[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Hôm nay Úc thay đổi giờ, cộng thêm 1 tiếng vào giờ đang có. Tức là bên VN đang là 9h sáng, còn Sydney đã là 1 h trưa. Một năm sê đổi giờ 2 lần, lan tháng 10 và tháng tư. Tháng tư họ sẽ trừ lại 1 tiếng. Phương pháp đổi giờ là để thực hành tiết kiệm, ban ngày mùa hè ở đây mặt trời xuất hiện vào khoảng sau 5 h sáng và lặn khoảng 8_9 tối.

xe zom

Xe tăng
Để em nói tiếp về thú vật nuôi trong nhà cho các Bác nghe. Số tiền bỏ ra mua một con thú da không rẻ mà còn phải tính đến thời gian và tiền bạc cho chúng.

Đây là món thịt viên cho chó, có thời hạn sử dụng không quá 10 ngày, khi bán thì phải để lạnh như vậy.

Món thịt này bao gồm thịt bò và xương xay nhỏ. Thành phần chất béo, độ nạc bắt buộc phải ghi trên báo bì

xe zom

Xe tăng
Khối xúc xích 2kg này mà nó chỉ xơi có 3 ngày thôi mấy Bác.

Ngoài những món tươi thì đây la món khô

Buồn cười không các Bác, kẹo cao su của nó nữa.

Audioto

Xe tăng
Cách viết của cụ xe zom rất cô đọng, nhiều chi tiết. Qua bài viết của bác thấy xã hội của Úc rất phát triển, kỷ luật và tự giác cao, phúc l
lợi xã hội tốt. Nhưng để đạt đến tầm đó thì toàn xã hội phải đồng tâm, hiệp lực, từng cá nhân phải cố gắng.
Cụ sang bển lâu nên chắc đã hoà nhập tốt, giọng văn khiêm tốn, nhã nhặn, sẵn lòng nhận lỗi nếu làm người khác phật lòng.
Em có câu hỏi là xe zom có nghĩa gì ? Cụ có thể bỏ qua nếu không tiện giải thích, kính cụ 1 ly !

tranquang83

Xe điện
Nhân đọc bài của một bạn làm bưu tá lâu năm, tôi gửi tặng các bạn và bạn xe zom một câu chuyện vui của Bắc kỳ thời chỉ có thư viết trên giấy...

Một chàng trai gửi thư cho bạn gái viết thêm vào mặt sau của phong bì vì mong muốn được anh bưu tá chú ý:

Xa nhau tình cảm dạt dào
Nhờ anh bưu tá gửi vào tận tay

Gặp phải người bưu tá thích đùa viết thêm hai câu ở dưới:

Thư này ông đ.éo gửi ngay
Để cho tình cảm chúng mày xa nhau

adonis

Xe buýt
Em đọc một mạch hết 19 trang về thớt của cụ, cám ơn cụ xe zom đã có những chia sẻ rất mộc mạc và chân thật về cuộc sống và con người nơi đây. Em cũng mong có một ngày được ghé thăm nơi đây!

