[Funland] Con em nông dân đang học hành như thế nào?

Bomva

Xe điện
Nhưng nếu không có 5 năm chỉ học mớ lý thuyết đó thì khả năng cao cụ sẽ không thể ngồi máy lạnh chạy bản vẽ 3D cho 1 ngôi nhà, học đại học nó là 1 môi trường nữa, bạn bè thầy cô và mình lớn từ từ.
Không có 5 năm DH thì có khi sẽ chỉ là phu hồ, cai thầu biết tính toán lượng gạch cát đá sỏi xi măng sắt thép theo kinh nghiệm chứ không phải tính được kết cấu của tòa nhà.
Có học vẫn hơn, vì khả năng tiếp thu các kiến thức mới của thực tế sẽ nhanh hơn.

Còn việc cắm nhà cho con học đại học đó là sự lựa chọn của gia đình và cháu đó, 1 đứa con có lớn mà không có khôn ( nếu là thời này thì thiếu gì việc làm đủ trang trải chi phí trừ mấy trường đặc thù như Y thì chịu), có trách thì trách bố mẹ và cả thầy cô đã tạo ra 1 thế hệ ỷ lại và chỉ nghĩ đến bản thân mình trước rồi trách bạn sinh viên kia sau.
Mợ chủ suy nghĩ chủ quan quá. Đấy là mợ nhé. Mợ có biết em học đại học gì đâu mà suy đoán kinh thế. Hai ông bạn em nay là giám đốc và một ông làm chỉ huy trưởng cho công ty nước ngoài. Hai ông ấy học trung cấp thôi nhé, nhưng giờ cũng không làm phu hồ như mợ nghĩ đâu

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Không ạ, em không hề chê bai gì NN nước mình cả bởi mình xuất thân từ nông dân như đa số dân Việt, rất trân quý các sp làm ra từ bàn tay nd, chỉ là đôi lời chia sẻ về thực tại hiện nay thôi cụ.
Thế thì cụ nên logic cmt của tôi với cái bài của thớt vs mấy ảnh chê dìm ấy, chứ quan điểm như cụ thì t ko có ký kiến.
Khi thị trường hội nhập thì sản phẩm nông nghiệp nhập khẩu vào chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến sản phẩm truyền thống, nhà tôi có cô vợ cuồng thực phẩm sạch và nội địa nên chỉ ăn hàng nội giống chuẩn của Việt Nam (hàng ngoại chỉ sử dụng các loại ko trồng ở Việt Nam). Tôi thấy thích quả gì giống ta thuần chả có, miễn là đúng mùa, từ xoài ổi táo Lê đào cho đến mít mận sầu riêng .....
Giống thuần cần tgian sinh trưởng lâu, năng suất hạn chế mẫu mã kém hơn dẫn đến giá thành sx thường cao hơn, do vậy nhiều ng ko quan tâm, ko có thị trường thì dân sẽ giảm trồng ở các vựa trồng.
Dân Bắc vẫn thích giống ta nên mấy thể loại mít ta (mật -dai) ... đầy rẫy, mít dai tôi về hoà bình 10k/kg chưa bóc đầy chợ, ko hiểu sao các cụ cứ kêu ko có mà ăn.

lamthanhngoc

Xe tải
Mợ chủ suy nghĩ chủ quan quá. Đấy là mợ nhé. Mợ có biết em học đại học gì đâu mà suy đoán kinh thế. Hai ông bạn em nay là giám đốc và một ông làm chỉ huy trưởng cho công ty nước ngoài. Hai ông ấy học trung cấp thôi nhé, nhưng giờ cũng không làm phu hồ như mợ nghĩ đâu
Xin lỗi cụ nhé, em là cụ. Tên em là 3 người ghép lại. Tuy nhien học trung cáp vẫn là học, em thấy cụ bảo nếu phải cầm nhà cho ngân hàng nên em võ đoán là cụ học cái gì đó liên quan kiến trúc xây dựng. Nếu không đúng em mời rượu cụ.
Còn ý của em ở trên " có học bài bản vẫn hơn" là cho đa số chứ không dành cho 2 ông bạn của cụ, có bao nhiêu người không học hành gì mà thành đạt được đâu, và thành đạt không chỉ tính ở số tiền họ kiếm được mà còn nhiều yếu tố khác. Còn những người có học thì tỷ lệ giảu sẽ cao hơn không có học Đại học, Cao đẳng.

Ngựa Quê

Xe máy
Chỗ em đang rộ lên mấy phong trào học hết 12 xong đi xuất khẩu lao động Nhật, Hàn, Đài Loan... Không biết các nơi khác có vậy không??? Họ nói cho con đi học sau này cũng thất nghiệp nên k đi học nữa #:-s

Thichhaihoa

Xe tải
Chừng nào còn độc quyền thì chừng đó bác phải Mua (bằng tiền thật) những gì họ Bán, giả hay thật tính sau.

Giờ bác không học Thú y ở ĐH Nông nghiệp, không rõ còn bên nào đào tạo nữa không.
Trách nào giá thịt tăng nhanh thế mãi chả giảm, đàn bò quê em mãi không to ra được!

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nếu nhà nước coi trọng ngành nông nghiệp thì phải tập trung đầu tư cho nó, mà cũng chưa chắc đã mất nhiều tiền hơn. Giải pháp là dẹp bớt các trường vớ vẩn như Nông lâm Bắc Giang và các trường cao đẳng kia đi, tập trung về 2 trường đầu mối ở HN và HCM. Đằng nào thì các cháu học mấy trường này ra cũng làm các nghề linh tinh khác, chẳng may có cháu nào làm nông nghiệp cũng làm vớ vẩn, chất lượng thấp.
Các trường đầu mối cũng thu hẹp các khoa thị trường ít nhu cầu, chất lượng giảng viên thấp lại. Mục đích thu hẹp để:
- Giảm cung kỹ sư nông nghiệp ra thị trường tạo sự khan hiếm, qua đó tăng lương cho kỹ sư nông nghiệp ra trường.
- Tăng chất lượng đầu vào, tăng chất lượng giảng viên.
- Tập trung nguồn lực hỗ trợ sinh viên, thậm chí miễn học phí từ nguồn tiết kiệm được từ giảm quy mô đào tạo.
Để bồi thường và an sinh xã hội cho các giảng viên bị nghỉ việc vì dẹp trường thì đem đấu giá các trường bị dẹp.

dpl

Xe lăn
Đh nông nghiệp đang xây 1 đống hạng mục
E đến khảo sát báo giá xong kêu đắt, giá này bên trên ko còn đồng nào :))