[Funland] Còn nhiều điều chưa biết về Đài Loan

Johnny Cupcakes

Xe điện
Công nghệ sản xuất, quy trình sản xuất, máy móc sản xuất, vật liệu sản xuất. Cụ cứ tìm hiểu về 4 yếu tố này sẽ biết những ai sở hữu nền công nghệ chip thế giới.
Theo đọc hiểu của bác thì là ai?

blacknumbers

Xe tải
Em chỉ biết đồ điện Taiwan tốt, xe máy cũng tốt.
Là một trong những nước sử dụng xe máy nhiều nhất TG.
Người Việt bên Taiwan cũng nhiều.
Bên đó dân giờ vẫn ăn trầu.
Ngoài ra, xe đạp Gian của ĐL cũng tốt bá chấy! :-bd
Về cơ bản, hàng ĐL là hàng tốt.

fadco

Xe container
Em thấy họ gần như bê nguyên tiêu chuẩn Nhật về dùng nên mọi thứ cả hình thức lẫn chất lượng đều na ná Nhật.
Cái này chuẩn, nên em làm camera taiwan cả 6.7 năm chất lượng hi hf ảnh rất ổn định ko bị mờ dần như cam tàu, hỏi ra mới biết linh kiện của Nhật nhiều và xuất đi Nhật cũng nhiều, đặc biệt lĩnh vực kiểm soát an ninh access control thì Taiwan số 1 luôn!

Chembao

Xe container
Phải đuổi theo anh TW ko biết đến bao giờ ? =P~
"... Kinh tế Đài Loan là một nền kinh tế thị trường tư bản chủ nghĩa phát triển với kỹ nghệ cùng mức độ công nghiệp hóa cao. Năm 2019, GDP danh nghĩa của hòn đảo đạt 586,1 tỷ đô la Mỹ, thu nhập bình quân đầu người đạt mức 24,828 USD/người. Đài Loan là một quốc gia trong 4 con Rồng kinh tế của châu Á cùng với Hàn Quốc, Hồng KôngSingapore, là một trong những nhà sản xuất vi mạch, máy tính, điện tử tiêu dùng với công nghệ tiên tiến bậc nhất trên thế giới[5][6][7][8]. Quốc gia này hiện đang là nền kinh tế lớn thứ 7 ở châu Á, nằm trong nhóm các nền kinh tế tiên tiến[9] của Quỹ Tiền tệ Quốc tế và được nằm trong nhóm các nền kinh tế có thu nhập cao của Ngân hàng Thế giới,[10] và xếp thứ 15 [11] trên thế giới theo Báo cáo Cạnh tranh Toàn cầu của Diễn đàn Kinh tế Thế giới. Đài Loan có một nền kinh tế tư bản phát triển xếp hạng đứng thứ 22 trên thế giới tính theo sức mua tương đương (PPP), đứng thứ 18 trên thế giới về tổng sản phẩm quốc nội (GDP) tính theo ngang giá sức mua trên đầu người (người) và thứ 24 về GDP danh nghĩa...."
https://vi.wikipedia.org/wiki/Kinh_tế_Đài_Loan

fanbarca

Xe buýt
Nhiều tập đoàn lớn của Đài đặt nhà máy tại TQ, ko biết rồi đến lúc TQ chơi bài mang các nhà máy này ra gây sức ép chính trị với Đài ko.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài bánh dứa, trái cây của Taiwan như quả na thì beer Taiwan vị dứa, vị vải rất ngon. Beer thủ công của mình các vị này cũng uống không ngon bằng.

dpl

Xe lăn
Các công ty sản xuất công nghệ đài loan mạnh mấy chục năm nay rồi mà

vietdoan2006

Xe hơi
Thằng em trai em, có Đài tịch, nên em được dùng nhiều sản phẩm của Đài Loan, cũng như hiểu rõ về văn hóa của họ, nên chỉ nói ngắn gọn ntn:

+ Hàng hóa sản xuất tại Đài Loan: rất tốt, rẻ, an toàn nhất là trái cây (chất lượng rất cao!!!) và thực phẩm vì chúng được kiểm tra chặt và nghiêm ngặt
+ Người Đài Loan cũng chính là người Trung Quốc nhưng hiền hòa, có học và có văn hóa ứng xử cao! Đáng trân quý!
Hoàn toàn đồng ý với em bác, mình cũng đi Đài Loan chục lần và rất có cảm tính với DL, nhận thấy ĐL rất khác đại lục

