[Funland] Con nhà nông có nên học Ngoại giao

zaiwaz123

Xe điện
Tốt nghiệp ĐH là điều kiện cần để được nhận vào làm những việc chưa chắc đã cần đến trình độ ĐH, con mình muốn học trường nào cũng được miễn là nó thích.
Mấy chục ông tư vấn cho cụ chủ trên này liệu có bao nhiêu ông đã tốt nghiệp ĐH, đừng đẽo cày giữa đường.

suzu37

Xe container
- Nếu cháu thích, cụ hỏi cháu là nhà mình là nông dân, liệu cháu có đạt được ngoại ngữ ở top 10-15 ở trường không? Cháu có kĩ năng ăn nói hoạt bát, rõ ràng không? Cháu có đam mê chính trị không? Nếu cụ thấy cháu có 3 yếu tố đó thì cũng để cháu quyết định.
- Ngoài tiếng Anh ra, nhà mình là nông dân khg có quan hệ gì nếu học NG thì nên cho cháu học thêm ngoại ngữ hiếm như Israel hay Ả Rập...
- Học ngoại giao và may mắn vào Bộ NG là xác định chỉ có đam mê, yêu nghề. Thu nhập chính là tiết kiệm tiền lương khi đi sứ. Chỉ có 1 bộ phận làm ở lãnh sự và tại nước đông dân việt mới có cửa kiếm.
Bố cháu là "nông dân cày đường nhựa" bác ợ.

tungna414

Xe tăng
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
Học ngoại giao để vào bộ làm nhà ngoại giao nếu không có nòi thì không được cụ nhé. Nó liên quan đến yếu tố cốt cách, tư tưởng và an ninh.

Nếu nhà cụ không có truyền thống trong ngành thì cháu nhà cụ tốt nghiệp ngoại giao sẽ đi làm việc khác: btv truyền hình, MC sự kiện, ra trường học thêm chứng chỉ luật sư nếu tốt nghiệp ngành luật quốc tế thì rất nhiều việc lương cao tại các hãng luật quốc tế có chi nhánh tại Hà Nội, HCMC.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Báo cáo các cụ F1 nhà đủ xét tuyển thẳng Học viện Ngoại giao, nhg nhà e cả họ hàng tông ty k ai biết Ngoại giao là cái gì. Mà bé nó lại có vẻ khoái. E lại hơi lo, học xong chạy grap thì chết - cụ nào có thông tin về nghề này thông não e tý chút, e tính bé học KTQD cho an toàn mà chưa biết tích phân ntn
Hãy để cho con cụ tự quyết, đừng can thiệp sâu quá. Biết đâu khi học cháu lại có cơ hội để đi làm đúng ngành thì sao. Đừng lo lắng nhiều quá. Ít ra vốn TA của cháu cũng giúp cháu tính tiền đúng và nói cho khách hiểu khi chở khách tây =))

Mriru

Xe hơi
Tương tự như hỏi khi cần tim garage tốt để sửa xe, càng nghe lại càng bối rối. Tuy nhiên, nó cũng không đến mức phức tạp vậy. Trưởng nào thì cũng có thế mạnh riêng, nghề nào cũng có cai hay cái dở, đôi khi chỉ dấn thân hoặc người trong cuộc mới hiểu hết.
Điều cần nhất trước hết xem trẻ có điểm mạnh kiến thức nghiêng về lĩnh vực nào, có nguyện vọng học gì. Cũng đừng nghĩ học ngoại giao ra để làm người kiến tạo hòa bình, định hình bối cảnh khu vực hay quan hệ giữa các quốc gia, mà cần đi từng bước, trước hết là biết viết một bản tin, một tờ trình cho đúng chính tả, mạch lạc, logic.
1. Tham khảo chuyên ngành đào tạo: https://dav.edu.vn/chuong-trinh-dao-tao-dai-hoc-chinh-quy-khoa-48/
2. Tham khảo tuyển dụng: https://baoquocte.vn/bo-ngoai-giao-tuyen-dung-cong-chuc-nam-2021-163227.html
3. Tham khảo về tầm sự đời, tâm sự nghề của người làm ngoại giao kỳ cựu: https://www.nguoiduatin.vn/e-co-mot-nguoi-tu-te-mang-ten-vu-khoan-a613958.html

vnstockduke

Xe máy
Học ngoại giao để vào bộ làm nhà ngoại giao nếu không có nòi thì không được cụ nhé. Nó liên quan đến yếu tố cốt cách, tư tưởng và an ninh.

Nếu nhà cụ không có truyền thống trong ngành thì cháu nhà cụ tốt nghiệp ngoại giao sẽ đi làm việc khác: btv truyền hình, MC sự kiện, ra trường học thêm chứng chỉ luật sư nếu tốt nghiệp ngành luật quốc tế thì rất nhiều việc lương cao tại các hãng luật quốc tế có chi nhánh tại Hà Nội, HCMC.
Em chỉ nói nếu may mắn vào Bộ NG. Còn cuj nói chỉ có con em mới vào được hay phải thế này thế nọ thì cụ bi quan quá. Nếu xác định sau này làm btv hay ms hoặc luật sư thì vào mấy trường chuyên ngành đó học hay hơn không? Hay cụ biết trường NG dạy mấy môn đó tốt hơn? Mà cụ nói luật quốc tế là công pháp hay tư pháp?

tungna414

Xe tăng
Em chỉ nói nếu may mắn vào Bộ NG. Còn cuj nói chỉ có con em mới vào được hay phải thế này thế nọ thì cụ bi quan quá. Nếu xác định sau này làm btv hay ms hoặc luật sư thì vào mấy trường chuyên ngành đó học hay hơn không? Hay cụ biết trường NG dạy mấy môn đó tốt hơn? Mà cụ nói luật quốc tế là công pháp hay tư pháp?
Em không tranh luận với cụ, do vấn đề này nhạy cảm và mang tính an ninh, chính trị.

