[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Cụ xe zom cho biết người hết tuổi lao động bên Úc hưởng trợ cấp xã hội như thế nào? Tôi nghe nói khi hết tuổi LĐ, người đóng bảo hiểm được trả lại 1 cục tiền đã tham gia đóng BH. Sau đó mọi người đều được hưởng 1 chế độ trợ cấp xã hội như nhau? Không phân biệt ông tướng hay người ăn mày? Hiện nay ở VN lương hưu rất chênh lệch: có người hàng chục triệu, nhưng có người chỉ hơn 1 triệu. Còn rất nhiều người không có trợ cấp do không đóng BH (nông dân chẳng hạn).
Điều Bác hỏi thì em xin được trả lời theo kinh nghiệm của bản thân và gđ mình như sau. Sau 17 năm đi làm có đóng tiền hưu tri thì bây giờ số tiền hưu tri hiên có của em là

xe zom

Xe tăng
Năm nay em 48t , thì theo đúng luật là em phải làm đến 67 tuổi thì mới được rút tiền hưu tri ra một lần hay nhiều lần cho đến khi chết. Số tiền đóng hàng năm sẽ theo tính tiền lời. Mức tối thiểu đóng tiền hưu trí là 7 _14%, nên ai lương cao thì đóng tiền nhiều, ai lương thấp thì đóng ít. Số tiền hưu trí này được quỹ đầu tư do nhà nước bảo lãnh, nếu quỹ đầu tư thua lỗ, thì nhà nước đấu giá công ty đó , sau khi trừ hết chi phí chia cho các người đóng bảo hiểm thì số tiền chia được không đạt đến mức sống tối thiểu, thì nhà nước sẽ phải bù vào. Ví dụ, lương tối thiểu là $10.50 *38:= $399, trừ 28% của $399, thì người về hưu phải có mới đủ sống. Sẽ không ngạc nhiên nếu Cụ thấy người già bên này đi xe xin, ăn nhà hàng ,đi du lịch...

xe zom

Xe tăng
Còn trường hợp của Mẹ em, Vì có chồng là lính nên Cụ được lãnh tiền cựu chiến binh( Cụ Ông là lính Việt Nam chế độ truớnhnhưngu Vì là công dân Úc, nên được tính như người lính Úc_ cách đây khá lâu báo chí bên này có nêu lên những trường hợp bộ đội cũng đăng ký, em không theo dõi về sau ra sao). Số tiền Mẹ em lãnh mỗi 2 tuần là $870, dù Cụ Ông đã mất , nhưng Cụ Bà với tư cách là người phối ngẫu sẽ được lãnh tiền đến trọn đời. Mong rằng một vài hình ảnh giúp Bác hình dung ra câu trả lời.

xe zom

Xe tăng
Nhà em có cái sân cõ trước nhà, tuần trước em cắt cõ, thấy đất dưới cõ ướt đẫm. Ngày hôm em thấy có tia nước nhỏ bắn lên, em nghĩ cứ như vậy thì chẳng mấy chốc đường nước sẽ bể. Em gọi đt lên chính quyền địa phương, sau khi nghe thông báo người ta nói 15p sau sẽ gọi lại. Sau đó 30p người ta gọi lại là không thấy nước xi ở đâu, rất ngạc nhiên em nói lại là chưa thấy ai tới mà tại sao nói không chảy nước. Người ta nói bây giờ nước chạy chỗ nào thì để một vật gì đánh đấu, em chạy ra để 1 bình sữa không ở chỗ đó. 5phút sau người ta bảo là đã thấy rồi, lại ngạc nhiên em hỏi lại là chưa thấy ai tới mà, thì họ trả lời là họ nhìn từ trên xuống.

