[Funland] Công nghiệp quốc phòng Việt Nam đã có nhiều bước tiến mới

Dawnglow

Xe tải
Website
www.khachsantour.vn
Mình ra ngoài làm điếu thuốc ly cà phê.
Các cụ cứ múa phím thoải mái nhé. 15 phút sau mình vào trả lời các cụ.
Mình nhắc lại là mình chỉ trả lời các còm có lý lẽ nghiêm túc nhá.

Ngo Rung

Xe lăn
Ủa, có chuyện gì mà các cụ lại lôi nhau vào đây vật nhau vậy?! :-??

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Em thực sự buồn vì nhận thức thế này tồn tại ở một nơi đuợc coi là toàn người lớn :(

e thì lại hoàn toàn đồng ý với cụ Đào lỗ gì đó, e nghĩ tốt nhất là việtnam mình nên giải tán công nghệ quốc phòng thì tốt hơn, chỉ giữ lại các đơn vị hậu cần như sx quần áo tư trang, bảo dưỡng súng, chiến xa cho binh sỹ

chắc cụ pain không có kiến thức về quân sự nên ăn nói có phần hồ đồ, e rất thông cảm cho cụ

Dawnglow

Xe tải
Website
www.khachsantour.vn
Đúng, với lối nghĩ như cụ thì trừ bản thân cụ ra, vẫn có những thứ đáng để nói. Cái gì cũng khen thì đúng là thối, nhưng cái đáng khen mà cũng ko dám khen, thậm chí tự ti thái quá thì cũng bi kịch. Cái thế giới của sự sáng tạo nó ko đơn giản như suy nghĩ của cụ. Có vài thứ quá đỗi đơn giản em muốn nhắc cụ để ý: Vũ khí, trừ vài thứ thế hệ mới thì gần như tất cả đều từ những thời thế chiến II đến giờ, vẫn nguyên bản như vậy. Thứ nữa, thiết bị và công nghệ quốc phòng là thứ công nghệ đỉnh cao, nó ko phải là mấy tấm tôn thích gò thế nào cũng được. Em kể cụ nghe chuyện thế này: cách đây chục năm, em làm việc với một thằng Mỹ về sản phẩm...vỏ bao con nhộng sản xuất tại Thái Lan. Vẫn dây chuyền công nghệ đó SX tại Mẽo thì OK, nhưng khi chuyển sang Thái: nó mất 3 năm để nhiệt đới hóa, bởi ko hiểu sao nó cứ bị chảy nước: nóng ẩm. Có đơn giản ko cụ?
Cụ làm bài tập đơn giản này nha: Cụ nhớ lại hoặc có thể tìm lại các xe máy thiết kế trước những năm 90 và so với hiện nay: cái núm bật xi nhan có gì thay đổi, ưu nhược so với kiểu cũ, độ khó về công nghệ đến đâu...và vì sao mất hàng vài chục năm người ta mới nhận ra sự thay đổi tí tẹo ấy? Nếu cụ ko làm được bài tập này thì hãy cố nâng niu cái gì người khác làm được nhé.
Đấy là những thứ đơn giản. Còn cái cụ đòi: nếu nó dễ làm thì liệu trên thế giới này có phải lệ thuộc vào mươi nước có khả năng SX, mà bản nó bán cho mình bao giờ cũng chậm hơn về công nghệ, thấp hơn về tính năng? Nếu nó dễ thì có đến mức mỗi quả tên lửa trị giá cỡ chục tỷ đồng (không kể hệ thống phóng...)? Nếu nó dễ làm thì có đến mức mỗi cái cánh trong tua bin động cơ Trent 900 trị giá bằng một con Mer xịn? Dễ sao ko làm đi?
Nhìn lại thì mỗi bài này là nghiêm túc, mặc dù có chửi xéo em. Giờ em bỏ qua phần chửi xéo, trả lời cụ một cách nghiêm túc và cũng là trả lời cho các fan của súng phóng lựu.
Bài của cụ phía trên dài lòong thòong nhưng chung quy lại thì chỉ có 2 ý:
1. công nghệ quốc phòng thiệt là khó, ngoài mấy nước lớn ra thì chả có nước nào có tiến bộ gì từ sau WW2.
2. vì thế, ta tự chế ra cái ống phóng và lựu là đáng tự hào rồi.

