[CCCĐ] Côn Minh-Lệ Giang, liều tự túc khi không biết tiếng.

nvmb1

Xe tăng
Nghỉ lễ thì ít mà nghỉ dịch thì nhiều, em chia sẻ thêm chuyến tự túc Côn Minh- Lệ Giang của vợ chồng em dù không biết chữ tiếng Trung nào.
Thớt này em đi sâu và chi tiết từng quá trình từ chuẩn bị đến cách xử lý các vấn đề phát sinh khi không biết tiếng để giúp các Cụ, các Mợ mạnh dạn đi tự túc TQ 2 điểm này.
Em đặt gạch 2 tấm ảnh trước, các Cụ các Mợ đọc thấy hay, hấp dẫn thì uống với em vài ly Vodka nhé!
Với link 2 chuyến đi em đã tạo thớt trên này
15 ngày rong chơi Tứ Xuyên: https://www.otofun.net/threads/otofun-15-ngay-rong-choi-tu-xuyen.1780729/
Dạo chơi Penang và Langkawi:

Chỉnh sửa cuối:

truonglq

Xe tải
K biết tiếng mà đi đc. Cụ mợ giỏi quá. Gấu nhà e nghỉ dịch đang học Hán tự để sau xem có tự đi đc k đây :)

nvmb1

Xe tăng
K biết tiếng mà đi đc. Cụ mợ giỏi quá. Gấu nhà e nghỉ dịch đang học Hán tự để sau xem có tự đi đc k đây :)
Phụ nữ họ có động lực họ có thể làm được đó Cụ :))

nvmb1

Xe tăng
Em đi vào tầm 20/3/2019 mà tháng 2/2019 dịp Tết âm lịch em còn dẫn gia đình đi Thái Lan, lúc đó vẫn chưa có ý định đi nơi này, thậm chí còn không nghĩ tới. Sau khi em đi chơi về được tầm tuần, tự nhiên Gấu vô tình đọc được bài review về Lệ Giang, còn nói cuối tháng 3 là thời điểm đẹp nhất để đi vì thời tiết sẽ bớt lạnh và quan trọng là mùa hoa anh đào nở rộ. Combo phố cổ mộng mơ + hoa anh đào đều là gu của Gấu, ra giêng thì bên cty Gấu cũng chưa có nhiều việc để làm nữa nên xin nghỉ dễ dàng. Thế là chốt đi thôi, gì chứ chiều Gấu là nghề của em mà kaka.
Sau khi hứa xong, em thấy gì đó sai sai, và nhận ra là trước giờ mình chỉ đi các nước có thể giao tiếp bằng tiếng Anh chứ nghe nói dân TQ hầu như không dùng tiếng Anh, thậm chí bảng hiệu, chỉ dẫn nhiều nơi cũng toàn tiếng Trung. Ôi đệt, mọi thứ khó khăn hơn là em tưởng, đã không biết tiếng mà còn đi tự túc, có khác gì thầy bói mù xem Voi đâu chứ.
Nhưng cái khó ló cái khôn, thời đại công nghệ internet, thông tin dễ kiếm, thế là em Gu Gồ những bài viết về kinh nghiệm du lịch tự túc Trung Quốc nói chung và Côn Minh, Lệ Giang nói riêng. Rồi em tìm các group về du lịch, tìm người đã từng đi Côn Minh - Lệ Giang để hỏi kinh nghiệm.
Nếu không biết tiếng thì việc lập kế hoạch càng chi tiết càng hữu dụng, thậm chí là đi từ điểm A qua điểm B thì đi như thế nào, phương tiện gì, có sự cố thì xử lý thế nào em đều note kĩ. Em phải nghiên cứu metro ở Côn Minh ( có app Metroman rất chi tiết từng tuyến của tất cả thành phố có metro ở TQ ), nhưng hữu ích nhất là các app chuyển ngữ từ tiếng Trung qua Anh hay Việt và ngược lại như google dịch, baidu dịch...vì có cả quét camera dịch hình ảnh được với độ chính xác hên xui chứ chữ TQ khó nhờ bỏ xừ. Rồi làm thế nào đi đến được ga tàu đi từ Côn Minh đến Lệ Giang và ngược lại...
Rồi canh chỉnh lịch trình sao cho logic, hợp lý, các điểm tham quan, di chuyển phải thuận tiện và dễ dàng. Lưu trong điện thoại và email các câu hỏi thông dụng bằng tiếng Trung và các câu hỏi nhờ chỉ đường khi bị lạc, note địa chỉ khách sạn, các điểm dự định tham quan bằng tiếng Trung với cả phiên âm, lỡ lạc thì nhờ taxi chở tới được. Còn ăn uống thì xác định gặp gì ăn nấy, chứ không phải tìm chỗ ăn ngon cho bằng được như các chỗ du lịch trước đây cũng vì không biết tiếng thì di chuyển hay bắt taxi đều khó khăn.
Song song với đó thì tìm dịch vụ làm visa TQ, đồng thời canh vé máy bay sao cho phù hợp lịch trình và cả chừa thêm thời gian phòng hờ nếu xảy ra sự cố. Rồi đi đổi tiền tệ, đổi tiền phải đổi nhiều tiền lẻ vì bên đó dùng thanh toán điện tử như alipay, wepay nên nhiều khi đưa tiền chẵn họ không có tiền thối ( qua đó thì đúng y thế thật, đến ăn xin cũng dùng thanh toán điện tử luôn, hic ).
Còn nhiều sự chuẩn bị lắm mà bài dài quá, nên em chia nhỏ ra đã.

