Thảo luận "Công nghệ lõi" của Xe điện Vinfast - đỉnh cao

BIENDONG001

Xe tăng
Tôi thấy khi sản xuất xe xăng thì Vinfast thông báo là khung gầm và động cơ là công nghệ BMW, nên khách hàng tin tưởng và mua.Nhưng khi sản xuất xe điện thì không thấy có thông tin về khung gầm và động cơ công nghệ của ai? ai sản xuất? sản xuất ở đâu? Tôi thấy khung gầm và động cơ là những bộ phận cực kỳ quan trọng của một chiếc xe. Có vài bác nói là động cơ điện thì đơn giản, về nguyên tắc thì đúng, nhưng mua động cơ điện của hãng nào để lắp vào xe sẽ góp phần quyết định về chất lượng cái xe chứ.
Cùng quan điểm....

anh Peter

Xe hơi
Các cụ giải thích giúp em tại sao trong 5-6 năm qua các sản phẩm của Vin có vòng đời khá ngắn?
Vòng đời dài thì dễ quá rồi cụ, mà bác V thì bác ấy chỉ muốn làm cái khó L-)

dangngockhanh

Xe máy
Tôi thấy khi sản xuất xe xăng thì Vinfast thông báo là khung gầm và động cơ là công nghệ BMW, nên khách hàng tin tưởng và mua.Nhưng khi sản xuất xe điện thì không thấy có thông tin về khung gầm và động cơ công nghệ của ai? ai sản xuất? sản xuất ở đâu? Tôi thấy khung gầm và động cơ là những bộ phận cực kỳ quan trọng của một chiếc xe. Có vài bác nói là động cơ điện thì đơn giản, về nguyên tắc thì đúng, nhưng mua động cơ điện của hãng nào để lắp vào xe sẽ góp phần quyết định về chất lượng cái xe chứ.
Mình đi đầu thì nó là của mình sx ra thôi, sau này các hãng khác phải mau lại của Vinfast.

Lacet_ti

Xe container
Lỗ về mặt SX thoai.
Về mặt chiếm dụng đất thì lãi to.
Vd khu Cát Hải, chắc dt phải bằng 10 Trường Hải- trong khi có 3 mẫu xe xăng. Giờ này thì khẳng định là chả có SX gì hết- cũng lắp ráp như Trường Hải thôi.
Rồi Pin ở Hà Tĩnh, nghe nói cũng lấy đất khủng- và nếu ko sx nữa thì cũng mớ tướng.
Ai thua chứ anh em ko thua đâu nhé ;)

outsider3x3d3l

Xe tải
Sắp có dự án cảng ở gần cát hải bên quảng ninh đó các bác.
Còn cả dự án hạ long xanh của Vin ở Quảng Ninh to lắm. AE chuẩn bị $$$ đi mua biệt phủ đi.

Gừng

Xe container
Lỗ về mặt SX thoai.
Vd khu Cát Hải, chắc dt phải bằng 10 Trường Hải- trong khi có 3 mẫu xe xăng. Giờ này thì khẳng định là chả có SX gì hết- cũng lắp ráp như Trường Hải thôi.
Rồi Pin ở Hà Tĩnh, nghe nói cũng lấy đất khủng- và nếu ko sx nữa thì cũng mớ tướng.
ông nào mà dám ký chuyển đổi đất khu công nghiệp Cat hải thành đất thổ cư

chắc gan to như gan hùm, ăn mật gấu á

Lacet_ti

Xe container

Gừng

Xe container
Đất khu Cn cũng có giá mà cụ.
sở trường anh của e là xây chung cư

nếu ko leen dc thổ cư thì a của e sẽ ko làm dự án

ma h củi lửa nhieeuf, chả ông chu tich hp nào dại ký lên thoor cư để rồi đi tù đâu

huyen141292

Xe điện
Không hiểu ý nhưng chủ thớt có vẻ sân si.

