[Funland] Con thích là đủ rồi

matizvan2009

Xe ba gác
con nhà em lại bảo thích đá bóng. học đến lớp 9 là nghỉ học đi đá bóng. chả lẽ ủng hộ nó :D
nghỉ học để vào (và vào được) trường như của HAGL thì cũng tốt mà

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Em thi ĐH Y Hà Nội thiếu nửa điểm nên ức chế lắm, lúc nào cũng muốn trong nhà có một thành viên làm bác sĩ để gia đình thuận tiện trong khám chữa bệnh, được tư vấn và chăm sóc sức khoẻ ngay tại nhà... Nên ngay từ bé em đã định hướng bé nhà em làm bác sĩ. Trộm vía bé học rất tốt và ngoan, nhưng hôm nay con khoe bức tranh mà em thấy mình hình như sai rồi. Từ mai, em sẽ cất mong ước của em đi thôi cccm ạ
Ồ, tôi nghĩ rằng tuổi nào việc đấy và việc của bác chủ thớt bây giờ là tập trung đi cày đi. Sau những lần khởi nghiệp thất bại âm vốn thì điều còn lại duy nhất là sức khỏe, ý chí và nó sẽ giúp bác tập trung cày tốt hơn. Cày gì cũng được miễn chính đáng và ra tiền, phải cày trên tinh thần quên ngày quên tháng và quên cả những niềm vui bản thân luôn như thế mới vực lại được. Chứ tôi thấy bác suốt ngày chém gió trên diễn đàn như ông Chính Khí Đường cày còm thì tôi nói thật thua luôn. Mọi thứ đều tốt đẹp cho đến khi bác lười làm việc, cổ nhân đã dạy như thế.

Tất nhiên rồi, lười làm việc hay trốn tránh công việc thì là quan điểm và cách nhìn cuộc sống của mỗi người và quan điểm trên rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về việc đi cày toàn thời gian nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường, vì tôi là thế mà chắc chắn rồi.

bán.vé.số

Xe tải
Em thì chỉ ước mơ con em không theo nghề em là được.

small_best

Xe container
Em thấy các bác sỹ đều có bàn tay khéo léo, bàn tay vàng, đặc biệt là các bác sỹ phẫu thật. Vì vậy em thấy bác sỹ vẽ đẹp không có gì sai cả

THÀNH FOOD

Xe tải
Định hướng cho con sai thì sau này nó ảnh hưởng đến chính kt của bố mẹ, ngày trước mẹ e k cho e chọn ngành e thích, nên sau 3 năm học thì cái bằng của e cũng để không ở đó, vậy là mấy năm học tiêu tốn bao nhiêu tiền của mà k được việc gì. Nên con e sau này e để tự cho con e chọn ngành nó thích.

ngocquybk

Xe điện
Thôi các cụ đừng áp đặt ước mơ vào con trẻ, bộ gd đã ốp cả mớ kiến thức lý thuyết xuông vào nó rồi, cuộc sống của con hãy để con lựa chọn

onano69

Xe container
Có chữ Sỹ là được òi ;))

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường thôi, con nhà cụ lại vẽ kiểu ng lớn chứ ko vẽ kiểu trẻ em. Vẫn học Y mới ổn.
Nhà em học mấy năm làm được chục cái treo trong nhà thôi còn lại thì cũng nhét vô tủ hết, ông thầy dạy con em bảo là với trẻ con quan trọng nhất là nó biết quan sát, nó thấy đặc điểm và sự khác nhau giữa hình khối, màu sắc, nó THẤY thì nó sẽ VẼ được.
Còn chọn nghề cho con thì em kệ nó thôi vì mỗi tuổi mỗi khác nhưng em định hướng nó theo “mỹ thuật công nghiệp”, design thiết kế… còn ngành Y thì nhà em lại hơi bị nhiều nên đâm ra chán.
Có lẽ các cụ đúng. Em đoán là bé 'chép tranh' chứ không vẽ.
Em không biết gì về nghệ thuật. Nhưng tranh cháu vẽ, thiếu cái gì đó nét vẽ trẻ thơ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Tương lai con trẻ cũng cần có nhìn nhận và đánh giá từ phía cha mẹ chứ, kiểu như kinh tế thị trường có sự điều tiết của nhà nước ấy ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Em không biết gì về nghệ thuật. Nhưng tranh cháu vẽ, thiếu cái gì đó nét vẽ trẻ thơ.
Phụ thuộc vào cách dậy của trường (hay giáo viên).
Có người dậy muốn chiều lòng phụ huynh, cho tụi trẻ sớm có "cách nhìn" của người lớn.
Nhưng những lò luyện thi thì họ lại dậy cách chọn những chủ đề hót để đi thi được giải. Tất nhiên muốn được giải họ cũng biết nhại cách nhìn của tụi trẻ con để luyện ra những bức tranh rất "trẻ thơ", dù sáng tác thật là của thầy.
Được tuyển vào trường năng khiếu sẽ khác hẳn. Họ tìm kiếm những đứa trẻ có mắt nhìn đặt biệt, đôi tay khéo léo chắc chỉ đóng 1 phần. Được đạy cơ bản, luyện lâu thì tay cầm cọ sẽ ra được điều người ta nghĩ!

