[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Cụ xe Zom đâu rồi nhỉ, sao Cụ ko kể chuyện tiếp đi

kuwowngfby

Xe buýt
Vâng. Lâu ko thấy chuyện của cụ

T135-RC

Xe máy
Cháu chúc cụ một năm mới nhiều sức khỏe và bình yên. từ khi cháu biết đến topic của cụ, cháu dù có bận đến mấy cũng phải ngó qua để xem đến cho hết mọi còm của cụ xe zom và của các cụ. Cho cháu thêm rất nhiều kiến thức. cảm ơn các cụ

Hoangpham80

Xe tải
Chắc các nước phát triển đều như vậy đó Cụ

Một vài thùng thư trên đường em đi

Mỗi tuần bên đây có 2 lần bõ quảng cáo, nếu gđ nào không muốn nhận quảng cáo thì phải dán thông báo bên ngoài. Trong xấp quảng cáo hôm nay em đếm có 6 loại, tiền công bõ quảng cáo 100 tờ là $8, báo $12.
Đẹp thế nhỉ..

xe zom

Xe tăng
Đã đọc từng cmt, từng ảnh của cụ chủ, chuyện thật mà như tranh vẽ rất đẹp rất nên thơ. Chúc cụ chủ năm mới mạnh khỏe hạnh phúc.
Em xin chào Cụ và các Cụ trong diễn đàn này nha, lâu rồi em không không trả lời các Cụ, các Cụ cho em xin lỗi nha. Dạo này em bận quá các Cụ ạ, thường thì ở Úc từ 15/12 hàng năm thì hs đã bắt đầu cảm nhận được kỳ nghĩ hè rồi, nếu gđ nào có lịch đi chơi sớm thì có thể cho con mình nghĩ học còn không thì đến ngày 21/12 là ngày nghỉ chính thức. Các hs phổ thông thường nghĩ sau ngày Quốc Khánh Úc ( 26/1) sẽ trở lại học, còn các sinh viên Cao đẳng hay Đại học thì tùy theo trường sẽ bắt đầu trở lại học vào cuối tháng 2 hay đầu tháng 4.

Năm nay không nằm trong dự định trước, gđ em lại xách ba lô cùng mấy người Bạn đủ mọi quốc tịch lên đường du lịch. Đây là lý do em đã không trả lời các Cụ trong một thời gian, tụi em đi Phuket _ Thái Lan các Cụ ą .

xe zom

Xe tăng
Bà Cụ thật hạnh phúc khi có những đàn con cháu như thế này.@};-@};-@};-%%-%%-%%-
Cảm ơn Cụ, làm như có tí tuổi em thích quay đầu về gđ rồi Cụ ą, hồi còn trẻ em cũng nhiều bạn bè và bay nhảy nhiều nên bây giờ lấy gđ làm vui đó Cụ.

Theo thống kê thì hôm nay ( 14/1) là lần thứ 4 trong mùa hè này có nhiệt độ trong ngày chênh lệch hơn 20°. Bây giờ là 1h30 trưa nhiệt độ hiện tại là 39°, dự báo khoảng từ 2h_3h chiều nhiệt độ sẽ lên đến 41°.

Ngoài cửa vào bìa rừng người ta đều đặt các xe chữa lửa lưu động, trong đó có cuộn dây nước dài, xẻng cuốc, mấy tấm thảm chống lửa, bộ cấp cứu, máy rửa mắt....Cái quan trọng trọng nhất là khi có cháy, có người nhấc cái nắp của xe cứu hỏa lên là tự động hệ thống báo động sẽ báo về sở cứu hỏa.

Khu vực thị trấn Hornsby này thì nhà dân lẫn trong những khu rừng .

Nguyên nhân cháy có thể nằm trong những đám lá khô ven đường, với nhiệt độ cao như hôm nay chỉ cần chiếc xe chạy cán qua viên đá xanh gây xẹt lửa, hay vứt mẫu thuốc lá ....là cháy thôi.

Cánh bìa rừng này mới cháy cách đây gần 1 tuần.

