[Funland] Công tác ở tỉnh lẻ hay về Hà Nội

LunaLX

Xe tải
Nếu là em, thì em ở quê
Thu nhập thế là ổn
Nhà cửa, vợ con, hạnh phúc yên ấm đàng hoàng
Không khí trong lành, thực phẩm sạch hơn
PS: Ở quê không phải là không phát triển được đâu cụ nhé, thậm chí đôi khi cơ hội còn tốt hơn ! Kinh doanh thêm hoặc quan hệ rộng hơn là cũng là cơ hội đấy !
Quê em giờ cũng chả còn trong lành nữa cụ ơi, từ ngày có KCN thì đời sống người dân cải thiện rõ, công việc cũng khá hơn, nhưng cũng ô nhiễm đấy cụ ạ.

LunaLX

Xe tải
Bạn ấy suy nghĩ lâu dài vì tìm cơ hội phát triển chứ nếu so sánh offer 23tr đấy thì đg nhiên ở quê cho lành. Tội gì 1 mình xa vợ con, cơm đg cháo chợ cho khổ.
Em cũng đã mường tượng được cuộc sống xa vợ con, em ko biết mình có đủ can đảm để bước ra khỏi vùng an toàn của bản thân không nữa cụ ạ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
23 tr 1 tháng ở hn là không ăn thua đâu , chưa kể là không ổn định vì phải xa nhà
16 củ ở quê hơn 23 củ hn, em thật
Chưa có nhà cửa mà mức thu nhập không gấp đôi tỉnh lẻ thì nên ở tỉnh cho lành. Thu nhập hn cao nhưng đồng nghĩa vs chi phí cũng cao thì để ra có khi không bằng ở tỉnh, ở tỉnh gần vk con còn có thời gian chăm sóc vk con, nhà cửa, ...
Nếu là đối thủ mời chào là nó định chơi cụ đấy, đếch trụ được lâu đâu, rủi ro nhiều hơn thành công nên suy nghĩ kỹ.
Về hn làm gì cho bon chen cụ ơi
23tr ở HN không bằng 16tr ở quê đâu. Không khí trong lành, nhất là nhà có đất vườn rộng thì sống thoải con gà mái. khi nào có hứng thì lên HN làm chuyến thay đổi.
23 tr 1 tháng ở hn là không ăn thua đâu , chưa kể là không ổn định vì phải xa nhà
Chưa có gì thì về HN hơi căng, mà chênh với kia gần như =0 thậm chí ko bằng 16tr ở gần nhà
Hà Nội ô nhiễm lắm, cụ ở quê cho trong lành.
Nguời ta mới có 28 niên thôi.

Mới thấy Ofers ý chí thấp thật !

fundraiser

Xe container
Trước tết Dương em cũng lăn tăn 1 trường hợp như cụ này. Đang làm việc ở HN lương khá ổn, có offer trong SG lương gấp 2.3 lần nhưng ko dám chuyển vì sợ lương cao chi phí cao, và quan trọng là môi trường mới hoàn toàn. sắp 4 xịch rồi ngại chuyển kinh người

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

LunaLX

Xe tải
Chỗ mới hẹn em sau khi ăn Tết xong thì trả lời các cụ ạ?
Trước đây em nghĩ bụng bảo là làm ở tỉnh lẻ 1 thời gian, có kinh nghiệm các thứ, sau tiến ra Hà Nội thì sẽ kiếm được việc ngon hơn..vv
Nhưng sau khi lấy vợ vào, rồi đẻ con, rồi được ông bà ngoại cho đất, cũng tự xây cho mình được 1 căn nhà nhỏ, em lại cảm thấy hình như mình an phận thủ thường hơn, ko dám bước ra khỏi vùng an toàn của mình.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đi ắt tới. Giai đoạn đầu đi một mình rồi từng bước từng bước. Không ra biển sao biết sóng lớn, muốn vượt sóng lớn thf phải đóng thuyền to.
Chắc gì HN đã là biển lớn. Đa số các tỷ phú VN đều không xuất phát từ HN. Biết làm thì ở đâu cũng là biển lớn.

yeecoo

Xe buýt
Người ta offer mức lương cao gấp đôi ở quê thì hẵng suy nghĩ cụ ạ.
Chênh nhau có 7 triệu bạc thì chưa đủ để cân nhắc.

