[Funland] Công nghiệp SX và giá oto tại Triều Tiên.

Xe Tăng 390

Xe tăng
Triều Tiên nó đã sx được ô tô như này rồi mà giờ lại sang VN thăm cái nhà máy đang xây dựng làm gì nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Em thì cũng chả tin dân thường Triều Quốc nó có khả năng động vào đc cái xe. Cái kiểu suốt ngày tem phiêu, ko tiêu tiền mặt, không phải cốp cán đc suất mua xe thì cầm bằng ý tiền ra khéo chưa cưỡi đc xe thì bị bắt trước vì cái tội tư bản bóc lột, dám giàu trên lưng đồng bào nghèo đói.
:D Cụ thuộc bài thế ạ . Em thấy kể ngày xưa ở mình cái xe đạp cũng có số khung. Phát từ điếu thuốc phát đi. Nhìn clip và ảnh Triều Tiên xe đạp nhiều lắm, không hiểu có số khung giống VN ngày bao cấp không nữa?

wtpwt

Xe điện
Cũng có thể, những người khi sinh ra cùng tiếng sấm rền, vòng hào quang trên đỉnh núi chói loà. 4 tuổi đã lái xe tải vượt hàng trăm km, vì tức giận mờ cầm hòn đá ném lên trời xanh rụng ngay một vệ tinh của đế quốc sài lang thì việc chế tạo cái xe ô tô giá 300 USD khéo cũng đạt lợi nhuận 500% rồi đấy ạ.
Cụ làm em nhớ Mao lúc cuối đời bơi qua dòng Dương Tử gì đó với tốc độ bằng xuồng máy.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Chính quyền độc tài mà người đứng đầu đặt quyền lợi của nhân dân lên trên thì sẽ là như vậy.
Nếu thật thế thì đường sá nó không vắng tanh vắng ngắt như thế.

slaz8

Xe ba gác
hỏi klq, không bít sau vụ này Việt sang Triều có dược ưu dãi gì không nhỉ? đi lại có dễ không? cụ nào khái sáng mí

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
hỏi klq, không bít sau vụ này Việt sang Triều có dược ưu dãi gì không nhỉ? đi lại có dễ không? cụ nào khái sáng mí
Câu hỏi này của mụ quá liên quan đấy.

Longwin

Xe hơi
Các thày cứ ngồi đếm lãi cái xe, em cười vãi mứt.
Cái nền kinh tế tập trung thì nó có cho không thì cũng có ảnh hưởng gì đến nó đâu.

moonlife

Xe container

ntt265

Xe tải
Này thì mời các cụ xem bài viết này. Có phải quá lâu rồi bị truyền thông châu âu châu mỹ (thù địch của BTT) xỏ mũi và nói xấu ko?
Cụ gì trên kia bảo là tại sao đường vắng? Đơn giản là cụ đang tiếp nhận thông tin 1 chiều từ phía âu mỹ.
http://motgiadinh.net/nhung-su-that-ve-bac-trieu-tien-va-che-do-doc-tai-cua-gia-dinh-ho-kim.html
Truyền thông vn mình báo chính thống đăng đầy cảnh đói khổ ở đó rồi cụ. Các nc dân ít nhiều đều cao lên, như vn lẹt đẹt cũng lên đc 3cm sau 20 năm. Riêng ng TT thấp đi đáng kể, tới nỗi phải hạ chuẩn chiều cao tuyển vào quân đội từ 145 cm xuống 142 cm năm 2012.
Gái ở vn giờ mà cao 142 là quá lùn chưa nói tới trai.
Đói thế nào mà thế cụ nghĩ đi, xoay sang korea xem cùng gen nó cao thế nào nhé.
Cụ bị tuyên giáo nó tiêm nhiễm ngóa ộp.. Báo chí phương tây... Hài quá... Cụ dễ tin, cũng nên suy luận tý chứ. Nhìn ảnh gày má hóp đít tóp lấy đâu ra mà sướng.