Nhưng mùa hè đến Úc không cháy rừng mới là chuyện lạ, bao nhiêu năm ở Úc là bấy nhiêu năm cháy rừng các Cụ a.

xe zom

Xe tăng
Vâng ! Nam moi chuc gđ cụ"AN KHANG THINH VUONG"
Cảm ơn, cảm ơn Cụ nhiều, Cụ đã cảm nhận nhận được cái Tết dân tộc chưa ? Em không kiếm ra mấy tấm hình năm ngoái chụp lại hình ảnh không khí Tết của người Việt tại Hornsby, có màu có đào, tắc và cả cây nêu nữa Cụ ơi. Vi lá chuối bên này quá mắc nên, còn lá dong là ước mơ nên gđ em gói bánh chưng bằng " giấy bạc"

xe zom

Xe tăng
Chúc mừng giáng sinh Cụ chủ top hơi muộn chút! Hôm nay em mới vào đọc 1 lèo thấy hay và em có 1 ước ao được như đại gia đình nhà Cụ! Hạnh phúc quá khi cả đạigia đình con cháu thành đạt như thế này! Phải nói mấy chục các cháu (em nghĩ đây là thế hệ thứ 3 của nhà Cụ ở Úc?) cả trai gái nhà Cụ như những thiên thần! Mong Cụ chăm về quê và có nhiều bài bổ ích như thế này cho những người ít có điều kiện được tiếp cận văn minh như xư sở chuột túi nhé! Thanks and chúc đại gia đình Cụ giáng sinh an lành!
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ năm Hạnh Phúc và Khoẻ Mạnh nha. Em thấy ở đâu cũng có văn minh, ở đâu cũng có tình người cái quan trọng là nhận thức mỗi người phải không Cụ?

Trước mỗi siêu thị Cụ sẽ thấy có nhiều bọc nylon như vậy, nhưng bọc này là những bọc nylon của khách hàng mua đồ, khách hàng sẽ cất lại những bọc nylon đã sử dụng khi thấy nhiều thì họ sẽ gom lại và mang để trước siêu thị như vậy.

Những món hàng lớn mà không chở đến nơi được thì họ sẽ xếp trước cửa nhà.

Cái tivi này, sáng em chạy qua đã thấy đến trưa cũng chưa thấy ai muốn lấy.

Đợt bõ đồ đầu tiên trong năm, một năm người ta chỉ được bõ đồ ra trước cửa nhà 2 lần thôi.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Những nguoi xa quê hương như cụ và em mới thấy, mới cảm nhận đc Tết quê huong ý nghĩa thế nào cụ ah! Tết xa quê là thiệt thòi lớn nhất của đời người. Em thật nhiều khi em đã khóc đêm giao thua . Cụ may mắn khi cả gđ sum vầy moi người ben nhau đêm giao thua .
Cảm ơn, cảm ơn Cụ nhiều, Cụ đã cảm nhận nhận được cái Tết dân tộc chưa ? Em không kiếm ra mấy tấm hình năm ngoái chụp lại hình ảnh không khí Tết của người Việt tại Hornsby, có màu có đào, tắc và cả cây nêu nữa Cụ ơi. Vi lá chuối bên này quá mắc nên, còn lá dong là ước mơ nên gđ em gói bánh chưng bằng " giấy bạc"

xuanmanhnguyen

Xe điện
Nc
Cảm ơn Cụ, làm như có tí tuổi em thích quay đầu về gđ rồi Cụ ą, hồi còn trẻ em cũng nhiều bạn bè và bay nhảy nhiều nên bây giờ lấy gđ làm vui đó Cụ.

Theo thống kê thì hôm nay ( 14/1) là lần thứ 4 trong mùa hè này có nhiệt độ trong ngày chênh lệch hơn 20°. Bây giờ là 1h30 trưa nhiệt độ hiện tại là 39°, dự báo khoảng từ 2h_3h chiều nhiệt độ sẽ lên đến 41°.

Ngoài cửa vào bìa rừng người ta đều đặt các xe chữa lửa lưu động, trong đó có cuộn dây nước dài, xẻng cuốc, mấy tấm thảm chống lửa, bộ cấp cứu, máy rửa mắt....Cái quan trọng trọng nhất là khi có cháy, có người nhấc cái nắp của xe cứu hỏa lên là tự động hệ thống báo động sẽ báo về sở cứu hỏa.

Khu vực thị trấn Hornsby này thì nhà dân lẫn trong những khu rừng .

Nguyên nhân cháy có thể nằm trong những đám lá khô ven đường, với nhiệt độ cao như hôm nay chỉ cần chiếc xe chạy cán qua viên đá xanh gây xẹt lửa, hay vứt mẫu thuốc lá ....là cháy thôi.

Cánh bìa rừng này mới cháy cách đây gần 1 tuần.