nvmb1

Xe tăng
Em viết tiếp phần chuẩn bị trước khi đi
+ Tiếp theo là đồ ấm vì giai đoạn đó thì nhiệt độ vùng em đi sẽ dao động từ âm 2,3 độ đến dương 20 độ, với kèm miếng dán giữ nhiệt vì ở Lệ Giang sẽ đi tour lên đỉnh núi tuyết.
+ Rồi đến các loại thuốc, cảm ho, nhức đầu, đau bụng, tiêu chảy, bông băng, cồn y tế, C sủi... ( cái này thì chuyến đi nào em cũng đều chuẩn bị kỹ vì lúc cần không có thì rất mệt )
+ Và phải mua sim dùng được mạng 4G bên đó, vì nếu dùng wifi bên đó sẽ không vào được fb, dịch vụ google...Cái này mua ở VN có rất nhiều người bán, sim dùng được 8 ngày với 15 ngày. Em mua 4 cái dù chỉ đi 8 ngày 7 đêm để phòng hờ thêm vì sợ hết dung lượng ( sim hình như có 4Gb dung lượng thì phải, em không nhớ rõ lắm )
+ Em đổi 15k tệ trong đó có 1k tiền lẻ với cầm thêm 500 đô với thêm 2 thẻ tín dụng, chia đôi em với Gấu mỗi đứa giữ 1/2 ( lưu ý tiền đô chỉ đổi được ở sân bay chứ TQ không có các quầy đổi tiền tự do như ở nước khác còn vào bank đổi thì nhiều thủ tục rắc rối ), tức là nên mang thừa tiền mặt ra, dư mang về đổi lại thôi.
+ Ảnh chụp visa, CMND, hộ chiếu lưu trên điện thoại, email, icloud các kiểu lỡ có mất bản chính thì có cái để nhờ đại sứ quán VN xử lý nhanh.
+ Tất cả các bí kíp kinh nghiệm đi chuyến này học lỏm được em lưu vào điện thoại, email

nvmb1

Xe tăng
Về bay do em ở ĐN lúc đó không có bay thẳng đến Côn Minh nên em chọn bay Air Asia transit ở Bangkok . Kinh nghiệm bay transit thì giữa 2 chuyến cách nhau ít nhất 4 tiếng để lỡ có chuyến trước delay vẫn kịp đi chuyến sau mà không lỡ kế hoạch.
Nhưng các Cụ, các Mợ ở SG hay HN thì bay thẳng cho khoẻ, giá vé chỉ cao hơn chút mà tiết kiệm được thời gian lẫn sức khoẻ.
Đi Thái về em còn được 2k baht nên lần này mang theo để transit ăn uống.
Và em rất hài lòng với hãng bay giá rẻ Air Asia, tất cả các chuyến em bay đều đúng giờ.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nice day cụ hé, cứ thớt cụ là e ủng hô. HEHE