moonlife

Xe container
Truyền thông vn mình báo chính thống đăng đầy cảnh đói khổ ở đó rồi cụ. Các nc dân ít nhiều đều cao lên, như vn lẹt đẹt cũng lên đc 3cm sau 20 năm. Riêng ng TT thấp đi đáng kể, tới nỗi phải hạ chuẩn chiều cao tuyển vào quân đội từ 145 cm xuống 142 cm năm 2012.
Gái ở vn giờ mà cao 142 là quá lùn chưa nói tới trai.
Đói thế nào mà thế cụ nghĩ đi, xoay sang korea xem cùng gen nó cao thế nào nhé.
Cụ bị tuyên giáo nó tiêm nhiễm ngóa ộp.. Báo chí phương tây... Hài quá... Cụ dễ tin, cũng nên suy luận tý chứ. Nhìn ảnh gày má hóp đít tóp lấy đâu ra mà sướng.
Mấy con số báo chí VN đưa chắc gì đã đúng? Tuyên giáo VN nói chắc gì đã chuẩn?
Quan điểm e đã trình bày đủ. E ko tranh luận thêm với đâu ạ.

Xe Tăng 390

Xe tăng
Em thì cũng chả tin dân thường Triều Quốc nó có khả năng động vào đc cái xe. Cái kiểu suốt ngày tem phiêu, ko tiêu tiền mặt, không phải cốp cán đc suất mua xe thì cầm bằng ý tiền ra khéo chưa cưỡi đc xe thì bị bắt trước vì cái tội tư bản bóc lột, dám giàu trên lưng đồng bào nghèo đói.
Đại sứ Việt Nam tại Triều Tiên, ông Lê Quảng Ba nói về đời sống xã hội bên trong một đất nước Triều Tiên bị cấm vận, khép kín:
“Đúng là nếu chỉ đọc báo chí bên ngoài thì tưởng như Triều Tiên rất đói khổ, kiệt quệ. Song nhiều đoàn của Việt Nam và các nước khác sau khi thăm Triều Tiên về đều kinh ngạc: Không ngờ Triều Tiên lại phát triển đến như vậy… Về công nghệ cao, Triều Tiên có nhiều thành tựu mà ta phải ngưỡng mộ. Tiềm lực của người Triều Tiên chính là sức mạnh tinh thần và văn hóa, từ đó dẫn đến tiềm lực quốc phòng của họ… Tôi nghĩ ở đây có vấn đề về thông tin. Chẳng hạn như có 100 thông tin, hình ảnh đăng tải trên thế giới về Triều Tiên thì có đến 80% là từ báo chí phương Tây, hay các nước mà Triều Tiên gọi là thù địch, tức chỉ nói xấu, hay không có thì dựng ra là có. Bản thân Triều Tiên cũng ít đưa hình ảnh của mình ra ngoài, nên dễ dẫn đến bị nhìn nhận sai lệch. Riêng tôi thấy rằng cần bình tĩnh xem xét và đặt lại câu hỏi: “Bao giờ ta có thể làm được như họ?” Trước khi đến, nhiều người cứ nghĩ Triều Tiên là quốc gia vô cùng khốn khổ, người dân thì hiếu chiến, nhưng đó là bởi họ chưa trực tiếp tham quan Triều Tiên. “Trăm nghe không bằng một thấy”, nếu tiếp nhận thông tin qua nguồn gián tiếp, sự sai lệch sẽ rất nhiều”.

--Lamborghini--

Xe lăn
Những thông tin kiểu tem phiếu đói khổ này hình như cũng đc bơm vào đầu chúng ta qua truyền thông âu mỹ. Sự thật thế nào ko ai biết cả.
Giờ có như xưa BTT huyền bí, vẫn có tour du lịch đấy thôi.
Nhìn người dân như mình những năm 80, mặt buồn gầy gò, đường phố vắng tanh xe cộ.