Nhưng mùa hè đến Úc không cháy rừng mới là chuyện lạ, bao nhiêu năm ở Úc là bấy nhiêu năm cháy rừng các Cụ a.
Úc chau có khác . Hn nhiệt độ bên em Moscow đang là - 20 độ đến cuoi tháng nhiet độ sẽ xuống -30 độ âm . Cụ làm ơn gui cho tui em chút nắng ấm của Úc châu đi cụ oi! Lạnh quá!!!!!

xe zom

Xe tăng
Cháu năm nay chưa định đi đâu cụ ạ. Nhiều việc nên cũng chưa tính gì đến chuyện đi chơi :)
Cụ thu xếp không đi dài ngày thì đi trong ngày cũng được mà, có vợ chồng con cái đi cùng là tốt nhất đó Cụ.

Mới năm trước đi chơi xa thì vợ chồng em phải lo từ A_Z, năm nay cậu con lớn giành hết nên em cho làm luôn.

Gđ em bay từ Sydney đến Bangkok, từ Bangkok em thuê xe hơi tự lái đến Phuket

Em không biết cô này là người Thailand hay người Malaysia, dễ nhìn phải không các Cụ.

Vé máy bay em mua là $417 có kèm 20 kg ký gởi. Xe em thuê $32/ngày, trên mạng là chiếc Mitsubishi Lancer 5 chỗ, đến lúc tới thì khách chưa trả nên họ giao cho gđ em chiếc Honda Civid này, chạy được mới 2000km thôi.

Và bây giờ em trực chỉ Phuket thẳng tiến.

xe zom

Xe tăng
Nc

Úc chau có khác . Hn nhiệt độ bên em Moscow đang là - 20 độ đến cuoi tháng nhiet độ sẽ xuống -30 độ âm . Cụ làm ơn gui cho tui em chút nắng ấm của Úc châu đi cụ oi! Lạnh quá!!!!!
Em phải xin lỗi Cụ rồi, bây giờ là 3h20 chiều, cách đây gần 1h đồng hồ trước nhiệt độ đạt đình cao nhất lá 43° c . Còn bây giờ thì trời chuyển gió mạnh , nhiệt độ còn lại 31° thôi và cơn giông đang kéo đến.

Khả năng mưa đá sẽ xảy ra, trong mua còn có lốc nữa Cụ ą, nếu mưa đá em sẽ gởi hình cho Cụ xem. Dự báo tối nay nhiệt độ sẽ xuống 14°C, Cụ thấy thời tiết ở đây có giống cô gái đõng đãnh không ?

xuanmanhnguyen

Xe điện
Nếu thời tiết chỗ cụ là Cô gái đỏng đãnh thì thời tiết chỗ em đang ở là Cô gái băng giá.hiiii!!:Do-+

xuanmanhnguyen

Xe điện
Hóng chuyện ở Thai lan cua cụ. Cụ nhớ viet chi tiet vào nhá. Thêm ty ái vao nua là chuẩn đới :-bd

xe zom

Xe tăng
Mẹ Việt Nam là vậy đó cụ! Cái gì chứ ăn uống không thể thiếu, các cụ chỉ sợ con đói, chắc sợ năm 45 quay lại hihihi. Giống hệt tính mẹ em.
Cụ nói rất chính xác Cụ ą, trong nhà bếp của Bà Cụ của em có 2 món mà không thế thiếu là gạo và nước mắn Cụ ą. Bà Cụ sống cùng cậu em trai, tổng cộng trong nhà là 6 người nhưng nếu không có sẵn 2 bao gạo 25 kg và 1 thùng 6 chai nước mắn là Cụ Bà không yên tâm. Đồ đạc trong nhà có thể bõ nhưng cơm và đồ ăn là tuyệt đối không Cụ ą. Hồi Cụ Ông chưa mất, Cụ hay kể cho nghe chuyện đói năm 45, em thì nhớ mái chuyện có mấy hột cơm mà sống được mấy ngày.

xe zom

Xe tăng
Chúc mừng đại gma đình cụ xe zom, chúc cụ và gia đình năm mới luôn mạnh khỏe, hạnh phúc. Em thường xuyên vào topic của cụ và cảm thấy nhẹ nhàng, vui vui với cách nói chuyện cũng như nhân sinh quan của cụ. Cụ thường xuyên update nhé, cám ơn cụ.
Cảm ơn Cụ cũng xin chúc Cụ và gđ mạnh khoẻ và hạnh phúc nha. Em sống bên này cũng đã 30 năm nên phần nào cũng nhiễm tính người Úc, khi nói chuyện với người Úc khi chỉ mang tính xã giao, chưa thân thiết thì họ rất ít khi thân văn, Ví dụ như hôm nay trời nóng như vậy nhưng người Việt mình hay người Á Châu nói chung sẽ than nóng hoặc nóng quá, còn Úc thì " It`s OK, It`s warm day ". Cùng cách sống lạc quan có thể là người Việt mình lạc quan trong chịu đựng, vì biết không lạc quan hay chính xác hơn không chấp nhận hoàn cảnh hiên tại thì cũng không thay đối được gì. Còn người phương Tây nói chung họ lạc quan vì họ xác định được quyền lợi của họ là tới đâu.