xe zom

Xe tăng
Cách viết của cụ xe zom rất cô đọng, nhiều chi tiết. Qua bài viết của bác thấy xã hội của Úc rất phát triển, kỷ luật và tự giác cao, phúc l
lợi xã hội tốt. Nhưng để đạt đến tầm đó thì toàn xã hội phải đồng tâm, hiệp lực, từng cá nhân phải cố gắng.
Cụ sang bển lâu nên chắc đã hoà nhập tốt, giọng văn khiêm tốn, nhã nhặn, sẵn lòng nhận lỗi nếu làm người khác phật lòng.
Em có câu hỏi là xe zom có nghĩa gì ? Cụ có thể bỏ qua nếu không tiện giải thích, kính cụ 1 ly !
Em nhớ ngày đầu tiên đặt chân đến đảo, em được đi học tiếng Anh, gặp được bà thầy dạy tiếng Anh người Úc. Khi ngày đầu học, cô giáo nói ai đã biết tiếng Anh thì có được bao nhiêu từ thì ghi hết ra giấy, mọi nguời từ già đến trẻ cắm cúi nặn hét sức để ghi ra. Ai cũng muốn chứng tỏ cái giỏi của mình, em nhớ không lầm có một chị đứng lên nói, chị học đh Văn Khoa môn tiếng Anh, vậy viết từ tiếng Anh thì đến cả ngày. Sau đó cô giáo quyết định chỉ cần viết tối đa 1 trang giấy thôi. Em viết, mọi nguời viết sau đó nộp cho cô giáo, sau khi xem qua cô cho nhận xét:" Cảm ơn mọi nguời đã làm bài tốt , nhưng tôi thật sự xin lỗi mọi người là không ai học và hiểu được cái tình thần ngôn ngữ Anh cả. Cái tôi tìm 2 từ CẢM ƠN Và XIN LỖI Mà mọi nguời không có. Không ai không vui khi nhận lời CẢM ƠN từ người khác và còn tức giận khi đã nhận lời XIN LỖI". Đó là bài học đầu tiên ở nước ngoài để em học làm người chăng ?
Xe zom đơn giản chỉ là cái tên do máy tính chọn khi em đang ký thôi. Cảm ơn Bác đã thẹo dõi con đường em đi.

xe zom

Xe tăng
Nhân đọc bài của một bạn làm bưu tá lâu năm, tôi gửi tặng các bạn và bạn xe zom một câu chuyện vui của Bắc kỳ thời chỉ có thư viết trên giấy...

Một chàng trai gửi thư cho bạn gái viết thêm vào mặt sau của phong bì vì mong muốn được anh bưu tá chú ý:

Xa nhau tình cảm dạt dào
Nhờ anh bưu tá gửi vào tận tay

Gặp phải người bưu tá thích đùa viết thêm hai câu ở dưới:

Thư này ông đ.éo gửi ngay
Để cho tình cảm chúng mày xa nhau
Cảm ơn Bác, hình ảnh em, người bưu tá có ... xấu vậy không Bác?

xe zom

Xe tăng
Em đọc một mạch hết 19 trang về thớt của cụ, cám ơn cụ xe zom đã có những chia sẻ rất mộc mạc và chân thật về cuộc sống và con người nơi đây. Em cũng mong có một ngày được ghé thăm nơi đây!
Chết rồi, Bác đọc hết rồi thì Bác còn có còn làm Bạn với em nữa không vậy ? Dù trở lại hay không, em cảm ơn những nhân xét Bác đã cho em.

inochi

Xe điện
Bác hiểu nhầm ý bác Quang rồi, người Việt đôi khi đùa và hài ước để cuộc sống thấy yêu hơn.
Thanks bác về những ký sự, rất hay và chi tiết

buidinhphuoc

Xe điện
Rất chuyên nghiệp, Bác xe zom làm nhà cháu mê òi, ngày vô ra thớt này không dưới chục lần đâu !

xe zom

Xe tăng
Hàng hóa Việt bây giờ bắt đầu xuất hiện trong các siêu thị của Úc. Nhìn miếng cá

Hay từng khoăn Cá mà lòng thấy bồi hồi ghê

xe zom

Xe tăng
Các Bác có thường ăn cảnh khoai mỡ không? Em bắt đầu mê món cảnh này rồi.

Tráng miệng bằng trái bắp luộc Việt, miệng thì lắp bắp nói tiếng Anh. Hình ảnh đẹp hay xấu a ?

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Khối xúc xích 2kg này mà nó chỉ xơi có 3 ngày thôi mấy Bác.

