[Funland] Công nhân đình công và 2% lương nuôi công đoàn

honglong1

Xe điện
Cụ không muốn đóng thì cụ xin ra thôi. Toàn hoạt động tự nguyện cả.

jany

Xe tăng
Công ty tính kĩ quá hóa dại thôi. Ban đầu ít hàng => cho công nhân nghỉ sớm 2 ngày (2 ngày này nghỉ không lương, cty không mất gì). Sau đó nhiều hàng thì giở quẻ bắt công nhân ở lại làm thêm. Nghỉ tết đâu phải như thứ 7, cn đâu, người ta phải lên kế hoạch, mua vé tàu xe, máy bay, đưa đón con cái để còn về. Giờ đùng 1 cái phải hủy hết, bao nhiêu kế hoạch lỡ hết.
BLĐ công ty vì cái lợi của bản thân mà bỏ qua lợi ích của số đông công nhân thì họ phản ứng là đúng rồi. Công nhân đi làm là bán sức lao động lấy tiền, chứ có phải bán thân làm nô lệ đâu mà chủ thích sao phải chịu vậy. Bọn chủ ĐL, TQ, HQ (và nhiều chủ VN) vẫn có thói coi người làm là người ở như thời phong kiến vậy.

sontranvu

Xe điện
Công đoàn ở bên nc ngoài là đâu tranh cho quyền lợi CN chứ ở vn CĐ có khi làm *********.:))

freechoice

Xe tăng
Các cụ đang nhầm lẫn giữa KPCĐ và Đoàn phí CĐ đó ạ. KPCĐ là 2% trích dựa trên lương xác định đóng BH của NLĐ và cái này là DN nộp, 1% ĐPCĐ là NLĐ tham gia tổ chức CĐ đóng (đây là e chưa tính tỷ lệ nộp lên CĐ cấp trên và tỷ lệ giữ lại nhé), các cụ k tham gia thì k đóng, có ai bắt đâu;))
2% của doanh nghiệp cũng là tiền, 1% của công nhân cũng là tiền. Cầm cả tỷ bạc cũng phải làm được gì xứng đáng phải không cụ?

Fim

Xe điện
Với hơn 1 tỷ thì chúng ta có thể làm được gì nhỉ?
trả lương cho bch công đoàn cty mỗi tháng tầm chục triệu.
thăm hỏi biếu quà cho cnv, các chế độ ốm đau ủng hộ đoàn viên khó khăn blabla.
nộp lên cơ số % trong đó cho cđ tp

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi em chi cho công đoàn hơn con số 2% rất nhiều.
Nhiều khi vẫn dành những sản phẩm phụ để công đoàn có thêm quỹ!!!

congchi

Xe điện
Công ty xử lý kém.

Em làm mảng xây dựng, yêu cầu tăng ca mà không đi làm thì ok, chả đuổi, nhưng những chú đó chả bao giờ được xếp tăng ca nữa.
Công nhân họ thu nhập rất nhiều từ tăng ca.

hauyenhd

Xe container
2% của doanh nghiệp cũng là tiền, 1% của công nhân cũng là tiền. Cầm cả tỷ bạc cũng phải làm được gì xứng đáng phải không cụ?
Cụ ei. Vấn đề cụ k làm thì k biết chứ cty tư nhân đa phần là thế này nhé: thứ nhất là vì DN nó đóng và có tỉ lệ giữ lại vs nộp lên CĐ cấp trên nên thường thoả thuận với CĐ cấp trên đóng ở 1 con số nào đó thôi cụ và DN nộp theo số đấy nên tiền trích nộp về phía DN rất ít, k trích lập thì k có CP khi tính thuế thôi chấm hết. Thứ 2 là Đoàn phí CĐ nó như cái quỹ lớp thôi đã ít lại còn chuyển lên CĐ cấp trên 1 phần nữa lại còn ít hơn. Nên có trách thì trách cái bọn CĐ cấp trên ngậm miệng ăn tiền, vô tích sự.

Tuỳ từng DN, ngành nghề cụ ạ, công đoàn ngành nó còn ít sợ chủ DN chứ công ty tư nhân lấy đâu ra lương CĐ, chỉ có hoặc k có phụ cấp. E đang là Chủ tịch CĐ đây cty e cũng gần nghìn con người số tiền e nhận cả năm là 0đ cụ ạ nói gì BCH CĐ.