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chuyên môn hoá cao. Nhưng làm việc khác thì chủ đi lắp :))
Bắt thợ không chuyên bê một tấm kính để lắp chẳng hạn, có khi kính vỡ, đứt chân. :)) Tội gì khổ hử cụ, thằng nào làm việc của thằng đó, hỗ trợ nhau thì cho làm phụ việc. :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vâng cụ, em cũng hướng con theo cái đó hơn, nhà em ko có ý định làm nghệ thuật vì cũng biết rất khó sống được bằng nghề đó. Đấy là giả định đến khi lựa chọn nghề con em nó vẫn thích vẽ, chứ nó chán thì cũng chịu. Nhà còn thằng em em nó vẽ vời cũng ổn, hồi bé chuyên vẽ chuyện tranh, thi kiến trúc mà giờ đi thiết kế UI giao diện app điện thoại cụ ạ
Ra tiền đấy kụ. Nền tảng điện thoại là xu thế xã hội mà kụ

matizvan2009

Xe ba gác
Bs được đào tạo để khám bệnh rồi kê toa cho bệnh nhân, thực hiện y lệnh là điều dưỡng . Vậy nên bs có thể có người biết tiêm nhưng nếu ko biết cũng chả sao vì đó ko phải việc của họ. Cụ nói giống việc kỹ sư xây dựng là phải biết xây tường, trộn vữa vậy.
Theo em hiểu là trong trường Y người ta tính đến phương án trong tình huống khẩn cấp thì bs phải xắn tay áo vào mà làm nên việc bs biết tiêm là điều kiện cơ bản để trở thành 1 bs.

thientudolong

Xe container
hình như các cụ đang nhầm lẫn giữa việc tôn trọng sở thích và định hướng nghề nghiệp cho con
vd cháu nó thích bóng đá nhưng rõ ràng nó chỉ ở trình độ cấp quận, cấp tỉnh thì liệu chúng ta có ủng hộ con đi học đá bóng, theo nghiệp ko
chúng ta ko ép buộc con cái phải theo ý vọng của chúng ta là ok, nhưng cần định hướng để con chọn nghề phù hợp với khả năng của nó nhất :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
hình như các cụ đang nhầm lẫn giữa việc tôn trọng sở thích và định hướng nghề nghiệp cho con
vd cháu nó thích bóng đá nhưng rõ ràng nó chỉ ở trình độ cấp quận, cấp tỉnh thì liệu chúng ta có ủng hộ con đi học, theo nghiệp ko
chúng ta ko ép buộc con cái phải theo ý vọng của chúng ta là ok, nhưng cần định hướng để con chọn nghề phù hợp với khả năng của nó nhất :)
Kụ chuẩn

Rivers

Xe container
Tương lai theo ngành đồ họa, design, graphics, thiết kế games, ,logo, dưng phim 3D thôi. Ngành siêu siêu hot hiện tại (tương lai thì em chịu:D).
Hot gì đâu cụ, giờ trung tâm nó dạy như gà đẻ trứng, vài năm sau khéo thừa một mớ thợ vẽ, không cẩn thận lại nhảy hố vôi, nghề sáng tạo nó bạc lắm.

cusao

Xe lăn
Là người giám hộ thì ngoài tình ruột thịt còn có trách nhiệm trong việc chuẩn bị vào đời cho bọn trẻ. Nếu chỉ chiều theo ý thích của bọn trẻ thì sẽ lĩnh hậu quả xấu đấy. Ví như con nhà em, chả có tài cán gì chỉ thích giải trí và hưởng thụ....nếu ủng hộ tất thì giờ chúng đã thành cỏ dại
Con bác chủ rõ ràng thích vẽ và có tố chất đấy nhỉ. Ở mức nào thì cần xin ý kiến của chuyên gia, em thấy cũng đẹp

Là người giám hộ thì ngoài tình ruột thịt còn có trách nhiệm trong việc chuẩn bị vào đời cho bọn trẻ. Nếu chỉ chiều theo ý thích của bọn trẻ thì sẽ lĩnh hậu quả xấu đấy. Ví như con nhà em, chả có tài cán gì chỉ thích giải trí và hưởng thụ....nếu ủng hộ tất thì giờ chúng đã thành cỏ dại
Con bác chủ rõ ràng thích vẽ và có tố chất đấy nhỉ. Ở mức nào thì cần xin ý kiến của chuyên gia, em thấy cũng đẹp
Em ví dụ nhỏ như thời đại này chắc chắn ko ít đứa trẻ thích nghề làm livestreamer, làm game thủ, làm idol trên các nền tảng chỉ vì đơn giản là được chơi game, ngồi tán gẫu suốt ngày rồi vẫn có lương lại được mọi người donate tiền mà ko biết đến mặt trái phía sau. Cứ chiều theo ý thích nghề nghiệp của trẻ ko phải lúc nào cũng là tốt.

nickambinhso1

Xe hơi
Con em còn thích làm lính cứu hỏa cơ. Cho nó đi vào khu vui chơi, bao nhiêu trò chơi mà từ lúc vào đến lúc ra nó chỉ cầm mỗi cái súng bắn nước, bắn lên tường có treo bức tranh cứu hỏa.