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nghỉ lễ thì ít mà nghỉ dịch thì nhiều, em chia sẻ thêm chuyến tự túc Côn Minh- Lệ Giang của vợ chồng em dù không biết chữ tiếng Trung nào.
Thớt này em đi sâu và chi tiết từng quá trình từ chuẩn bị đến cách xử lý các vấn đề phát sinh khi không biết tiếng để giúp các Cụ, các Mợ mạnh dạn đi tự túc TQ 2 điểm này.
Em đặt gạch 2 tấm ảnh trước
Với link 2 chuyến đi em đã tạo thớt trên này
15 ngày rong chơi Tứ Xuyên: https://www.otofun.net/threads/otofun-15-ngay-rong-choi-tu-xuyen.1780729/
Dạo chơi Penang và Langkawi:

Ha ha. Đọc bài Lệ Giang của cụ trước rồi em up bài Lệ Giang của em sau. Thật sự em luôn thán phục những người đi TQ mà k biết tiếng Trung 🤩

muadem

Xe cút kít
Mùa dịch ngồi nhà được du lịch qua laptop là ngon rồi, tiếp đi cụ :D

nvmb1

Xe tăng
Ha ha. Đọc bài Lệ Giang của cụ trước rồi em up bài Lệ Giang của em sau. Thật sự em luôn thán phục những người đi TQ mà k biết tiếng Trung 🤩
Do em chiều Gấu thôi Mợ, mà không biết tiếng đi cũng trải nghiệm thêm nhiều cái thú vị lắm Mợ.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Do em chiều Gấu thôi Mợ, mà không biết tiếng đi cũng trải nghiệm thêm nhiều cái thú vị lắm Mợ.
Đúng vậy, đến một nơi mình không thông thạo ngôn ngữ sẽ có những trải nghiệm rất thú vị. Em rất thích cách nhìn lạc quan vui vẻ của vụ đối với TQ.

nvmb1

Xe tăng
Đúng vậy, đến một nơi mình không thông thạo ngôn ngữ sẽ có những trải nghiệm rất thú vị. Em rất thích cách nhìn lạc quan vui vẻ của vụ đối với TQ.
Em chỉ thuần đi du lịch với Gấu, với yêu thích cảnh đẹp tự nhiên nên chỉ quan tâm mấy cái đó thôi Cụ. Thực tế du lịch thì em thấy người TQ em gặp đều rất nhiệt tình, với tốt bụng, đặc biệt với người nước ngoài.

muadem

Xe cút kít
Gặp đúng cao thủ phượt lại còn giỏi tiếng TQ như mợ thì nữa, chắc nhiều đóng góp hay đây ;;)

SĐ2105

Xe hơi
Em cũng phục cụ và gấu , ko biết tiếng mà vẫn lượn lờ được , em chỉ tự tin đến những nơi mà mình có thể giao tiếp được thôi .

ZHZ

OFer Xuất sắc
Gặp đúng cao thủ phượt lại còn giỏi tiếng TQ như mợ thì nữa, chắc nhiều đóng góp hay đây ;;)
Em còn đang phục chủ thớt chưa hết, làm sao dám góp ý kiến 😚😚😚

nvmb1

Xe tăng
Chuyến bay từ Bangkok đến Côn Minh khởi hành lúc 12h đêm, lúc đến sân bay Côn Minh chắc cũng 3h sáng. Lúc làm thủ tục nhập cảnh, em để Gấu đi trước, Gấu nhập cảnh nhanh gọn. Tới phiên em tự nhiên có một em gái Hải Quan chặn lại, gọi ra hỏi riêng. Chưa gì đã có công chuyện rồi, em thấy run run với lo lo vì có biết tiếng Trung đâu mà hỏi với thưa.
Ôi may quá, em này có biết chút tiếng Anh nhưng phát âm khó nghe và không rõ. Ẻm hỏi em là sao VN có bay thẳng đến Côn Minh mà mày lại bay từ Bangkok qua. Gì chứ xử lý tình huống ở sân bay là nghề của em rồi. Biết ẻm tiếng Anh cũng không tốt, giải thích có khi không hiểu rồi lại rách việc. Em chỉ trả lời Cheap, mà nói mấy lần ẻm không hiểu, thế là em lấy điện thoại ghi ra cho ẻm xem. Ẻm gật gù, như vẻ là quá chí lý, cho em nhập cảnh. Thế mà em định dùng google dịch, dịch luôn qua tiếng Trung cho ẻm hiểu ấy chứ.
Lúc đó vừa mệt, vừa đói, vừa buồn ngủ, kèm nhiệt độ thay đổi đang từ Bangkok 30 độ qua đây còn có 10-12 độ. Em và Gấu gọi tô mỳ ở sân bay, may mà có hình để sử dụng nhất dương chỉ, đây cũng là món em ăn đầu tiên trong lần đầu tiên đến TQ. Trời lạnh ăn tô mỳ cay, tự nhiên thấy ấm cả người, dù vị nó hơi lạ.