Lelong1411

Xe tăng
2% KPCĐ đó là DN nó đóng dựa trên mức lương đóng BH của CN chứ tiền lương của CN đâu. Nhưng cái KPCĐ đấy nộp lên LĐLĐ cũng rặt 1 lũ ăn hại thôi, năm đc vài đợt nó tuyên truyền với hoạ chăng khám sức khoẻ vớ vẩn cho. Cty này có 100% vốn nước ngoài thì còn làm thế này đc chứ cty Việt Nam chả ăn thua.
Chả biết cụ làm cơ quan ở đâu. Chứ như cơ quan em toàn âm :)). Tiền quà tết, du xuân, du lịch, thăm hỏi người ốm.... cụ nghĩ nó chỉ thu mà ko chi à :v

Fim

Xe điện
Cụ ei. Vấn đề cụ k làm thì k biết chứ cty tư nhân đa phần là thế này nhé: thứ nhất là vì DN nó đóng và có tỉ lệ giữ lại vs nộp lên CĐ cấp trên nên thường thoả thuận với CĐ cấp trên đóng ở 1 con số nào đó thôi cụ và DN nộp theo số đấy nên tiền trích nộp về phía DN rất ít, k trích lập thì k có CP khi tính thuế thôi chấm hết. Thứ 2 là Đoàn phí CĐ nó như cái quỹ lớp thôi đã ít lại còn chuyển lên CĐ cấp trên 1 phần nữa lại còn ít hơn. Nên có trách thì trách cái bọn CĐ cấp trên ngậm miệng ăn tiền, vô tích sự.

Tuỳ từng DN, ngành nghề cụ ạ, công đoàn ngành nó còn ít sợ chủ DN chứ công ty tư nhân lấy đâu ra lương CĐ, chỉ có hoặc k có phụ cấp. E đang là Chủ tịch CĐ đây cty e cũng gần nghìn con người số tiền e nhận cả năm là 0đ cụ ạ nói gì BCH CĐ.
Em thắc mắc tí theo mặt thực tế : Cụ làm chủ tịch CĐ mà nhận cả năm 0đ thì cụ làm làm gì ?

freechoice

Xe tăng
Chả biết cụ làm cơ quan ở đâu. Chứ như cơ quan em toàn âm :)). Tiền quà tết, du xuân, du lịch, thăm hỏi người ốm.... cụ nghĩ nó chỉ thu mà ko chi à :v
Em không hiểu lắm chức năng chính của công đoàn là gì. Họ có công khai và minh bạch chi tiêu không cụ.
Nếu chỉ đơn giản là mấy cái cụ nói thì thà họ tự góp tiền với nhau, đỡ tiền nuôi cả 1 hệ thống.

coolpix8700

Xe ngựa
Công ty xử lý kém.
Em làm mảng xây dựng, yêu cầu tăng ca mà không đi làm thì ok, chả đuổi, nhưng những chú đó chả bao giờ được xếp tăng ca nữa.
Công nhân họ thu nhập rất nhiều từ tăng ca.
Ở cty em thì không phải người lao động nào cũng được chọn khi cần làm thêm giờ.
Thêm giờ thì lương phải trả thêm cao hơn bình thường từ 2 đến 3 lần, cho nên chỉ những người có khả năng làm được với năng suất tốt mới được chọn!

Lelong1411

Xe tăng
Hình như vẫn còn thiếu tết dương và têt âm nữa thì phải. Mình đóng vào thì nhận lại cũng tương đương chả mất gì.
âm dương là quỹ phúc lợi của cty.Ko đc hạch toán vào công đoàn cụ nhé. Thông thường chi là: du lịch, du xuân, ma chay cưới hỏi ốm đau

hauyenhd

Xe container
Em thắc mắc tí theo mặt thực tế : Cụ làm chủ tịch CĐ mà nhận cả năm 0đ thì cụ làm làm gì ?
Cty e truyền thống TP Tài chính kiêm CTCĐ từ bao năm, e chuyển vào làm cái ẵm luôn cái chức mà k ông nào làm mới đen cụ ạ. 1 là kiêm 2 là out thì cụ bảo lựa chọn thế nào. Mà cty e trước trên HN thuộc ngành GT cũng vậy thôi. Công ty nó k thực hiện hoặc thực hiện k đầy đủ theo luật đấy, làm gì nhau, kiểm tra chán rồi có sao đâu. Công ty e hoạt động đến giờ là 27 năm liên tục rồi đấy cụ, tham gia CĐ chắc cũng lâu lắm rồi chứ k phải mới thành lập đâu.

Lelong1411

Xe tăng
Hình như vẫn còn thiếu tết dương và têt âm nữa thì phải. Mình đóng vào thì nhận lại cũng tương đương chả mất gì.
âm dương là quỹ phúc lợi của cty.Ko đc hạch toán vào công đoàn cụ nhé. Thông thường chi là: du lịch, du xuân, ma chay cưới hỏi ốm đau
Em không hiểu lắm chức năng chính của công đoàn là gì.
Họ có công khai và minh bạch chi tiêu không cụ.
Em ko phủ nhận công đoàn xứ ta chỉ cho có là chính, chứ đợi bảo vệ thì phải do người đứng đầu công đoàn có... máu hay ko (số này ít). Nhưng cụ nói thu tỷ bạc để làm gì thì em trả lời là để làm thế đó :)) chứ cụ đừng nghĩ công đoàn nó chỉ ăn chứ ko ị ra :D. Phần lớn quỹ công đoàn may thì đủ chi đơn giản vì 1 chuyến đi du lịch mà xa cũng gần cạn quỹ rồi. Đối vs các công ty có dính tý nhà nc phải nộp 1% nuôi công đoàn cấp trên :v.