Em xin trả lời cụ như sau:
1.Đúng.
2. Sai.
Suy ra, toàn bộ bài phản biện trên vô giá trị.
Vì sao 2 sai. Xin đọc các dòng sau:
Công nghệ QP là để bảo vệ đất nước. Vậy đất nước ta có nguy cơ xâm lược từ đâu? Từ Trung Quốc.
Vậy thì những cái chúng ta sản xuất được phải mang đi so với ai? Với TQ. Không ai chuẩn bị đồ đi đánh TQ mà lại mang đồ ra đi so với ... Lào, Cam.
Cái thành quả mà cụ vừa làm được là mấy cái súng phóng lựu vác vai đó mà mang đi so với tên lửa của thằng khựa thì nó không thèm liếc một cái an ủi.
Khi nào cụ có cơ hội dùng mấy cái súng đó để đánh nhau với khựa? Trả lời là khi mà toàn bộ Hà Nội và Sài Gòn thành đống gạch vụn và trên mặt đất đầy xe tăng và bộ binh của khựa thì cụ mới có cơ hội dùng mấy thứ đó. Vậy cụ tự hào về mấy cái đó chả khác đoé nào cụ đang chuẩn bị cho một tình thế là HN, SG thành đống gạch vụn?
Để răn đi thằng khựa, không cho nó bắn tên lửa qua ta, thì phải làm được tên lửa ngang tầm của nó, số lượng máy bay ngang với nó, tàu phải nhiều như nó, to như nó, thì mới tránh được nguy cơ chiến tranh với nó.
Hôm nay, cụ làm được cái súng phóng lựu, cụ mời cả đại tướng Trần Quang Thanh, bộ trưởng quốc phòng xuống xem, và cho rằng vị ấy cần phải chứng kiến cái thành tựu mà cụ vừa đạt được, thì khác đoé gì cụ yên cái vị là một nước nhỏ, nhược tiểu, để thằng khựa nó bóp mũi lúc nào biết lúc đó.

Chỉnh sửa cuối:

Dawnglow

Xe tải
Website
www.khachsantour.vn
Thằng nào nhái là vì cái lợi trước mắt, cái mất lớn nhất là động lực sáng tạo và tính dẫn đâu. Mẽo ko ngu khi nó đề cao sở hữu trí tuệ, có thế nó mới dẫn đầu...cụ có hiểu cái nhẽ đơn giản tột cùng ấy ko ạ? Cụ cho con cái cụ đi học, tập tính cộng trừ chi cho mệt óc, mua cho nó cái máy tính casio mấy trăm, tính bét nhè...học viết chi cho mỏi tay, mua cho nó cái máy tính, phỏng ạ.
Cụ nói cái này chả khác gì một cậu học sinh lới 10, rất lý thuyết và sáo rỗng.
Thưa với cụ. Chúng ta không nhái ai, để khuyến khích động lực sáng tạo, vậy chúng ta đã sáng tạo được gì? Khi TQ đã phóng vệ tinh, phóng tên lửa đạn đạo (xin hỏi, cụ biết tên lửa đạn đạo là gì không vại?), thì mấy bác nông dân vì muốn tự sáng tạo, đang mày mò đóng cái máy bay, mà chỉ biết ghép cái nọ vào cái kia, chứ bẩu công thức luyện kim để làm cái trục quay cánh quạt thế nào thì có ông nào trả lời được đâu? Đợi cụ sáng tạo, đợi đến bao giờ. Vậy thì để cho nó nhanh, cụ lấy một cái máy bay hiện đại nhất của nó về, cụ copy y chang, mổ kim loại ra mà xem công thức, luyện y như thế, có phải là nhanh không? Và làm được như thế, đã là rất tuyệt rồi. Và rõ ràng trước mắt là cụ đoé thể nào nhái được một cái máy bay hay một cái tầu ngầm mặc dù cụ đã mua cả hơn chục chiếc Suxx và 6 chiếc tàu ngầm.
Còn mấy nước lớn, khi thằng kia có cái mới hơn thằng này, thì nó cử tình báo qua đánh cắp cho được tài liệu, bắt cóc nhà khoa học, rồi còn tổ chức đánh cướp sản phẩm về mà nhái. Nó chỉ nghiên cứu khi không ăn cắp được và cả thế giới chưa có thằng nào tiến bộ hơn bản thân nó.