Ngoài những món tươi thì đây la món khô

Buồn cười không các Bác, kẹo cao su của nó nữa.
nói thật với cụ thớt.. tôi nhớ những năm 80 của thế kỷ trước ( khoảng 1980-1982 khi đó vn ta sống trong thời kỳ bao cấp ) lúc đó tôi đang có hân hạnh sống tại lạng sơn ( lúc đó khu vực này lính tráng còn đông hơn dân bản địa .. vì đang có chiến tranh với ông bạn 4 tốt và 16 chữ vàng đó ) nhìn những pic mà bác phọt lên đây , thấy thức ăn của thú vật nuôi còn ngon và có lẽ bổ dưỡng hơn những thứ thức ăn hồi đó mà tôi được hưởng thụ cụ thớt ợ
cụ đã biết hỗn hợp thức ăn bổ xung cho lơn ăn bao giờ chưa ? và nhiều cụ nếu sinh những năm 85..90 tại vn chắc cũng chả biết .. em tả nhé .. đó chính là xương cá hoặc những bộ phận bỏ đi khi trong các cty thủy sản khi họ lọc thịt các xong chỉ còn .. lòng - xương - đầu cá... rồi họ đưa vào các cơ sở chế biến thức ăn bổ xung cho gia súc ( đó là thức ăn cho gia súc trong khối XHCN nhé ) có thể họ viện trợ cho VN ( cách tính viện trợ kinh tế hoặc quân sự trong thời kỳ đó đều tính theo kiểu tôi viện trợ cho anh 100 đồng thì anh sẽ được chọn hoặc anh được 100 kg thịt bò , hoặc anh sẽ được 2 tấn cá khô loại bình thường , tùy ý anh chọn . cũng như về quân sự cũng vậy thôi . tôi viên trợ cho anh 1000 đồng anh được 10 chiếc xe ô tô quân sự loại cũ thôi hoặc anh nhận 100 chiếc xe xít đờ ca .. tùy ý anh ) chính vì thế hồi đó tôi nhớ thứ thức ăn đó lắm cụ chủ à.. khi đó cơm chả ăn đủ no , nói gì đến thức ăn ngon nữa.. cái gói bột cá đó bên ngoài ghi toàn tiếng nước ngoài . nhưng có hình con cá bác thớt à.. muốn ăn thì cứ việc đổ ra rồi trộn mới cơm rồi ăn thôi. nếu khá hơn thì đảo thêm mới tý mỡ lợn ............... ăn thì nó lạo xạo trong mồm bác à.. chả ngon lành và đẹp mắt như thức ăn dành cho chó như bên bác đâu................................. chó bên bác bây giờ ăn còn tốt hơn người bên VN thời đó bác ạ .. kính bác ly vốt ka nhé

xe zom

Xe tăng
Bác hiểu nhầm ý bác Quang rồi, người Việt đôi khi đùa và hài ước để cuộc sống thấy yêu hơn.
Thanks bác về những ký sự, rất hay và chi tiết
Em cảm ơn Bác, cách em trả lời cho Bác Quang là cách nói ãn dụ đó. Bác Quang đừng hiểu lầm ý của em.

tranquang83

Xe điện
Em cảm ơn Bác, cách em trả lời cho Bác Quang là cách nói ãn dụ đó. Bác Quang đừng hiểu lầm ý của em.
Tôi hiểu các bạn chứ! Tuy nhiên, nếu các bạn thấy không thích thì tôi xin lỗi và gỡ ngay ạ!
Tiện thể tôi tò mò muốn biết trong thời đại thông tin hiện đại thì trong những túi màu vàng của bạn là cái gì?

nokia6681

Xe máy
Cám ơn bác xezom bài viết hay quá, em đọc 1 lèo luôn.

Mong 1 ngày được du lịch sang Úc thăm bác

Audioto

Xe tăng
Kể ra nick của cụ xe zom là Postman thì hợp với nghề hơn :) Đây cũng là tên 1 bộ phim của Mỹ hay và xúc động !

lucdaugiang

Xe buýt
Nhưng bài viết của cụ rất chân thực và nhiều thông tin bổ ích. Nếu không phiền cụ có thể thêm một số bài viết về cuộc sống của cộng đồng người Việt ở bên đó không? Sinh hoạt hàng ngày trong gia đình, trong cộng đồng có duy trì được tiếng Việt và văn hóa Việt không cụ? Những người Việt thế hệ thứ nhất sang đó em biết luôn hướng về đất Mẹ nhưng những người Việt đưọc sinh ra và lớn lên bên đó quan điểm của họ về quê cha đất tổ ra sao? Em muốn hỏi nhiều nữa nhưng sợ quá làm phiền cụ. Rất cám ơn những bài viết của cụ