[Funland] Con gái lớn nhanh quá

QueViet

Xe tăng
Thế nên năm nào nhà e cũng phải tranh thủ cho đám nhóc đi vài tour xa. Vừa rồi gái lớn e hỏi hè đi đâu bố, e bảo đi miền trung hay phú quốc con chọn đi, nó bảo PQ mới đi rồi. Chốt nghỉ hè là đi miền trung luôn nhưng dịch ập đến phải nghỉ hè sớm cô bé buồn hiu.
vài năm nữa mình có mời nó đi cùng chưa chắc nó đã thèm đi.
Sẽ đến lúc chúng nó dắt ta đi, cũng vui ...... :D :D :D

SubaruForester

Xe tải
Hôm nay cô con gái em (8,5 tuổi) oánh em trai (2,5 tuổi) Bà nội vào mắng và oánh nó, nó lại bật lại bà luôn. Bà gọi em lên, Nó nhìn em đầy tức giận và có cả sự thù ghét trong mắt, em hoảng quá, rõ ràng nó rất ngoan mà thay đổi kỳ lạ em không sao hiểu được.
Em gọi vào phòng, dỗ mãi nó mới chịu ngồi cạnh, em tâm sự và phân tích mãi để hiểu con có vấn đề gì và cho con hiểu con sai ở đâu. Hóa ra nó cảm thấy em nó giành hết sự quan tâm và yêu thương của ba mẹ, mặc dù nó không ghét em nhưng lại rất dễ tức giận và không kiểm soát được hành động. Em mât cả tiếng để tâm sự và dỗ dành, để con hiểu được rằng ba mẹ vẫn thương nó như trước, thậm trí con còn được chiều chuộng hơn em rất nhiều. May là em bình tĩnh không oánh con nó chứ không thì lại to chuyện. Chúc cccm một tuần hạnh phúc :)
Cụ xử lý khéo quá

Tommytep

Xe tăng
Hôm nay cô con gái em (8,5 tuổi) oánh em trai (2,5 tuổi) Bà nội vào mắng và oánh nó, nó lại bật lại bà luôn. Bà gọi em lên, Nó nhìn em đầy tức giận và có cả sự thù ghét trong mắt, em hoảng quá, rõ ràng nó rất ngoan mà thay đổi kỳ lạ em không sao hiểu được.
Em gọi vào phòng, dỗ mãi nó mới chịu ngồi cạnh, em tâm sự và phân tích mãi để hiểu con có vấn đề gì và cho con hiểu con sai ở đâu. Hóa ra nó cảm thấy em nó giành hết sự quan tâm và yêu thương của ba mẹ, mặc dù nó không ghét em nhưng lại rất dễ tức giận và không kiểm soát được hành động. Em mât cả tiếng để tâm sự và dỗ dành, để con hiểu được rằng ba mẹ vẫn thương nó như trước, thậm trí con còn được chiều chuộng hơn em rất nhiều. May là em bình tĩnh không oánh con nó chứ không thì lại to chuyện. Chúc cccm một tuần hạnh phúc :)
Bài này làm em nhớ ông zai nhà em 6t, mẹ mới sinh em bé nên phải tách đàn. zai ngủ với bố, gái ngủ với mẹ. nó lại nghịch phá nhiều ồn ào nên hay bị đuổi sang phòng khác. Tới khi em được 1 tháng có 2 tối ngủ với bố xong cứ khóc thút thít kêu con nhớ mẹ, dù mẹ nằm ngay ở phòng bên cạnh nên phải kêu mẹ nó sang ngủ cùng 1 lúc cho nó ngủ ngon. hôm sau phải nhắc nhở bà và mẹ nó luôn: ko đc nói gì trêu chọc nó là có em rồi giờ ra rìa là 1; với 2 nhắc mẹ nó cũng phải để ý, quan tâm tới thằng anh 1 chút ko nó tủi thân. nó mới có 6 tuổi thôi chứ chưa phải 16 tuổi nên vẫn cần mẹ.

cusao

Xe lăn
Bản thân em tự xác định là nếu đã hứa hẹn với bọn trẻ con là phải làm, chỉ có thể lui chút thời gian vì chúng nhớ rất lâu, hơn nữa giữ lời hứa sẽ là bài học rất quan trọng với trẻ nhỏ. Con nhà em nó rất yên tâm khi em đồng ý hay hứa 1 điều gì đó vì nó biết là em sẽ làm :)
Về quê nó còn khoe "bố con mà đã đã hứa là kiểu gì bố con cũng làm" :D
Vâng, em thường vẫn hứa " khi nào bố có tiền bố sẽ làm điều này điều kia..." . Bọn trẻ nhà em liền hiểu ra vấn đề và rất vui vẻ đón nhận lời hứa đó.