Cụ hiểu chưa?
Cụ đem cái lý thuyết sáng tạo, tự lực cánh sinh để dạy học sinh lớp 10 đi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ga-mo

Xe đạp
Nhìn lại thì mỗi bài này là nghiêm túc, mặc dù có chửi xéo em. Giờ em bỏ qua phần chửi xéo, trả lời cụ một cách nghiêm túc và cũng là trả lời cho các fan của súng phóng lựu.
1. công nghệ quốc phòng thiệt là khó, ngoài mấy nước lớn ra thì chả có nước nào có tiến bộ gì từ sau WW2.

1.Đúng.
2. Sai.
Công nghệ QP là để bảo vệ đất nước. Vậy đất nước ta có nguy cơ xâm lược từ đâu? Từ Trung Quốc.
Vậy thì những cái chúng ta sản xuất được phải mang đi so với ai? Với TQ. Không ai chuẩn bị đồ đi đánh TQ mà lại mang đồ ra đi so với ... Lào, Cam.
Cái thành quả mà cụ vừa làm được là mấy cái súng phóng lựu vác vai đó mà mang đi so với tên lửa của thằng khựa thì nó không thèm liếc một cái an ủi.
Khi nào cụ có cơ hội dùng mấy cái súng đó để đánh nhau với khựa? Trả lời là khi mà toàn bộ Hà Nội và Sài Gòn thành đống gạch vụn và trên mặt đất đầy xe tăng và bộ binh của khựa thì cụ mới có cơ hội dùng mấy thứ đó. Vậy cụ tự hào về mấy cái đó chả khác đoé nào cụ đang chuẩn bị cho một tình thế là HN, SG thành đống gạch vụn?
Để răn đi thằng khựa, không cho nó bắn tên lửa qua ta, thì phải làm được tên lửa ngang tầm của nó, số lượng máy bay ngang với nó, tàu phải nhiều như nó, to như nó, thì mới tránh được nguy cơ chiến tranh với nó.
Hôm nay, cụ làm được cái súng phóng lựu, cụ mời cả đại tướng Trần Quang Thanh, bộ trưởng quốc phòng xuống xem, và cho rằng vị ấy cần phải chứng kiến cái thành tựu mà cụ vừa đạt được, thì khác đoé gì cụ yên cái vị là một nước nhỏ, nhược tiểu, để thằng khựa nó bóp mũi lúc nào biết lúc đó.
Mình xin tiếp lời Cụ như sau :
Kỹ thuật VN mà so TQ thì Mình so làm sao.Cái tự hào ở đây là mình đã có thể tự làm ra được khí tài quân sự(không bằng TQ),bớt lệ thuộc vào các nước lớn
Còn so với TQ ư,Mỹ còn phải lăn tăn,Việt Nam đang ở vị rí nào mà đú với TQ
Mà Mình có nói nhiều,chắc cụ cũng không hiểu,cái mặt cụ nó cứ dại dại ấy

Kính cụ 1 ly

Chỉnh sửa cuối:

Bigisbest

Xe container

1.Đúng.
2. Sai.
Kinh, gớm được cụ khen bài nghiêm túc, chưa kịp sướng xong thì nhìn xuống phần phản biện của cụ, em buồn muốn ngất. Vậy em hỏi cụ nhá, cụ nên trả lời trực diện vào từng ý kiến phản biện, đừng lòng thòng chẳng ăn nhập vào đâu.
1/ Bé ko thèm làm, lớn ko làm được...nghĩ như cụ thì cái thân phận nhược tiểu từ đâu ra? từ chính cái suy nghĩ của cụ đấy. Cụ chê tất thảy theo kiểu mày làm được gì cũng ko đáng...phản biện để làm cho tốt lên thì được, nhưng phủ nhận sạch trơn, tự nhận và tự khẳng định mình là nhược tiểu thì còn gì đáng khinh hơn, cụ nhể? Cách nghĩ như cụ, ngàn đời nữa cũng là nhược tiểu. Thế ngày xưa mà các cụ cũng ngồi so từng món với thiên hạ, chắc có lẽ giờ này cụ đang ở xứ mô trong hệ mặt trời này chứ ko phải đang ngồi chỗ đó gõ phím phỏng ạ?
2/ Cụ lấy một thứ là súng phóng lựu ra để so với tên lửa liên lục địa? Thông minh...thế Mỹ có cần cái này ko cụ? hay quân đội Mỹ toàn tên lửa hành trình và bom thôi, ko cần ba cái thứ lặt vặt này?
Ờ, mà cái lập luận này của cụ, nếu cụ dịch sang tiếng Tung của rấn thì...cũng áp dụng được đấy. Bởi vì những thứ mà Tung của rấn làm, xin lỗi cụ nhá: vĩnh viễn ko bao giờ có cửa đọ với đồ US, đồ Nga, đồ Israel... vì cụ cứ múa theo con khỉ mà xem: ko bao giờ đúng nhịp mà luôn sau một nhịp =)).
Còn nói cái chiện đống gạch vụn, MK, cái tư duy nhược tiểu nó ăn vào tủy cụ rồi, cán cân những năm 70 thế kỷ trước mà Mẽo còn chưa làm nổi, bây giờ thế giới phẳng này, cửa nào để Tung của làm được vậy? Thế giới mà cứ so kho vũ khí thuần túy với nhau thì thưa cụ, giờ này đang đuổi nhau vụt nhau bằng gậy ráo, trang phục chiến tranh toàn lá chuối thôi. Mà chắc có lẽ thế giới này chỉ còn một hoặc hai quốc tịch: US or Russia...vì chỉ có hai ông lớn này mới đủ năng lực hạt nhân để nướng bên kia thành gạch. Anh Tàu á? Chưa đủ tuổi ngồi chung chiếu, cụ nhá.
Đến cái tên ông đại tướng Bộ trưởng cũng ko nhớ nổi hay sao cụ? Thưa cụ đáng kính muôn phần là: Ko phải ai mời, mà ông ấy, với tư cách đứng đầu BQP thì ông ấy có trách nhiệm về mọi mặt, trong đó việc kiểm tra một thứ vũ khí mới, để đánh giá và đưa vào trang bị là một phần của cả một tư duy chiến thuật, một xu thế trang bị, một hệ thống thiết bị sản xuất, bảo trì, hậu cần kỹ thuật... nó ko đơn giản như cụ nghĩ là mua một cái TV về nhà cắm điện bật tạch là xem.
Thôi, cụ tranh luận thế là em biết rồi, em nói thẳng là nếu chưa đủ lý để nói cho tròn vành rõ chữ thì nên khiêm tốn, nghĩ cho kỹ càng, đọc nhiều...chứ cái bài tập em ra cho cụ dễ thế mà cụ chẳng làm.