Chỉnh sửa cuối:

nvmb1

Xe tăng
Ăn xong thì mới có 4h sáng, nên em và Gấu tìm chỗ nghỉ, chợp mắt chút nhưng cũng không ngủ được. Em không chọn đi taxi về khách sạn dù lúc nhập cảnh xong có vài tài xế tới mời chào. Đơn giản vì em không biết tiếng với sáng sớm ai biết được là họ sẽ chở mình đi đâu. Phải đợi đến 6h sáng thì metro ( tàu điện ngầm ) mới mở cửa, thao tác mua vé trên máy của metro thì đơn giản vì nó có chọn lựa tiếng Anh và có cho mua bằng tiền mặt.
Mục đích chính đến Côn Minh là ngắm hoa anh đào, em đã nghiên cứu trước ở nhà chỗ ngắm hoa anh đào đẹp và thuận tiện nhất là công viên Viên Thông Sơn ( Yuantong Shan ). Thế là trước khi đi em lên agoda đặt khách sạn gần đó, chỉ cách có 1,5km, đi bộ dễ dàng vì thời tiết se lạnh không thấy mệt. Khách sạn em đặt chỉ cách ga tàu điện ngầm Chuanxingulou 200m ( em đi du lịch nước ngoài luôn đặt ks cách ga tàu điện ngầm không quá 500m để tiện di chuyển đến bất cứ đâu ). Khách sạn TQ đã gửi lên trang agoda đều là khách sạn cho phép người nước ngoài ở nên yên tâm.
Em bất ngờ về giá khách sạn so với chất lượng. Tính ra tiền Việt chỉ tầm 350k mà phòng sạch đẹp, sàn gỗ, tầng 9 view đẹp luôn. Và Côn Minh đã để lại em ấn tượng đẹp đầu tiên là nhân viên khách sạn thấy em người nước ngoài, lóng nga lóng ngóng thế là cho em nhận phòng sớm lúc 7h sáng. Nhưng tức cười nhất là khi làm thủ tục nhận phòng, em gái lễ tân cứ nhìn em nói bóp bóp, trước mặt Gấu em mà đòi bóp bóp thì toi em rồi. Mãi một lúc em mới hiểu ý em ấy là đưa passport để em ấy scan với đặt cọc tiền phòng 100 tệ.
Em và Gấu làm giấc tới trưa, sức khoẻ hồi phục sau 1 đêm thiếu ngủ.
Đây là ảnh khách sạn đó cho Cụ, Mợ nào cần.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Đi giờ có map, có app, có 4G nên thoải mái, thời em đi 2005-2006 thì.... Vui hơn tết....

May chỉ lang thang Quảng Châu, Thâm quyến nên cũng đi đi về về được (đi sang/về bằng đường bộ)....

Được cái ko biết tiếng TQ, đi xong về đi bất cứ nước nào ko lo (trc đó em có 1 tháng lang thang châu âu, nhưng bên đó còn dùng dc tiếng anh)

Chỉnh sửa cuối:

nvmb1

Xe tăng
Đi giờ có mao, có app, có 4G nên thoải mái, thời em đi 2005-2006 thì.... Vui hơn tết....

May chỉ lang thang Quảng Châu, Thâm quyến nên cũng đi đi về về được (đi sang/về bằng đường bộ)....

Được cái ko biết tiếng TQ, đi xong về đi bất cứ nước nào ko lo (trc đó em có 1 tháng lang thang châu âu, nhưng bên đó còn dùng dc tiếng anh)
Đúng rồi Cụ, đi không biết tiếng em thấy thú vị lắm. Nhiều chuyện dở khóc dở cười nhưng nó làm chuyến đi bất ngờ hơn. Đúng là xoay xở được thì sau này đi đâu cũng thấy đơn giản hơn.

• Vodka
Reactions: ZHZ