Trong buổi chiều có người tới sửa ngay

Được sửa xong

Mr.KuTeu

Xe tải
Đây là đô mang theo để cắm trại,

Đây là bộ đồ làm bia, giá $44.
Ở mình có câu: nhất quận công, nhì *** đồng.
Cái đồ làm beer làm sao bác? Ý em hỏi cách sử dụng và nguyên liệu cần để làm đó?

roni

Xe buýt
Cám ơn cụ chia sẻ cuộc sống ở bên Úc, cháu đi du lịch thế này thì ngành du lịch khóc thét, hehe.

xe zom

Xe tăng
Cái đồ làm beer làm sao bác? Ý em hỏi cách sử dụng và nguyên liệu cần để làm đó?
Em thì đoán được ý câu vè( hay tục ngữ) của Cụ, nhưng 3 dấu chấm thì em chưa điền vào được. Lúc nào Cụ chỉ cho em từ này nha, cảm ơn Cụ trước.
Về bộ làm bia này thì dành cho những người thích tự mình làm bia theo khấu vị của mình. Gđ em hay dã ngoại, mà còn chạy xe vào những vùng vắng vẻ, thậm chí chưa có dấu chân người ( nói thì nghe ghê gớm chứ gđ em cứ chạy trên đường, thích chỗ nào thì quẹo vào cấm trại. Nhưng không phải chỗ nào cũng được phải nhìn vào các bảng hướng dẫn). Gđ em thường đi thì không dưới 10, có khi gần hết đại gia đình là 47 người. Nên đồ uống là phần rất quan trọng. Chỉ cần bộ làm bia( là cái thùng dung tích 15 lít, có nắp đây chặt, có 3 cái vòi). Tùy theo lượng người mà mua bia khô, một bia khô trọng lượng 1 kg( bia khô đựng trong lon 1 kg, 1lon pha được 12 lít bia nước, 1 bình ga)

xe zom

Xe tăng
Xin lỗi Cụ, vì có khách đột xuất nên em tạm dừng.
Con pha bia tùy vào sở thích, em thích mùi lúa mạch, nồng độ 3.8_4°. Mình sê chỉnh nồng độ bằng cách thêm hay bớt ga, mùi của bia thì họ đã trộn sẵn trong bột bia, gồm mùi lúa mạch, bắp...trong lúc pha em thích thêm chút muối và chánh. Còn phụ nữ và trẻ em thì cũng dùng bộ pha này, nhưng nồng độ khoảng 1.5_2.5° thôi, nhưng lại dùng mùi trái cây như: dâu, đào,táo....Hôm nào rãnh em vào cửa hàng bán bia khô chụp vài tấm hình cho Cụ xem.

xe zom

Xe tăng
Đệp thật đấy cụ chủ ah
Cụ khen như vậy thì có phải là khen em..đẹp trai không vậy ? CỤ làm em ngượng chết mất. Nói vậy thôi, em hiểu ý Cụ mà. Sau cái đẹp cũng có nhiều cái xấu Cụ a, em sẽ kể từ từ cho Cụ nghe.

xe zom

Xe tăng
Cám ơn cụ chia sẻ cuộc sống ở bên Úc, cháu đi du lịch thế này thì ngành du lịch khóc thét, hehe.
Cụ nói không chính xác rồi, nghành du lịch VN sẽ cười.... toe tét vì giới thiệu du lịch mà một thằng viết không thành câu, nói không thành lời như em mà Cụ. Thôi Cụ ráng chịu khó nghe em kể nha, cảm ơn Cụ.

xe zom

Xe tăng
Cụ xếp chuối ở giữa hai trái mới chuẩn ợ. Mà chuối cụ chín quá rồi đấy.
Em cũng muốn xếp theo ý Cụ nhưng cái tuổi nó hại cái đầu rồi Cụ ơi. Cảm ơn Cụ đã bày trò cho em.

xe zom

Xe tăng
Ở đây, hầu như đến 16 tuổi là mọi nguời lo học lái xe, có thể là xe 2 bánh hoặc 4 bánh. Trước Bác phải học luật, mỗi lần thi là $50, có người phải thi cả chục lần. Sau đó bạn đến phần học lái, bạn có thể nhờ người nhà, người quen, nếu muốn chắc thì tìm thầy dạy( 1 h dạy lái luôn cả xe là $45/giờ), thường 10h là có thể đi thi. Những điêu quan trọng nhất để thi lấy bằng lái là: cách đọc được bảng hướng dẫn, cách nhường xe ở vòng xoay, cách đậu xe vào lề đường, cách làm xe chạy tới khi đang dừng ở đồi dốc với điều kiện xe không được lùi...

