[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

Mai Hồng Vũ

Xe máy
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.

Quan trọng mình là chủ gia đình, nên nhớ là chủ gia đình nhé, thì cụ sẽ dàn xếp được hết, còn cụ là em chã thì chịu ko giải quyết nổi.Được sống cùng bố mẹ là phước phần không phải ai cũng có đâu, cụ được như vậy thì ko gì quý bằng.

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Cái này không phải nên hay không mà tùy hoàn cảnh và điều kiện cụ ạ. Tuyệt vời nhất là sống chung với bố mẹ mà hạn chế được các xung đột. Còn không thì cũng phải tính toán ở gần để tiện sang thăm nom các cụ,
Đấy là khi các cụ còn khỏe, còn các cụ già yếu thì phải ở cùng để chăm các cụ ạ.

Vvh2510

Xe đạp
Mỗi nhà một cảnh, ở được thì nên ở cho các cụ chơi với cháu, xung đột thì không thể tránh khỏi, sớm hay muộn, nhỏ hay to thôi, tuy nhiên xung đột mấy thì cũng là gia đình cả, chịu nhường nhịn nhau là ổn cả thôi.

hieupro0169

Xe hơi
Mỗi nhà mỗi cảnh cụ ạ. Sao để hài hoà nhất với bố mẹ và vợ con là được

MalipuX

Xe tải
Quan trọng mình là chủ gia đình, nên nhớ là chủ gia đình nhé, thì cụ sẽ dàn xếp được hết, còn cụ là em chã thì chịu ko giải quyết nổi.Được sống cùng bố mẹ là phước phần không phải ai cũng có đâu, cụ được như vậy thì ko gì quý bằng.
Cụ to mồm phết nhờ :))
Nhà cụ chủ thớt mà còn đủ 2 cụ thì như cụ nào ở trên tư véo đó, ko có gì quý hơn độc lập tự do....ngược lại còn 1 thôi thì nên thu xếp ở cùng để trông nom chăm sóc....như vợi mới đc.

AHBP69

Xe máy
Tùy từng nhà mà quyết định thôi, nhà e thì thử ở 5 năm mà không được, phải ra ngoài nhưng cũng thuê nhà cạnh đó thôi.

xedaprach

Xe điện
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Theo em là khá khó, và quan trọng không chỉ ở người con trai mà còn ở phía bố mẹ, các cụ phải là người tư tưởng tiến bộ, độc lập và dễ tính một chút thì mới dung hòa được cách biệt về tư tưởng giữa 2 thế hệ. Nếu cảm thấy khó thì nên tách riêng, sống gần một chút dể dễ bề chăm sóc nhau là được. Các cụ đã dạy "xa thơm gần thối" cấm có sai đâu ah.

VCHDHN

Xe container
Nhà con 1 thường đc chiều chuộng từ bé. Sau có g đình mà rước phải con gấu làm biếng...các cụ thấy đứa con mình chăm bẵm giờ lại phải nai lưng chăm bẵm người khác dễ nảy sinh mâu thuẫn nhắm :))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ ra ở riêng luôn đi, các cụ mới 60 còn trẻ chán, nếu lo cho các cụ thì ở khoảng cách đi bộ được về nhà là ok.

Mỗi gia đình lại là một hệ quy chiếu khác nhau. Trong mỗi hệ quy chiếu các yếu tố tác động qua lại là khác nhau. Cụ ko thể mang kinh nghiệm của người khác áp nguyên xi vào mình được.
Giả sử bài toán sống chung, thì cần đạt được một số mẫu số chung đại ý như:
- Bố mẹ và các con, các cháu gần gũi tình cảm, hai bên đều muốn ở gần nhau. Cái gì xuất phát từ tình cảm sẽ bền vững, còn vì hoàn cảnh phải ở cùng thì dễ xảy ra vấn đề.
- Con dâu/rể cũng hợp và quý bố mẹ, quý thật bằng cái tâm.
- Hai bên đều ứng xử mềm mỏng nhường nhịn nhau, chia sẻ, bao dung, thông cảm.
- Cụ là chủ sớ cụ phải là chủ trận địa, phải điều hành đc các bên.
- Hai bên vẫn có chỗ ở riêng, ko thích có thể tách ra linh hoạt.
.......
Nói thì nhiều nhưng cơ bản là con cái sống có đạo lý, đúng mực, ông bà gương mẫu và đừng khắt khe, các bên rộng lượng trên tinh thần xây dựng là ok.

nguyentoan.uct

Xe điện
em có ông cùng cty, bố mẹ ở Vinh (NA) do vấn đề sức khỏe nên cũng chuyển cư ra HN luôn để tiện đi viện thường kỳ. Ngay từ đầu vẫn xác định là mua luôn 1 căn cùng tòa nhà, ở riêng, ăn riêng; vẫn tiện chăm sóc thăm nom, mà tránh được khúc mắc ko đáng có.

agrimeco

Xe lăn
Ở chung được thì tốt, muốn tránh xung đột thì những người đàn ông trong nhà phải nói đc các bà, đồng thời các bà phải nghe lời các ông:D

Bút Thép VNN

Xe tải
Bố mẹ mới ngoài 60, vẫn được coi là "trẻ", mới nghỉ hưu nên còn nhiều hoạt động với bạn bè. Các cụ thích sống độc lập hơn. Chỉ khi nào tầm cuối 70 trở đi, yếu rồi mới cần có con cháu bên cạnh.

xetaudoidau

Xe tăng
Ở chung được thì tốt, muốn tránh xung đột thì những người đàn ông trong nhà phải nói đc các bà, đồng thời các bà phải nghe lời các ông:D
Cụ chuẩn đấy, ông già em khá dễ tính nhưng nhiều lúc ông nóng là cả nhà im. Mọi việc mua sắm, việc lớn trong nhà thì hỏi ý kiến ông bà, già (thường là cũng sẽ đồng ý), còn đâu em là người thực hiện. Người chồng mà không nói được vợ thì còn lâu mới sống chung được.