Dawnglow

Xe tải
Website
www.khachsantour.vn
Thôi, cụ tranh luận thế là em biết rồi, em nói thẳng là nếu chưa đủ lý để nói cho tròn vành rõ chữ thì nên khiêm tốn, nghĩ cho kỹ càng, đọc nhiều...chứ cái bài tập em ra cho cụ dễ thế mà cụ chẳng làm.
Đọc cái bải dài thòng của cụ, em định khai sáng cho cụ vài dòng.
Nhưng đọc đến cái này, em lại xếp cụ vào thành phần tỏ ra nguy hiểm.
Túm lại là: chán chả buồn chửi.

Mời cụ khác vào nào.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Kinh, gớm được cụ khen bài nghiêm túc, chưa kịp sướng xong thì nhìn xuống phần phản biện của cụ, em buồn muốn ngất. Vậy em hỏi cụ nhá, cụ nên trả lời trực diện vào từng ý kiến phản biện, đừng lòng thòng chẳng ăn nhập vào đâu.
1/ Bé ko thèm làm, lớn ko làm được...nghĩ như cụ thì cái thân phận nhược tiểu từ đâu ra? từ chính cái suy nghĩ của cụ đấy. Cụ chê tất thảy theo kiểu mày làm được gì cũng ko đáng...phản biện để làm cho tốt lên thì được, nhưng phủ nhận sạch trơn, tự nhận và tự khẳng định mình là nhược tiểu thì còn gì đáng khinh hơn, cụ nhể? Cách nghĩ như cụ, ngàn đời nữa cũng là nhược tiểu. Thế ngày xưa mà các cụ cũng ngồi so từng món với thiên hạ, chắc có lẽ giờ này cụ đang ở xứ mô trong hệ mặt trời này chứ ko phải đang ngồi chỗ đó gõ phím phỏng ạ?
2/ Cụ lấy một thứ là súng phóng lựu ra để so với tên lửa liên lục địa? Thông minh...thế Mỹ có cần cái này ko cụ? hay quân đội Mỹ toàn tên lửa hành trình và bom thôi, ko cần ba cái thứ lặt vặt này?
Ờ, mà cái lập luận này của cụ, nếu cụ dịch sang tiếng Tung của rấn thì...cũng áp dụng được đấy. Bởi vì những thứ mà Tung của rấn làm, xin lỗi cụ nhá: vĩnh viễn ko bao giờ có cửa đọ với đồ US, đồ Nga, đồ Israel... vì cụ cứ múa theo con khỉ mà xem: ko bao giờ đúng nhịp mà luôn sau một nhịp =)).
Còn nói cái chiện đống gạch vụn, MK, cái tư duy nhược tiểu nó ăn vào tủy cụ rồi, cán cân những năm 70 thế kỷ trước mà Mẽo còn chưa làm nổi, bây giờ thế giới phẳng này, cửa nào để Tung của làm được vậy? Thế giới mà cứ so kho vũ khí thuần túy với nhau thì thưa cụ, giờ này đang đuổi nhau vụt nhau bằng gậy ráo, trang phục chiến tranh toàn lá chuối thôi. Mà chắc có lẽ thế giới này chỉ còn một hoặc hai quốc tịch: US or Russia...vì chỉ có hai ông lớn này mới đủ năng lực hạt nhân để nướng bên kia thành gạch. Anh Tàu á? Chưa đủ tuổi ngồi chung chiếu, cụ nhá.
Đến cái tên ông đại tướng Bộ trưởng cũng ko nhớ nổi hay sao cụ? Thưa cụ đáng kính muôn phần là: Ko phải ai mời, mà ông ấy, với tư cách đứng đầu BQP thì ông ấy có trách nhiệm về mọi mặt, trong đó việc kiểm tra một thứ vũ khí mới, để đánh giá và đưa vào trang bị là một phần của cả một tư duy chiến thuật, một xu thế trang bị, một hệ thống thiết bị sản xuất, bảo trì, hậu cần kỹ thuật... nó ko đơn giản như cụ nghĩ là mua một cái TV về nhà cắm điện bật tạch là xem.

cụ viết dài thế này thì cụ Đào ko đọc dc đâu

túm cái nài nà:

1. cụ đào bẩu là không nên sx vũ khí
2. nếu có đánh nhau ( mà chỉ đánh nhau với TQ) thì nên đầu hàng ngay & luôn ạ

Bigisbest

Xe container
Đọc cái bải dài thòng của cụ, em định khai sáng cho cụ vài dòng.
Nhưng đọc đến cái này, em lại xếp cụ vào thành phần tỏ ra nguy hiểm.
Túm lại là: chán chả buồn chửi.