Khi đậu được luật, khi chạy xe bắt buộc phải đeo cái bằng màu vàng có chữ" L" dàng trước và sau xe. Đối với xe 2 bánh đậu bằng"L" là Bác có thể chạy một mình, còn xe 4 bánh thì phải có người có bằng chính thức ngồi bên cạnh. Bằng này chỉ có thời hąn 1 năm.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng

Trong thời gian 1 năm Bạn phải thi để đạt được bằng "P" xanh, mang" P" 2 năm thì sẽ trở thành"P" đõ. Người mang bằng "L" thì khi cầm lái tốc độ không vượt quá 80km/h, nồng độ cồn bằng 0. Nếu phạm 1trong 2 lỗi này thì cs sẽ tịch thu bằng lái. Còn người mang bằng"P" thì trong bằng lái có 4 điểm, những lỗi nhẹ như đậu xe không đúng, không dừng khí gặp bảng báo dừng... thì bi phạt tiên và trừ 1_2 điểm. Nhưng nếu là lỗi uống rượu, tốc độ mà bị trừ hết 4 điểm là sẽ bị tước bằng.

xe zom

Xe tăng
Người có bằng chính thức thì có 12 điểm, xe chạy không đeo bảng. Tội " đụng và bõ chạy" được xem là tội nặng, thường những trường hợp này thì phải ra hầu tòa.

Mr.KuTeu

Xe tải
Thông tin rất bổ ích ạ. Em vẫn hóng thêm, cám ơn cụ!

xe zom

Xe tăng
Hôm qua vợ chồng em nhận đựợc cánh thiệp hồng từ VN gởi sang, sau 1 đêm suy nghĩ vợ chồng em quyết định hôm mua vé máy bay để tháng sau về VN. Tại sao em lại nói về chuyện này ở đây? Vậy bây giờ em bắt đầu cầu chuyện đây.
Cách đây 2 năm về trước trong 1 lần về VN, 2 vợ chồng em có làm một chuyến đi chơi miền Trung(nhưng nhắc đến chuyến đi này em không có ý định kể về chuyến đi chơi này mà lại muốn nói về căn nhà mình đang sống) , khi tới Phan Thiết em mướn xe máy để chở Gấu đi vòng quanh thành phố. Bảo vệ khách sạn giới thiệu cho em một chú chạy xe ôm có cho mướn xe, em hẹn khoãng 4 giờ chiều sẽ lấy xe, nhưng trời lại không chiều lòng em, mưa cứ rơi chú chạy xe ôm dứng đợi. Từ cửa sổ khách sạn em nhìn sang phía đường bên kia thấy chú xe ôm đứng đợi thật lòng rất áy náy, anh bảo vệ nói không sao đâu vì trời mưa có nhận xe thì cũng không chạy dược. Trời dã tối, mưa vẩn không dứt vợ chồng em cũng phải đi ăn tối thôi, vào quán bên kia khách sạn ăn tối thấy chú xe ôm còn đứng đó, vợ chồng em mời nhiều lần mà chú vẫn từ chối. Nếu chú từ chối đi uống nước thì chắc không có câu chuyện sau: vợ chú bị bịnh nhiều năm nay, 1 cô con gái đang học sư phạm, người con trai lớn thì đang là thợ xay dựng, còn chú ban ngày là thợ hồ, ban đêm chạy xe ôm, nếu có người mướn xe thì chú được nghĩ sớm. Bất chợt trong đầu em nãy ra ý định bảo lãnh chú sang Úc làm việc.