[Funland] Con nói bậy, cccm nghĩ sao?

hoanghoadhl

Xe hơi
vấn đề nan giải , nhà e mới lớp 5 đã thế rồi

Better Days

Xe hơi
Khi lớn lên tự nhận thức được và bỏ luôn Cụ ạ. Mỗi thời điểm nhận thức mỗi khác.
Nhưng vai trò của bố mẹ cực quan trọng trong việc định hướng cho con. Kiểu như khơi gợi đích đến tốt đẹp, thì con cái nó sẽ tiếp xúc với những người cùng định hướng và tự hoàn thiện bản thân thôi.
Vâng, có lẽ em phải sát sao hơn, và cố gắng kiên trì định hướng cho con hơn! Cám ơn cụ!

Better Days

Xe hơi
Con gái nó ý tứ hơn tí, thi thoảng các em bực các em lại viết lên fb.
Cái thằng ml, mày nhớ ngày hôm nay nhé. Bà mày dí vào

toàn viết tắt code củng thôi, phổ thông là cdb, ccc
Không hiểu các con thấy gì hay ở nói bậy nhỉ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Không hiểu các con thấy gì hay ở nói bậy nhỉ?
99% là sẽ nói bậy, nhưng nói lúc nào ấy ạ :)
Ít cụ không nói bậy cụ à :))
Trong bãi biển nude nếu cụ mặc quần cụ là đồi truỵ :P

Thời đại internet, một từ sinh ra nó hợp mồm sẽ tạo trend, con cụ không theo trend đó thì nó sẽ bị đào thải khỏi cộng đồng nó đang chơi :))
Tất nhiên em không cổ suý cho cái đó, nhưng cụ trò chuyện nhiều thì nó sẽ quen phong cách của cụ thôi, còn cụ chỉ đi làm về rồi không nói gì với con, con nó sẽ cần nói với bạn nhiều hơn :P

Better Days

Xe hơi
99% là sẽ nói bậy, nhưng nói lúc nào ấy ạ :)
Ít cụ không nói bậy cụ à :))
Trong bãi biển nude nếu cụ mặc quần cụ là đồi truỵ :P

Thời đại internet, một từ sinh ra nó hợp mồm sẽ tạo trend, con cụ không theo trend đó thì nó sẽ bị đào thải khỏi cộng đồng nó đang chơi :))
Tất nhiên em không cổ suý cho cái đó, nhưng cụ trò chuyện nhiều thì nó sẽ quen phong cách của cụ thôi, còn cụ chỉ đi làm về rồi không nói gì với con, con nó sẽ cần nói với bạn nhiều hơn :P
Vâng, cụ khai sáng cho em nhiểu lắm! Cám ơn cụ!

ngoc_phuong

Xe lăn
Dm.
Ở bầu thì tròn...
Giáo dục và xh nó thế. Cấm chả được.
Ý kiến của 1 nhà sư phạm.
Khú khú.

Kitcat

Xe container
Con trai em năm nay lớp 8, em mới phát hiện con nói chuyện với bạn rất bậy, dùng toàn từ bậy lạnh người! Mà bố mẹ đều không biết nói bậy đâu ạ! Em đang hoang mang không biết nói con ra sao và nói thế nào cho hiệu quả? Mong cccm cho xin ý kiến ạ!
Cháu em nó bảo là tới lớp đứa nào cũng nói vậy cả cụ ạ. Đứa nào khôn thì sẽ ở nhà nói ngoan, tới lớp nói bậy để hòa nhập. Đứa nào nghịch ngợm trẻ con thì về nhà nó sẽ tìm mọi cơ hội để nói mấy câu bậy học đc ở lớp để thử cảm giác mạnh. Đứa nào ngoan thì k nói bậy gì cả, thường thì đứa như thế khó thích ứng và ít bạn ở lớp. Nhà em có đủ 3 thể loại cháu này @@
Tự cháu e nó cũng bảo là lớn tự sẽ sửa, như nó h khôn r là sẽ k nói bậy ở nhà. Còn thằng bé thì cũng dạy nhẹ nhàng cho có, lớn tự hết ý mà. Nếp nhà m có lo gì đâu. Thế nên cháu em em nhiều khi cho nó nói chuyện bàn luận v mình như ngang hàng. Đã ngang hàng thì khó đi đôi với ngoan ;))

Better Days

Xe hơi
Cháu em nó bảo là tới lớp đứa nào cũng nói vậy cả cụ ạ. Đứa nào khôn thì sẽ ở nhà nói ngoan, tới lớp nói bậy để hòa nhập. Đứa nào nghịch ngợm trẻ con thì về nhà nó sẽ tìm mọi cơ hội để nói mấy câu bậy học đc ở lớp để thử cảm giác mạnh. Đứa nào ngoan thì k nói bậy gì cả, thường thì đứa như thế khó thích ứng và ít bạn ở lớp. Nhà em có đủ 3 thể loại cháu này @@
Cụ nói rất có lí ạ!🙂👍

Phải chỉnh thôi, chỉnh như thế nào tùy từng gia đình và hoàn cảnh. Chiều không tốt bằng nghiêm khắc.

VCHDHN

Xe container
Con trai em năm nay lớp 8, em mới phát hiện con nói chuyện với bạn rất bậy, dùng toàn từ bậy lạnh người! Mà bố mẹ đều không biết nói bậy đâu ạ! Em đang hoang mang không biết nói con ra sao và nói thế nào cho hiệu quả? Mong cccm cho xin ý kiến ạ!
Cụ vào OF hơi muộn, và chịu khó la cà quán xá trước cổng trường đi....sẽ không bị lạnh người đâu, tự khắc sẽ biết phải dạy con ntn. Nếu nói với nó là xấu, Cấm...sẽ phản tác dụng. Hãy kể với nó về hành trình của bố và mẹ í, em nghĩ sẽ có hiệu quả;;)

beomap2

Xe container
Bọn trẻ tiếp xúc với những đứa nói bậy nên nói bậy theo. Cụ phải mắng nó và dặn nó không được chơi với lũ nói bậy, lâu không nói bậy nó sẽ quên dàn đi.

acc_75

Xe điện
Hs trường nào giờ cũng thế. quan trọng nó biết nói với đúng đối tượng.

cusao

Xe lăn
Em chia sẻ thế này
- Hiện nay em đang mài đũng quần tại 1 vp công ty để kiếm sống qua ngày. Trước khi cty này thuê em, em cũng trải qua vài môi trường làm việc có hiện tượng nói bậy hơn cả "lạnh người".
- Các F1 nhà em nghiêm túc tuân thủ tuyệt đối việc không đc dùng từ tục khi có mặt cha mẹ họ hàng, người bề trên....và người lạ ...
- Em biết thừa rằng...thi thoảng các F1 vẫn sử dụng từ tục ở những nơi như MXH, đám bạn hữu....

Em vẫn tự nhủ. "Đi với bụt thì mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy" vì em suy từ mình ra mà vận dụng "lòng vả cũng như lòng sung" thôi. Tuy nhiên, có thể gia đình nhà bác Lân Dũng không thế....gia đình nhà em khác nhà bác ý