TVL.COM

Xe tăng
Chưa là gì đâu. Chờ đến khi các cháu đến tuổi teen , thì sẽ thấy, còn hơn thế nữa.
Chuẩn cụ ! Cấp 2 mới là tuổi đáng chú ý. Ngoan, hư đều ở tuổi này. Các cụ nhớ chú ý kèm cặp nhé !

Cbss

Xe đạp
Nhà em 2 đứa cũng cách nhau 12 tuổi. Đứa lớn năm nay lên lớp 11 đứa bé lên 4. Con chi lớn đầu nhưng tính cách như trẻ con suốt ngày đùa dai, giành giật đồ với em nó để đứa bé lại khóc inh lên.
Cũng tùy đứa, hôm trước em đưa đưa bé nhà em ra vườn hoa chơi gặp 1 cô bé mới 10 tuổi và học lớp4. Vậy mà nó chơi với 1 lũ trẻ con trong đó có cả con nhà em và nó dẫn dắt bọn kia chơi đủ trò như cô giáo
Không phải thế đâu cụ. Con lớn nhà em và con của 1 số đứa bạn em đều ghét em mình, tị nạnh và đánh em mình, nhưng khi chơi cùng với em người khác lại rất có trách nhiệm, nhường nhịn và chăm sóc.
Em còn nhớ mãi cảm giác choáng váng khi nghe nó kể với ông bà vụ nó vào viện thăm mẹ nó đẻ em bé, nó mô tả chính xác ngày giờ địa điểm và gọi đó là ngày đen tối của đời nó.

jany

Xe tăng
Mâu thuẫn giữa 2 chị em nhiều khi nên để chúng nó tự giải quyết cụ ạ. Chị oánh em thì em sẽ biết điều mà phục tùng, ko dám láo 😁 hồi nhỏ em oánh thằng em em suốt. Mà vì nó thua có 2 tuổi nên lên 6 tuổi là nó oánh lại em rồi, em oánh ko được nó thì em tởn, hết dám oánh. Chị em cãi nhau như mổ bò nhưng ai cho 2 cái kẹo chỉ ăn 1 cái, 1 cái cầm về cho em. Còn nếu chỉ đc cho 1 cái thì nhịn, để phần em.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Mâu thuẫn giữa 2 chị em nhiều khi nên để chúng nó tự giải quyết cụ ạ. Chị oánh em thì em sẽ biết điều mà phục tùng, ko dám láo 😁 hồi nhỏ em oánh thằng em em suốt. Mà vì nó thua có 2 tuổi nên lên 6 tuổi là nó oánh lại em rồi, em oánh ko được nó thì em tởn, hết dám oánh. Chị em cãi nhau như mổ bò nhưng ai cho 2 cái kẹo chỉ ăn 1 cái, 1 cái cầm về cho em. Còn nếu chỉ đc cho 1 cái thì nhịn, để phần em.
đánh nhau vì tranh giành đồ khác với đánh nhau vì ghét nhau, khác nhau về bản chất sự việc, nếu không hiểu mặc kệ rất nguy hiểm cụ ạ

TÔN

Xe container
Tránh để đứa lớn nó hiểu lầm ra có e bé rồi thì cả nhà yêu thương chiều chuộng e bé hơn,rồi từ đó sinh ra ghét bỏ e

jany

Xe tăng
đánh nhau vì tranh giành đồ khác với đánh nhau vì ghét nhau, khác nhau về bản chất sự việc, nếu không hiểu mặc kệ rất nguy hiểm cụ ạ
Văn hóa VN hay có kiểu dạy a chị phải nhường em, phải bảo vệ em VÔ ĐIỀU KIỆN. Mặt khác, nhiều gia đình tập trung hết sự chú ý vào đứa nhỏ mà quên mất đứa lớn, nhất là khi đứa lớn đã có thể tự làm 1 số việc cá nhân.
Việc này người lớn cần điều chỉnh lại chính mình trước đi đã, rồi hẵng chỉnh con. Tôn trọng cảm xúc của con, công nhận con trước khi phê phán, chỉ trích. Trẻ con ko hiểu từ ghét thực sự là gì cả. Chúng nói ghét nhưng ko phải là cái ghét của người lớn.