Kính mong cụ thông cảm!

Nữ thì học kinh tế cụ ạ

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ thớt làm em thốn quá :(.

Nhóc nhà em cũng đang ngấp nghé cổng HVNG, nó thích thì mình cũng chịu.
Hy vọng tốt nghiệp nó có kỹ năng lừa được ông bố vợ là thành công :D.

Thực ra đâu phải học xong là đi làm ngoại giao đâu mà cụ lo. Cứ học tốt là được, sau này thiếu gì thì học thêm đó ;))

Cụ Nicolas

Xe buýt
Cụ hiểu con cụ nhất, xem khả năng của nó đến đâu. Ngoài việc học giởi thì xem nếu nó nhanh nhẹn, tháo vát thì cứ để nó học. Học xong ra nó sẽ tự xoảy xở và tìm đc công việc phù hợp với sự giỏi giang của nó, ko nhất thiết là làm ngoại giao. Nó mà giỏi thì nó cũng chả cam chịu còng lưng công chức lương ba cọc ba đồng đâu
Nếu ngoài việc học ra cũng chưa biết thế nào thì tốt nhất là cho học ngành nào trang bị cho nó cái nghề cho có gốc rễ, chắc cú

angkorwat

Xe điện
Có phải đi làm ai cũng lên sếp đc đâu,
Làm ở BNG thì lâu năm sẽ lên sếp. Nếu đã là cán bộ ngoại giao thì khóa đầu sẽ là Tùy viên, khóa sau là Bí ba, rồi bí 2, bí 1, tham tám... Nó có hàm theo năm phục vụ như trong quân đội.
Bây giờ thì em không biết. Lứa cán bộ những năm 1980 đều kết thúc sự nghiệp ở hàm đại sứ.

202

Xe container
Học ngoại giao xong chạy grab thì học gì cũng grab hết

QD092000

Xe tăng
Nghề nào có tài năng cũng lên thôi.
Mà nghề n.g này ko giòng giống sẽ lên vừa tầm thôi, khó lên đỉnh.
Bên đó cậu bạn e trước học cnn (france),-->đhnn, sau sang Pháp ctac khá lâu, giờ phó chủ nhiệm 1 ub của bộ (hàm tổng cục phó). Talk với bạn bè quanh bảo cũng khó, ko con giòng cháu giống lên đc đó là cao rồi, thứ trưởng còn xa.
Hồi dịch covid rỗi quá e lấy xe chạy grab vài tháng tình cờ bắt đc a S khi đó chưa lên bt (ngay đầu 2021) dẫn bộ sậu đi viếng đám ở 5 TTT về 2 Lê Quang Đạo. Thấy bác nho nhã nên chém mạnh vui vẻ, về cổng bộ ng thì mấy cháu trẻ muốn xe vào trong, bác bảo đỗ cổng thôi, đi bộ vào. Cụ S cũng con cháu ai đâu mà cũng bt cc nhỉ?

Min Autumn

Xe tải
Em có người nhà học ngoại giao ra đây. Lúc học thì vinh dự lắm mà sau ra đi làm thì lôm côm vì ko quen biết, ko con cháu trong ngành, chuyên môn ngành ngoài ko có. Bg cứ như kiểu lông bông với cv ko rõ chuyên môn.
Nhà cụ ko có ng đỡ trong ngành thì thôi sang học ngoại thương, kinh tế cho bền vững cụ ơi.

Tuoitan

Xe buýt
Em biết vài cháu nữ học NG ngành Luật ra làm mấy cty luật nước ngoài, lương rất khá. K bt các e có nhà nòi hay quan hệ trg nganh k. Nhưng các em đều chân dài xinh đẹp, khéo léo và giỏi TA. Bạn e học NG giờ đang đại sứ, cơ mà là con nhà nòi

my.eb

Xe điện
Những năm 90 đổ về trước thì học ngoại giao thường là con em trong ngành. Học xong có thể về vụ chuyên môn nào đó làm chân phà trà, quét nhà vài năm. Sau đó tùy vào quan hệ phụ huynh sẽ được đi nước ngoài 1 - 2 khóa và dần dần được cất nhắc lên cán bộ ngoại giao.
Bây giờ thì lâu rồi em không quan hệ với bên đó, bạn bè cũng đã về hưu cả. Nên không biết thế nào. Các cháu thích thì cứ cho học thôi.
Cụ nói đúng ạ. Những năm 90 em cũng đã nhập học trường này xong 2 tuần sau lại khăn gói quả mướp chạy lên xứ rừng vì nhìn đâu cũng thấy con em trong ngành mà nhà em lại phó thường dân. Nhưng bây giờ nghĩ lại em thấy có khi cứ ở lại khéo ngon, bố mình ko trong ngành nhưng có thể ông nội của con mình là cán bộ, đi đường vòng hơi xa nhưng vẫn về đích :D