Mua công nghệ để đi nhanh trong thời đại này là chuyện quá bình thường. Giờ mà bắt đầu tuyển người nghiên cứu thì mất biết bao nhiêu năm nữa mới ra được xe.
vấn đề là khi Vova nghiên cứu xong thì thị trường bão hòa zồi, lúc đó có mà bán cho hổ. Cho nên giai đoạn này là phải vắt chân lên cổ mà chạy, ko nhìn quá trình, chỉ nhìn kết quả. Chiếm lĩnh xong thị phần rồi từ từ tụ tập nhân tài để nghiên cứu cũng được. mà nói cho cùng, nhân tài đích thực họ sẽ chọn chỗ để làm, để sản phẩm của họ có tiếng với đời. Tức họ phải nhìn thấy Vova đang làm gì rồi mới nhận lời.

Túm váy lại: đây là giai đoạn đang quét nhà trải chiếu để đón nhân tài, mọi thứ khác ko cần phải bài bản như sách giáo khoa ạ

huyen141292

Xe điện
Lỗ về mặt SX thoai.
Theo em mọi ý kiến rằng Vova chuyển đất xin làm nhà máy thành khu chung cư đều là quan điểm hằn học ca nhân. Bởi đất nước này chưa thấy ví dụ nào dám chuyển khu công nghiệp thành chung cư cả. Sếp nào liều mạng kí điều đó đều đi chăn kiến hết

KoenigseggPigani

Xe tăng
Lỗ về mặt SX thoai.
- Lý thuyết là lô đất ở cửa cảng đẹp nhất MB giao cho vin tới 1/3, nhưng mà ở VN này thì đất DN chỉ có quyền sử dụng đúng mục đích và thời hạn sử dụng không quá 50 năm, như vậy Vin k thể bán hay chuyển nhà máy thành chung cư biệt thự được (trừ khi NN cho phép)
À mà nhà máy của Vin dc Foxconn hỏi mua rồi nhé, nhưng tất nhiên vin k bán
Lý thuyết này của cụ cũ rồi
Lý thuyết mới mà Vinfast IPO thành công ở Mỹ thì cụ V cụ phải có 50 tỷ đô, giàu nhất ĐNA, e nghĩ đây mới là cái a V hướng tới
Nhưng trước tiên phải làm ra những mẫu xe chất lượng bán chạy đã

Go on

Xe điện
Lỗ về mặt SX thoai.
Khu đấy đất công nghiệp bến tàu, container chạy ầm ĩ thì xây khu đô thị ko ổn. Mà làm đất công nghiệp thì cứ thuê thẳng làm đất công nghiệp cho rẻ. Bày vẽ dự án,mua đống máy móc, chả lương bao công nhân để làm ra đống xe. Rồi mỗi năm đóng đống thuế cho Hải Phòng. Tiền đầu tư 1 đống vào đấy rồi phải đi vay lãi làm, vốn chết dí bảo năm. Cụ phải đựơc giải Nobel kinh tế khi nghĩ ra cái đường vòng cực tốn kém như thế.
Nếu muốn thì nó thuê, mua luôn để làm dự án cho nhanh và rẻ vì vốn dĩ khu đó là đất sình lầy giá ko cao đâu mà.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Khu đấy đất công nghiệp bến tàu, container chạy ầm ĩ thì xây khu đô thị ko ổn. Mà làm đất công nghiệp thì cứ thuê thẳng làm đất công nghiệp cho rẻ. Bày vẽ dự án,mua đống máy móc, chả lương bao công nhân để làm ra đống xe. Rồi mỗi năm đóng đống thuế cho Hải Phòng. Tiền đầu tư 1 đống vào đấy rồi phải đi vay lãi làm, vốn chết dí bảo năm. Cụ phải đựơc giải Nobel kinh tế khi nghĩ ra cái đường vòng cực tốn kém như thế.
Nếu muốn thì nó thuê, mua luôn để làm dự án cho nhanh và rẻ vì vốn dĩ khu đó là đất sình lầy giá ko cao đâu mà.
Làm gì với miếng đất Cát Hải thì em ko biết, chỉ biết miếng đất đấy có vị trí khá trọng yếu đấy.
Còn đóng thuế cho Hp nó đã đổi lại đc 2 cái home, 1 cái com ở vị trí đắc địa, xơi luôn cái đảo Vũ Yên làm Vin wonder, 1 vài dự án có thể triển khai nữa. Làm gì có chuyện ăn của nó dễ thế.

