây. Giờ em mới ngoài 4 xịch ! còn lâu quá

xe zom

Xe tăng
Đọc bài của cụ đến đây, em rút ra được là: Bên Úc thì pháp luật rất rõ ràng, từ những vđ nhỏ nhặt nhất. Và cụ cũng là người cực kỳ am hiểu pháp luật. Chúc cụ cùng gia đình luôn mạnh khỏe!
Chào Cụ, Cụ khen em xin nhận nhưng cũng phải nói rõ như thế này, từ những ngày đầu đặt chân đến xứ người, tự bản thân em cũng bê bối và bất chấp luật pháp lắm Cụ ạ. Ông Cụ bắt con cái trong nhà sống phải có tồn tại trật tự từ trong nhà cho tới ngoài đường, ví dụ như đi bộ dù đường rộng hay hẹp gì cũng phải đi sát lề trái, nhà mà có tiệc tùng gì thì từ mấy ngày trước Cụ tự tay viết thư, không xin phép họ nhưng báo cho họ biết nhà có tiệc nên ồn ào, xin lỗi họ trước rồi bỏ vào thùng thư của họ( Cụ giải thích luật không cấm gđ có tiệc tùng nên mình không phải xin phép, nhưng chỉ xin lỗi họ vì sự ồn ào thôi)

Trong cuộc sống thường ngày của người Úc thì thể thao giữ một vai trò rất quan trọng, cricket là môn thể thao có thể gọi là nhàn hạ, nhưng tỉ Lệ bị chấn thương và tử vong cũng cao.

Trái banh ném đường kính lớn hơn trái banh quần vợt 1cm, bên trong gần như đặc nên trọng lượng cũng nặng hơn. Hơn năm trước có một cầu thủ chơi nghiệp dư, khi chơi bị ném banh trúng màng tang và quá đời sau đó.

Những ngôi nhà hai tầng hình dáng như vậy hiện vẫn còn rất nhiều về hướng Bắc thành phố, càng đi về hướng Tây thì số lượng nhà như vậy giảm dần.

Đồ khí hậu có độ ẩm thấp nên các ngôi nhà dù vật liệu xây dựng chủ yếu bằng gỗ, nhưng vẫn chịu đuợc mưa gió cả trăm năm. Bù lại nếu những ngôi nhà này do những người già sinh sống, thì nếu không quen các Cụ sẽ bị dội ngửa ngay khi chủ nhà mở cửa, do lớn tuổi không chăm sóc nhà cửa thường xuyên, ngại lạnh nên không mở cửa nền mùi ẩm mốc của thảm và gỗ sẽ làm cho người lạ rất khó chịu.

Tuy chỉ là mô hình như rất giống với hình ảnh thực ngoài đời.

16 kiểu nhà tiêu biểu của Úc và 45 các công trình tiêu biểu trên thế giới, làm em bỏ ra gần 2 h đồng hồ tại đây.

Màu sắc của hoa

Và đào trong một ngày lạnh và gió

xe zom

Xe tăng
phúc lợi xã hội bên đó tuyệt quá cụ nhỉ? bên mình cũng đang triển khai bảo hiểm y tế hết, có điều em sợ cái kiểu khám bảo hiểm ở ta quá.
Chào Cụ, biết nói như thế nào nhỉ hay em lấy một ví dụ như vậy nha, một gia đình nọ người vợ giao tiền cho chồng đi buôn bán, nhưng biết tính chồng mình cũng là con người, có tiền mà không kiểm soát thì khác nào " mỡ trước miệng mèo" thể là người vợ bèn đi theo làm sổ sách, thậm chí mấy đứa con còn phụ với ba mẹ chúng một tay thế là gia đình hạnh phúc. Còn không biết đâu chừng người cầm tiền lại ghé vào quán làm ly bia, ngà ngà thì đi tăng 2, tăng 3. Về đến nhà thì đàn con nheo nhóc đòi cơm, đòi thuốc thì người bố lại lấy lý do thời tiết, khí hậu... nên bố đã chi tiền đúng"quy trình"???.

Chuẩn bị ra về thì gặp mấy người làm vuờn, khen họ làm vuờn đẹp quá, họ cảm ơn rồi còn giới thiêu cho cách làm vuờn, thích quá thể là "đàn Gấu" dành thêm thời gian đi vào khu người t chỉ và bán cây giống con chó dữ khách về trồng.

Một góc cây con cho du khách mua về tự trồng, rất thích những vì đoạn đường còn xa nên em chỉ nhìn rồi thôi.

Tháng 10 đối với em là tháng đẹp nhất trong năm, vào tháng này là thời điểm em sống chậm lại. Nếu không chở gia đình đi đâu đó thì cũng gặp bạn bè , lúc thì đi câu cá, lúc thì cắm trại trong khu rừng vắng.

Hôm nay thế là kết thúc một ngày đi chơi, khởi hành từ 5h sáng dự định về đến nhà vào khỏang 7 h tối.

5h chiều một mình trên đường về chẳng bóng xe cũng chẳng bóng người( Quên, em chưa nói về các thắng cảnh nổi tiếng trên thế giới như , vậy hẹn các Cụ lần sau)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Thời tiết tháng 11 ở Syd thế nào bác nhỉ? Hồi e ở Brisbane thì tháng 11 khá là warm, but ko biết ở Syd xa xôi thì thế nào?