Thảo luận Côn xe PCX

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em phán ẩu từ con Sh của em

Lên từ từ OK
Thốc ga nó lụi xuống khoảng khắc mới lên.
VS kim phun, lọc gió. ( xe em đến đây là thốc ào ào rồi )
Nếu ko ổn reset lại IC
Vẫn ko ổn chắc cụ phải thay Ic
Chiều nay em sẽ xử lý ngay quả vệ sinh kim phun, lọc gió mới thay rồi.
Hay quá cụ anh ạ.

hoangcjc

Xe hơi
Rung đầu cụ kiểm tra vệ sinh nồi, côn.
Lịm ga cụ kiểm tra bugi; vệ sinh kim phun, lọc gió.

printer05

Xe điện
ko biết cụ đã xử lí đc chưa. về vấn đề rung ở ga thấp là do tiếp xúc của má côn (3 càng) với chuông (nồi). cái này vệ sinh trục 3 càng rồi thêm 1 ít mỡ chịu nhiệt là ok.
ngoài ra có thể do má côn hoặc dây curoa tiếp xúc kém bị trượt, nhưng xe cụ mới đi 16k thì có thể loại trừ 2 khả năng này.
tiếp đến cụ bảo thốc ga bị lim đi là sao em chưa hiểu rõ lắm, là ga lên xe bị chững lại 1 nhịp rồi vọt đi hay là nó ngủ luôn =]]
Bệnh rung dạo này tự nhiên lại đỡ hoặc em quen với việc đó :D

Bệnh thốc ga của em bị như sau: Kéo thốc ga ở dải tốc độ trong khoảng 10km/h-40km/h thì bị hẫng, ga lên nhưng máy không lên tuy nhiên máy vẫn nổ chứ không tắt, kiểu như máy thiếu xăng, hoặc không đốt kịp nhiên liệu.

printer05

Xe điện
rung đầu thì cụ chạy 1 thời gian má côn nó mòn đều + trục nó hợp dơ với nhau là lại đỡ.
còn vụ hẫng ga cụ nói thì là biểu hiện điển hình của trượt côn 😬
nguyên nhân do má puly rất thấp,
tỉ lệ do dây curoa ma sát kém thấp vừa,
khả năng do má côn lớn nhất.
cái này lại quay về cùng nguyên nhân vụ rung đầu, khi cụ ga lên thì trục puly quay nhanh nhưng má côn bung ra ko đồng bộ làm má côn bị trượt khi tiếp xúc với chuông. cũng có thể đơn giản là bề mặt má côn hoặc bề mặt chuông ma sát kém nên trượt. cái này PCX ít gặp.
chốt lại là vẫn phải kiểm tra, em phán trên giấy nên chỉ khoanh vùng đc vậy thôi 😅
Cám ơn cụ.

Em không nghĩ do côn vì máy lịm đi nên nghiêng về việc xe không đủ nhiên liệu.

Cụ có rành về khóa smart key của PCX không? Em đang định thay, đời xe của em dùng khóa thường.

Phú Cửng

Xe tăng
Xe em 2018, mới đi 4k km cũng bị rung đầu, tham khảo thấy bảo nên vs côn thường xuyên. Hôm thay dầu bảo thợ vệ sinh, bảo dưỡng côn hết 80k, đi lại êm luôn, cụ thử bảo dưỡng côn xem ntn.

Ryan848

Xe container
Nếu cụ ở HN thì mang ra chỗ Kim liên cho Trường PCX nó kiểm tra cho. Đem vào hãng thợ phán bệnh linh tinh tốn tiền thay đồ.
Cụ này hình như cũng có tiếng trong hội PCX thì phải 😃