[Camera] Công nghệ thi công mặt đường bê tông xi măng chỉ có ở Việt Nam

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com

Thuy_CK

Xe điện
Đổ bê tông trời mưa theo em là không được. Ai đảm bảo trời sẽ không mưa to lên?
Nói vậy là ở miền nam 6 tháng mùa mưa khỏi xây dựng luôn vì ngày nào cũng có thể mưa to :D

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Nói vậy là ở miền nam 6 tháng mùa mưa khỏi xây dựng luôn vì ngày nào cũng mưa :D
Không nói vậy được cụ à, nghiêm túc nếu mưa thì phải che mới được đổ bê tông. Mưa, nước nó sẽ làm thay đổi thành phần cấp phối của bê tông, sau khi trộn bê tông tuyệt đối không được trộn thêm nước. TVGS hoặc CĐT nói vậy cụ sẽ trả lời làm sao ạ?

Thuy_CK

Xe điện
Không nói vậy được cụ à, nghiêm túc nếu mưa thì phải che mới được đổ bê tông. Mưa, nước nó sẽ làm thay đổi thành phần cấp phối của bê tông, sau khi trộn bê tông tuyệt đối không được trộn thêm nước. TVGS hoặc CĐT nói vậy cụ sẽ trả lời làm sao ạ?
Chắc cụ không làm xây dựng rồi :D

grandis2012

Xe buýt
Cụ ợ, trong kỹ thuật thì khái niệm mưa nó chung chung lắm, trời mù quá cũng thành mưa nên nó phân ra nhiều cấp và cường độ khác nhau. Tùy từng cường độ thì có biện pháp thích hợp nhé.
Theo kinh nghiệm của em, cấp mức mưa thế này thi công là khá tốt, chỉ không nên đổ khi mưa to đến mức rửa trôi xi măng. Nếu mưa to hơn thì có thể dùng bạt che, cái này có trong biện pháp thi công hết rồi ( nhà thầu có chuẩn bị không thì em chịu).
Theo kinh nghiệm của em thì đổ lúc này chất lượng tốt hơn rất nhiều đổ lúc trời nắng, đặc biệt nắng hanh tháng 7,8 ở miền bắc nhà mình ợ.

suzu37

Xe container
Cụ ợ, trong kỹ thuật thì khái niệm mưa nó chung chung lắm, trời mù quá cũng thành mưa nên nó phân ra nhiều cấp và cường độ khác nhau. Tùy từng cường độ thì có biện pháp thích hợp nhé.
Theo kinh nghiệm của em, cấp mức mưa thế này thi công là khá tốt, chỉ không nên đổ khi mưa to đến mức rửa trôi xi măng. Nếu mưa to hơn thì có thể dùng bạt che, cái này có trong biện pháp thi công hết rồi ( nhà thầu có chuẩn bị không thì em chịu).
Theo kinh nghiệm của em thì đổ lúc này chất lượng tốt hơn rất nhiều đổ lúc trời nắng, đặc biệt nắng hanh tháng 7,8 ở miền bắc nhà mình ợ.
Bác giúp ae ở đây hiểu thêm công nghệ đổ bê tông trụ cầu dưới nước mà không cần hút nước ra khỏi hố móng đi ợ.

lẩu cưng

Xe điện
Em làm trong ngành thì thấy :
1. Đổ bê tông ở điều kiện mưa nhỏ thế này thì không ảnh hưởng tới chất lượng lượng đâu. Thậm chí, có mưa phùn càng nhiều ngày cành tốt, cường độ bê tông đạt mức cao nhất và đỡ mất công bảo dưỡng.
2. Thời tiết này mà đổ asphalt mới chết nặng.
3. Em không rõ ở đây thi công mấy lớp nhưng có cả đầm dùi và đổ bê tông thương phẩm cũng ok rồi. Khi đổ lớp mặt mà không có đầm bàn thì không thể làm phẳng mặt được.
4. Chuyện rút lõi bê tông là thường ngày ở huyện mà các cụ. Nhưng theo em, phần lớn là do làm nền kém, thiết kế là K98 mà nhiều khi K90 cũng không đạt nên gãy vỡ là đương nhiên (vụ này mới ăn được nhiều). Cụ nào cùng ngành cho ý kiến thêm nhá.
1. cụ trên trả lời đúng đấy ạ, nhà e cũng đổ bê tông toàn ngày mưa, còn công trình thì e làm từ những năm 93 nên cụ cứ tạm tin e đê :D

2. chuẩn.