Chiếc xe này em mới thấy trên đường sáng nay, trong cách quảng cáo các Cụ cư tin tưởng vào quảng cáo, vì người bán và mua đều lệ thuộc vào luật mua bán cả.
Có mấy Cụ hỏi em xe ghi điều gì vì hình em chụp phóng lớn không rõ, em tạm dịch như sau : xe BMW X3 2009, ső tự động 6 tốc độ, 1 đời chủ, vừa thay dầu nhót ( thay dầu nhớt tại hăng BMW hàng năm, gọi là log book ), vừa thay 4 bộ bố thắng, chạy 89.000 km, máy dầu, $25.900 có thể bớt.

Chỉnh sửa cuối:

xxo

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ, đọc bài và xem hình minh hoạ của cụ hay quá. Em đọc một lèo hết mấy chục trang. Đầu năm chúc cụ sức khoẻ dồi dào để đăng được thêm nhiều bài đặng anh em OF biết thêm về cảnh vật, cuộc sống ở một nơi phát triển hơn và cách mình vài ngàn cây số.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
chúc cụ và gia đình năm mới mạnh khỏe
Cảm ơn Cụ, Chúc Cụ và gia đình một năm mới bình an Cụ nhé. Cụ ở thời tiết như thế nào vậy Cụ, chỗ em ở thì thường có gió sa mạc thổi nên mùa đông và mùa hè nhiệt độ chênh lệch nhiều.

Nhiệt độ lúc này là 13°C, mưa và lạnh Cụ ą, rất may hôm nay không có mưa đá. Đã 8h tối rồi nếu không mưa thì còn nắng, còn mưa thì trời cũng còn thấy rõ.

xe zom

Xe tăng
Cụ xe zom làm ơn cho em hỏi : em có đứa cháu muốn đang chuẩn bị thi đại học ở Việt nam, muốn hỏi cụ bên Úc học ngành gì đại học dễ xin việc ạ, để cháu em học trong nước 2 năm rùi qua Úc du học tiếp rùi xin việc bên đó ạ, thanks
Em chào Cụ, đầu tiên em xin lỗi Cụ nha vì Cụ đã tin tưởng nêu câu hỏi với em mà em đã không trả lời liền cho Cụ. Hôm nay em hồi âm lại cho Cụ có thể chỉ là một vài câu chuyện, một vài cảm nhận Cụ rút ra cho mình câu trả lời nha.
Cách đây 2 năm về truớc, em được 1 em du học sinh giới thiệu đến một ban khác đã từng du ở Úc 17 năm về truớc. Qua chuyện trò thì được biết 18 năm trước cậu ta được được cử đi du học sau năm thứ nhất tại trường Đại Học Tổng Hợp Sài Gòn, khi biết được mình sẽ đi du học cậu ta cũng không vui cho lắm vì là con trai lớn trong nhà, đã có bạn gái và nhất là anh ta có tham gia công tác đoàn trong trường nên rất có lý tưởng. Mấy tháng đầu nỗi nhớ nhà, nhớ người thân cậu ta có lúc muốn quay về, 2 năm sau sau lần về thăm gđ lần đầu tiên cậu ta đã nảy ra trong đầu sẽ bảo lãnh cả gđ sang Úc, dù cậu ta chưa có quốc tịch vẫn là du học sinh. Năm 2002 lúc đó chính sách di trú của Úc còn thoáng, qua tìm hiểu cậu ta nghe người ta nói Úc cần nhân tài, chỉ cần một công ty chịu bảo lãnh là được. Năm thứ 3 cậu xin vừa học, vừa làm tại công ty Johnson & Johnson của Mỹ tại Úc, 18 tháng làm việc tại đây ông Boss không ngại nhận cậu ta là nhân viên chính thức. Tháng 11/2004 cả gđ được đoàn tụ, chi phí dịch vụ và vé máy bay là gần $8000. Hiện nay họ đang sống ở Makrichville, thủ phủ thứ ba của người Việt tại Sydney, hay nói chính xác hơn là nơi sống của người miền Bắc ( phần lớn là người Hải Phòng )