Fecaonguyen

Xe tải
Phải đuổi theo anh TW ko biết đến bao giờ ? =P~
"... Kinh tế Đài Loan là một nền kinh tế thị trường tư bản chủ nghĩa phát triển với kỹ nghệ cùng mức độ công nghiệp hóa cao. Năm 2019, GDP danh nghĩa của hòn đảo đạt 586,1 tỷ đô la Mỹ, thu nhập bình quân đầu người đạt mức 24,828 USD/người. Đài Loan là một quốc gia trong 4 con Rồng kinh tế của châu Á cùng với Hàn Quốc, Hồng KôngSingapore, là một trong những nhà sản xuất vi mạch, máy tính, điện tử tiêu dùng với công nghệ tiên tiến bậc nhất trên thế giới[5][6][7][8]. Quốc gia này hiện đang là nền kinh tế lớn thứ 7 ở châu Á, nằm trong nhóm các nền kinh tế tiên tiến[9] của Quỹ Tiền tệ Quốc tế và được nằm trong nhóm các nền kinh tế có thu nhập cao của Ngân hàng Thế giới,[10] và xếp thứ 15 [11] trên thế giới theo Báo cáo Cạnh tranh Toàn cầu của Diễn đàn Kinh tế Thế giới. Đài Loan có một nền kinh tế tư bản phát triển xếp hạng đứng thứ 22 trên thế giới tính theo sức mua tương đương (PPP), đứng thứ 18 trên thế giới về tổng sản phẩm quốc nội (GDP) tính theo ngang giá sức mua trên đầu người (người) và thứ 24 về GDP danh nghĩa...."
https://vi.wikipedia.org/wiki/Kinh_tế_Đài_Loan
Chạy mãi cũng không bao giờ đuổi kịp được. Mà vì thế em mới nói còn rất nhiều điều mình chưa biết về đất nước này.
Cũng những con người ấy, cũng khoảng thời gian ấy mà họ làm được nhiều điều vĩ đại đến thế. Theo em biết Đài Loan cũng có môi trường và chất lượng giáo dục rất tốt.

Imei

Xe buýt
Cái này chuẩn, nên em làm camera taiwan cả 6.7 năm chất lượng hi hf ảnh rất ổn định ko bị mờ dần như cam tàu, hỏi ra mới biết linh kiện của Nhật nhiều và xuất đi Nhật cũng nhiều, đặc biệt lĩnh vực kiểm soát an ninh access control thì Taiwan số 1 luôn!
camera của cụ hiệu gì, rổ giá sao hả cụ?

fadco

Xe container
camera của cụ hiệu gì, rổ giá sao hả cụ?
Cam em hiệu Hisharp, top 50 thương hiệu trên thế giới về camera, giá rẻ hơm hàng Korea và đắt hơn hàng tàu trung ương ạ:)

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy họ gần như bê nguyên tiêu chuẩn Nhật về dùng nên mọi thứ cả hình thức lẫn chất lượng đều na ná Nhật.
Nó ko phải bê đâu ah, mà ĐL trước đây bị NB chiếm đóng nên ảnh hưởng.

ATTILA

Xe điện
Thái độ, bày rõ con người,​
Anh tài, thật đúng khó người nào hơn ^:)^
Văn phong, luôn nói thẳng trơn.​
Giỏi thì, lũ Khựa căm hờn vì thua! :))
Bác nói giúp chị ấy trả lại cho VN cái Ba Bình thì chị ấy sẽ là bà tiên, thánh, túa giáng thế ạ.

fadco

Xe container
Tư vấn em xiú được ko ạ?
Em cần 1 camera và 1 đầu thu .cách 2-3 mét có thể thấy mệnh giá tiền ạ.
Camera có ống kính thay đổi 2.8mm-12mm có thể soi được rồi, bên em chuyên lắp cho Vietcombank đó cụ:)

Rivers

Xe container
Làm cái dằm trong thịt của Tàu thì cũng phải phân cho tí cơm tí canh mới có sức để cố chứ.

Red2010

Xe điện
Thằng em trai em, có Đài tịch, nên em được dùng nhiều sản phẩm của Đài Loan, cũng như hiểu rõ về văn hóa của họ, nên chỉ nói ngắn gọn ntn:

+ Hàng hóa sản xuất tại Đài Loan: rất tốt, rẻ, an toàn nhất là trái cây (chất lượng rất cao!!!) và thực phẩm vì chúng được kiểm tra chặt và nghiêm ngặt
+ Người Đài Loan cũng chính là người Trung Quốc nhưng hiền hòa, có học và có văn hóa ứng xử cao! Đáng trân quý!
Văn hoá của Đài nó rất văn minh. Xem mấy cái clip xe máy đông nghẹt đi đúng hàng lối mà thấy nể. Có 1 cái hay nữa là dân Đài nó rất ghét khi bảo nó là người TQ. Và khi thắc mắc nó hay nói "T.ao là người ĐL, ko phải Tung của". Mợ hỏi e trai mợ xem chuẩn ko nhé ;))

Mũi tên bạc

Xe container
Nhiều thằng thần tượng mụ Thái Anh Văn về câu nói: Đài Loan sẽ ko nhượng một tấc đất và bảo vệ giá trị dân chủ. Những thằng trích câu này chắc nó ko biết bọn Đài đang chiếm đảo Ba Bình của Việt Nam !