Cuongnh5256

Xe điện
Xem xét cơ hội tương lại nữa cụ, 16T nhưng vẫn nhiều cơ hội lên cao thì ngon hơn HN.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chắc gì HN đã là biển lớn. Đa số các tỷ phú VN đều không xuất phát từ HN. Biết làm thì ở đâu cũng là biển lớn.
Em không biết cụ xuất thân từ đâu, bao nhiêu tuổi và đang ở chỗ nào, em nói trên cơ sở cơ hội chung cho các bạn trẻ. Trừ những nhân vật xuất chúng hoặc những người ở tỉnh được hậu thuẫn (số này chả nhiều) thì ra HN, SG, ĐN hoặc các thành phố lớn hơn tỉnh nhà là cơ hội.

kogenzo

Xe buýt
23tr ở HN thì còn kém 16tr ở quê, nhưng cái được ở HN là làm con người năng động hơn, mối qh cũng phát triển hơn từ đấy, tầm nhìn cũng được nâng lên. Theo e cụ nên cân nhắc P/A về HN. Cụ chưa nghe câu:
Đường vô xứ Nghệ quanh quanh
Non xanh nước biếc như tranh họa đồ
Ai vô xứ Nghệ thì vô
Còn choa choa cứ thủ đô choa viền :D

TRANGDC

Xe tăng
32 củ thì mới lên đi :D

matizvan2009

Xe ba gác
Ở lại thì ổn định. Đi thì có cơ hội và đồng thời nó là thách thức phải vươn lên (nhà cửa, cạnh tranh, cơ hội nhảy việc tốt hơn).
Cụ chủ cân nhắc. Đã đi thì khó quay lại quê lắm vì cách nghĩ, cách làm nó khác so với HN SG, về không hội nhập được đâu. Ở tỉnh còn có cái dở là không chấp nhận người quay về nếu đã đi rồi.

Velociraptor

Xe tăng
Em nghĩ được gấp đôi trở lên số 16 củ thì cụ hãy chấp nhận đánh đổi. Mức chênh 5 củ hiện tại thì thậm chí chưa đủ sinh hoạt cá nhân của cụ ở HN.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết cụ xuất thân từ đâu, bao nhiêu tuổi và đang ở chỗ nào, em nói trên cơ sở cơ hội chung cho các bạn trẻ. Trừ những nhân vật xuất chúng hoặc những người ở tỉnh được hậu thuẫn (số này chả nhiều) thì ra HN, SG, ĐN hoặc các thành phố lớn hơn tỉnh nhà là cơ hội.
Em ko xuất phát từ HN, ngoài 30, đang ở chỗ tàm tạm so với thế giới này.

Mandalord

Xe điện
Em 28 tuổi, có gia đình và 1 nhóc, hiện em đang công tác tại tỉnh lẻ (cách khá xa Hà Nội) với mức thu nhập bình quân (cả thưởng các kiểu) khoảng 16 tr/tháng.
Vừa rồi em có nhận đc 1 đề nghị về Hà Nội làm với mức thu nhập bình quân (cũng cả thưởng các kiểu) là 1000 US tương đương 23 triệu/tháng.
Công việc ở Hà Nội đương nhiên sẽ khiến em trưởng thành hơn vì phạm vi quản lý rộng hơn và nói chung Hà Nội thì chắc sẽ khiến con người năng động hơn khi ở tỉnh lẻ, tuy nhiên nếu em đi thì lại xa vợ con, tháng về 2 lần thì cũng 1 triệu tiền xe đi lại, rồi thuê nhà trọ, ăn uống chi tiêu ở Hà Nội..vv
Theo các cụ em phải quyết định như thế nào?
Với mức thu nhập như vậy, liệu em có ổn định lâu dài được ở Hà Nội hay không ? (ổn định lâu dài tức là hướng đến việc mua nhà, chuyển vợ con về..vv)
Em xin cảm ơn các cụ.
Nếu như cụ đi để lấy kiến thức - kinh nghiệm - quan hệ để 1 năm lên lãnh đạo kiếm tiền to thì hẵng đi. Còn không thì thôi đi làm quái gì.