Txpt

Xe tải
Qua câu chuyện của cụ mới thấy con ngan già nhà em tỉnh. Trước khi đẻ thằng cụ thứ 2 nó tỉ tê nchuyen với con bé (7t) phân tích các kiểu, em cũng chả để ý luôn. Bây giờ 2 chị em tuy có lúc cãi nhau nhưng rất thân thiết luôn. Hehe !!

namvqh

Xe buýt
Con nhà em thằng lớn 23, con em 19, ở cách xa nhau cả vạn dặm mà vẫn còn tỵ nạnh nhau đây này. Có cái chăn mỏng đắp cho thằng lớn lúc bé, đến khi có thêm em gái thì mẹ lại đắp cho em. Đến bây giờ cái chăn ấy vẫn là vật bất ly thân của con em mỗi khi đi ngủ. Gần đây, em post cái ảnh thằng lớn tập lẫy trên cái chăn ấy, thế mà nó dỗi thật. Nó bảo với bố mẹ, cái gì của con, nó (tức con em) cũng cướp hết. Con em thì xỏ lá nhơn nhơn trêu tức thằng anh. Mẹ nó phải dàn hòa rằng em toàn phải dùng đồ cũ của con còn gi!

Theo em, các cụ mợ cũng cần chú ý chuyện này. Con gái em một dạo trầm cảm nặng mà không ai biết. Lý do là nó bị hằn trong não một câu nói đùa bâng quơ của em: Nếu bố mẹ không đẻ thêm con thì anh sẽ sướng hơn nhiều! Nó biết bố thiên vị con gái bé hơn nên nó suy diễn rằng mẹ thiên vị anh hơn nó. Sau này, mẹ nó biết, giải thích thế nào cũng không thông, bọn em rất lo lắng. Rồi thì mọi chuyện cũng qua, với một cách rất khó khăn.

Về tuổi nổi loạn, con trai em xuất hiện từ năm lớp 8, kéo dài đến kỳ 1 năm lớp 10. Rất là mệt mỏi, nhất là trước lúc thi vào cấp 3, trượt trường tốt một cái thì rất thiệt thòi cho con. Con gái trái tính, trái nết ngay từ lúc 11-12 tuổi đến năm lớp 11. Các cụ con còn bé dưới 10 tuổi thì tranh thủ mà tận hưởng, khi nó sang tuổi teen là phải một mặt theo sát diễn biến tâm lý của chúng nó, một mặt phải nới dần khoảng cách để cho chúng nó lớn vọt cả về thể xác và tinh thần.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
hình như trẻ con có mấy giai đoạn khủng hoảng : khủng hoảng tuôi lên 7, khủng hoảng tuôi lên 10, khủng hoảng tuôi lên 13, khủng hoảng tuôi dậy thì
:D em cũng chỉ biết có thế

GothicStyle

Xe hơi
Rồi đây chúng nó lớn còn vất hơn cụ ơi... Cũng giống mình ngày xưa thôi :P đúng là có con mới hiểu lòng cha mẹ! Em cũng nhìn con lớn từng ngày và cảm nhận mình già đi nhanh rõ cụ à.

toyennha

Xe lăn
Cách cách nhà em " đít nhôm" nên đang độc quyền. Em mà lãnh vãng trước mặt cách cách là : ba lái máy bay. Bà phí ngựa. Bà mua đồ chơi nước ngoài chợ Nhím. Em đói thì Nhím nấu mì 4p ba ăn. Nhím chiên trứng bánh xèo ba ăn. Ngồi chơi với con nghe bản tin cổ vật là Nhím nói ba ra đường nhớ đeo khẩu trang. Đại khái là em cảm nhận cách cách đã lớn và ý thức nhiều và đang dụ em làm 1 đứa em cho cách cách. Em cho tiền thì lấy liền nhưng ko sài mà nuôi em đất( mẹ nói tiền này để mua vé máy bay đi bà ngoại)