3. tùy thuộc độ dày và độ sụt thiết kế, bê tông nhão nhoẹt đầm bàn kiểu gì, trừ phi để khô khô tí rồi dùng floating machine oánh cho cứng bề mặt.

4. chuẩn, thông thường nền phải đạt K thiết kế, có thể 95% hoặc 98%, họ sẽ phải lựa chọn đất, cát chuẩn và lu đầm nhiều lần mới đạt được. miền núi này chắc họ chạy máy vài ba lần, ăn k 90 ca máy nhân thành tiền nhiều tỉ.

5. bổ sung thêm: bê tông đường k lưới thép, nền hạ k chuẩn bị kỹ, k kiểm tra, khe co giãn, mạch ngừng thi công nk có hoặc làm vớ vẩn, hôm nay đổ bê tông --> sáng mai nứt liền.

thôi kệ bà chúng nó, cả xã hội này thằng éo nào cũng ăn, khổ thế đấy :D

lẩu cưng

Xe điện
Bác giúp ae ở đây hiểu thêm công nghệ đổ bê tông trụ cầu dưới nước mà không cần hút nước ra khỏi hố móng đi ợ.
search youtube: how to pour / casting concrete in water hoặc construction of bridge cho cụ tham khảo, học nghề thì cái chuyện này nó nhỏ như con thỏ, e còn phải làm đến việc đổ bê tông trên biển nữa kia, mai mốt lấn đảo các cụ công binh cứ gọi e là đúng người, đúng tội :D

suzu37

Xe container
search youtube: how to pour / casting concrete in water hoặc construction of bridge cho cụ tham khảo, học nghề thì cái chuyện này nó nhỏ như con thỏ, e còn phải làm đến việc đổ bê tông trên biển nữa kia, mai mốt lấn đảo các cụ công binh cứ gọi e là đúng người, đúng tội :D
Em biết món này mà không cần hỏi a Gúc. Cơ mờ để bác Grandis kể thì khách quan hơn ợ.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Chắc cụ không làm xây dựng rồi :D
Em thi công cả cọc khoan nhồi, cả cầu, dầm cầu rồi cụ à.
Em làm TP Kỹ thuật 2 cty lớn rồi.
Em đang nói vấn đề đúng sai cụ nhé.

tx1502

Xe hơi
Làm hết xong quay lại bảo trì là vừa :)). Thực ra là hơi bẩn thôi chứ mưa nhỏ k việc gì cả, BT mỏng mà theo thưa nữa thì cũng k cần đầm :D

Sơn Xì

Xe hơi
Nhường cụ dưới tư vấn ạ.

alphacoi

Xe tải
Mưa nhỏ sao lại không sao, nó sẽ làm thay đổi tỷ lệ nước theo tiêu chuẩn trong bê tông, làm bê tông giảm độ cứng. Trời mù ẩm nước không rơi thành giọt mới tốt.

Kien Nguyen 96

Xe hơi
25d Ngõ 182 Bạch Đằng , Hoàn Kiếm , Hà nội
Website
www.facebook.com

nguoi_nao_do

Xe đạp
Dự án nếu là giới hạn thời gian buộc phải xong thì em nghĩ cái này thấm vào đâu (em fun tí :D)

NgaoDa

Xe buýt
Trời thì mưa mà vẫn đổ bê tông xi măng mặt đường.
Dùng gầu máy xúc bánh xích để san, gạt ấn bê tông xuống chứ không dùng đầm dùi, đầm bàn và các loại đầm bê tông theo tiêu chuẩn.
Đúng quy trình, cụ nhé. =))

nam0861611

[Tịch thu bằng lái]
làm giả ăn thật, thật thật giả giả

Happygotravel

Xe hơi
130F Thái Thịnh, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.happygotravel.com.vn
Đổ bê tông bên dưới rồi thảm thêm 1 lớp đá + nhựa nữa mà cụ. Đổ bê tông trời mưa nhỏ không hề ảnh hưởng j nhé. còn nếu địa hình đồi núi, không có lún sụt nhiều nhì không nhất thiết phải đầm nhiều. :)) có lẽ mấy bác này thấy k cần đầm nhiều nên bỏ qua công đoạn đầm chăng?