TeacherT

Đi bộ
Cứ cho là những thuyết âm mưu của những bác kia là đúng, em cũng mong VN có nhiều bác làm đựoc như bác V. Từ đất đai đầu tư qua sản xuất, công nghiệp. Chứ giờ có mỗi bác em thấy ít quá 😅

MalipuX

Xe tải
Nói đi phải nói lại.
Ng Việt chỉ đến thế. Các ông giỏi nhất thì cũng vài ông làm cho Vin rồi. Ông Vin cũng cố vét trong cộng đồng rồi.
Các tướng của ông ấy cũng là nhưng ng giỏi so với ng Việt rồi.
Đòi phải công nghệ, trình độ nọ kia. Ai làm vậy cụ.
Thực tế đi. Ông Vượng làm đc những gì tốt nhất với trí tuệ cộng đồng rồi đấy. Đòi làm như Samsung hay Tesla thì cộng đồng có ng tài đi, ông ấy chắc mời hết.

Buồn cười nhất dân thì kém, đòi công nghệ lõi có mà lõi giấy. Thuê tây làm thì bảo ko phải của ng Việt.
Kệ cmcn cụ uôi...hơi đâu để ý zăm 3 cái thèng đó làm cái gì...mắc mệt thêm...

Go on

Xe điện
Làm gì với miếng đất Cát Hải thì em ko biết, chỉ biết miếng đất đấy có vị trí khá trọng yếu đấy.
Còn đóng thuế cho Hp nó đã đổi lại đc 2 cái home, 1 cái com ở vị trí đắc địa, xơi luôn cái đảo Vũ Yên làm Vin wonder, 1 vài dự án có thể triển khai nữa. Làm gì có chuyện ăn của nó dễ thế.
Cẩn thận luật ăn ninh mạng cụ ạ, vịn nó có đổi đất lấy hạ tầng khu nhà máy ô tô lấy mấy đất cụ nhắc tới ko mà cụ nói thế.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Cẩn thận luật ăn ninh mạng cụ ạ, vịn nó có đổi đất lấy hạ tầng khu nhà máy ô tô lấy mấy đất cụ nhắc tới ko mà cụ nói thế.
Cụ có vẻ nhầm lẫn khái niệm. Đổi đất lấy hạ tầng, ở đây là xây dựng 1 công trình công cộng phục vụ dân sinh? Nhà máy thì ko phải cái đó rồi.

Go on

Xe điện
Cụ có vẻ nhầm lẫn khái niệm. Đổi đất lấy hạ tầng, ở đây là xây dựng 1 công trình công cộng phục vụ dân sinh? Nhà máy thì ko phải cái đó rồi.
Chính cụ nói mà, em đang bảo đóng thuế từ dự án nhà máy ô tô. Rồi cụ bảo đóng thuế đó đổi được 2 cái home, rồi đảo.
Dự án nhà máy với home và đảo là không liên quan cụ ạ

Trada_thuoclao

Xe buýt
Chính cụ nói mà, em đang bảo đóng thuế từ dự án nhà máy ô tô. Rồi cụ bảo đóng thuế đó đổi được 2 cái home, rồi đảo.
Dự án nhà máy với home và đảo là không liên quan cụ ạ
Ok cụ. Ý của em là cụ nhầm lẫn khái niệm đổi đất lấy hạ tầng thôi. Còn liên quan hay ko thì chưa chắc, vì kiểu gì chả có ưu đãi dành cho doanh nghiệp đầu tư vào địa phương. Cái đó bình thường, miễn là đừng tìm cách tuồn tài sản ra nc ngoài là đc thôi ;))