Acient.cutkit

Xe tăng
Không cần nhìn giá, chỉ xem ảnh thành phố và các thiết bị vật dụng (tự cung tự cấp) thì đã hiểu đc công nghệ của họ thế nào. Nó ko đơn thuần là làm đc cái xe đâu :))

mango

Xe tăng
1. sản lượng xe vài trăm cái/năm -> xếp hàng chờ mua, hoặc được phê duyệt
2. mua đc xe đi nữa, mà xăng mua theo tem phiếu với hạn mức ít thì xe cũng chỉ để ở nhà ngắm cho đẹp

em đoán là dân buôn TT đánh hàng TQ về lắm tiền sẽ bỏ tiền ra mua xuất mua xe và gom tem phiếu từ các nhà ko có nhu cầu hoặc cần quy đổi ra thức ăn.

==
Mỗi một ô tô dân sự chỉ được mua 15kg nhiên liệu một tháng (bằng khoảng 21 lít), quản lý bằng phiếu cấp ở sở giao thông, và có để nhận qua đường bưu chính, mỗi lần nhận 12 tháng. Như vậy, kể cả có ô tô, việc đi lại cũng không dễ dàng do chính sách quản lý nhiên liệt ngặt nghèo.

xegiacmo

Xe container
Triều Tiên nó đã sx được ô tô như này rồi mà giờ lại sang VN thăm cái nhà máy đang xây dựng làm gì nhỉ?
Em nghĩ mang tính ngoại giao là chính . Nhìn xe nó làm với cái giá đấy thì em nguyện yêu nước

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Thương hiệu ô tô tại đây khá phong phú gồm Sungri, Pyeonghwa, Seongyang, Neanara (của quân đội), nhưng được biết đến nhiều nhất là Sungri và Pyeonghwa.

"Giá ô tô là điều gây bất ngờ nhất",
Tại đây, chính sách giá ô tô ở Triều Tiên vẫn còn sự phân biệt giữa người trong nước và ngoài nước.
Theo đó, chiếc ô tô nội địa Triều Tiên có mức giá chỉ khoảng 1 - 3 triệu Won Triều Tiên (KPW) và chỉ tương đương 120 - 360 USD. Đây là mức giá dành riêng cho người dân Triều Tiên với tỷ giá 1 USD đổi được 8.300 KPW.

Còn quy đổi trực tiếp từ tiền KPW ra tiền Việt, một chiếc ô tô Triều Tiên dành cho người Triều Tiên chỉ tương đương 21-70 triệu đồng Việt Nam.

Tuy nhiên, nếu những chiếc ô tô trên được bán cho người nước ngoài thì sẽ đắt gấp tới 83 lần, giao động từ 10.000- 30.000 USD, tương đương 230-695 triệu đồng.

Một chiếc xe Van có giá 630.000 KPW (khoảng 15,75 triệu VND)

Chiếc Pyonghwa "Koku" 1516 có giá 1,09 triệu won (tương đương 22 triệu đồng) dành cho người Triều Tiên, nhưng người nước ngoài sẽ phải mua với giá hơn 10.000 USD- 230 triệu đồng. (ảnh: Vũ Nam Phương)

Chiếc sedan có tản nhiệt hơi giống xe Volkswagen này có giá 1,79 triệu won (khoảng 215 USD với người Triều Tiên và 17.900 USD với người nước ngoài) (ảnh: Vũ Nam Phương)
https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/o-to-trieu-tien-thoi-ong-kim-jongun-sieu-re-chi-21-trieu-20190227151110493.htm
Cụ viết thiếu số 0 trong giá bán cho dân rồi, từ 1k2 đến 3k6 mới đúng chứ ?
Giá bán xe siêu rẻ cho dân nhưng ít người mua được

DidiLe

Xe container
Người OF
Chính quyền độc tài mà người đứng đầu đặt quyền lợi của nhân dân lên trên thì sẽ là như vậy.
ồ không, Dân chủ nhân dân mà cụ.

có độc tài đâu, không xhcn luôn nha!

Vulcan V70

Xe trâu
Giá rẻ như thế là " giá cung cấp" cho các cán bộ cấp cao đó các Cụ.
Phó thường dân đừng có mơ