Mời cụ khác vào nào.
Dạ kính cụ muôn phần, em cũng thích mình nguy hiểm lắm nhưng ko dám ạ. Thế thỉnh cụ chỉ em vài đường cơ bản ngõ hầu phòng thân đi ạ. Sao em đã ngỏ nhời hỏi mà cụ lại ko dành vài lời vàng ngọc khai sáng cho chính những câu nói của em ạ?
Này nhá: Tranh luận, thể hiện ý kiến thoải mái, ko được phép dùng chữ "chửi" với bất cứ ai. Mời tạm cụ ly vang cho cái thái độ này. Ngoài ra thì vẫn hóng thêm ý kiến vàng thị ngọc của cụ.

BM-27 Uragan

Xe buýt
e thì lại hoàn toàn đồng ý với cụ Đào lỗ gì đó, e nghĩ tốt nhất là việtnam mình nên giải tán công nghệ quốc phòng thì tốt hơn, chỉ giữ lại các đơn vị hậu cần như sx quần áo tư trang, bảo dưỡng súng, chiến xa cho binh sỹ

chắc cụ pain không có kiến thức về quân sự nên ăn nói có phần hồ đồ, e rất thông cảm cho cụ
Phiền cụ múa vài bài về kiến thức quân sự cho bọn em lác mắt mí ạ ;))

BM-27 Uragan

Xe buýt

1.Đúng.
2. Sai.
Vậy thì những cái chúng ta sản xuất được phải mang đi so với ai? Với TQ. Không ai chuẩn bị đồ đi đánh TQ mà lại mang đồ ra đi so với ..............................................
Thế theo cụ thì mấy loại vũ khí cá nhân kia không cần sản xuất ? Chỉ cần làm những loại to lớn ? Thôi em cứ hỏi mấy câu ngăn ngắn cho cụ dể đọc nhể ;))

phi_civic

Xe đạp
Em đọc hết lèo 9 trang thì nhận thấy các cụ toàn trốn quân dịch mà nói chuyện súng ống chiến tranh...
em thấy giống xem quang tèo với giang còi quớ.

=))

BM-27 Uragan

Xe buýt
Lão Ngo Rung hôm nay đanh đá kinh nhể =))
Cụ Đào Lổ không thấy trả lời em mà bỏ chạy là sao ý nhể :-??

BM-27 Uragan

Xe buýt
:D
Câu hỏi dành cho cụ là : có bao nhiêu hình thái chiến tranh và gồm những hình thái chiến tranh nào ?
Đấy cụ trả lời đi rồi trưa mai em tiếp cụ :)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TONGIA

Xe lừa
Không biết có chuyện gì với thớt này luôn. :-?

Triumf về coi thớt đi anh.

Cãi nhau là vốn văn hóa đặc trưng của Of ... các cụ tranh luận tránh đả kích cá nhân .. hàng loạt bài ntn đã bị xóa ở trên ...

VMM

Xe đạp
Thế theo cụ thì mấy loại vũ khí cá nhân kia không cần sản xuất ? Chỉ cần làm những loại to lớn ? Thôi em cứ hỏi mấy câu ngăn ngắn cho cụ dể đọc nhể ;))
Lạc đề, về chỗ
:D
Câu hỏi dành cho cụ là : có bao nhiêu hình thái chiến tranh và gồm những hình thái chiến tranh nào ?
Đấy cụ trả lời đi rồi trưa mai em tiếp cụ :)
Luyên thuyên