[Funland] Công trình để đời.

Mustang1970

Xe tải
cái Cát linh - Hà đông đội vôn vẫn phải gọi cụ là ông bành tổ ạ :)) :))

cái tường hướng tây em làm kiểu lưới đen này lâu rồi, nhưng phía trên em làm dăm móc sắt, sang đông thì lên thượng thu lại, cũng 3 niên có lẻ rồi nhưng hềnh như chuẩn bị nát rồi ạ ...
Dạ,130k là giá trị thực tế.
Về khai với nhân dân là nghìn tỷ. Nói 130k nó ko xứng tầm với dự án cụ ạ. Haha.

DeLyon

Xe tải
Gái hay trai mà yêu.
Cụ tư vấn nhưng chi phí đội lên thì chả chê. Haha.
Hô hô quan trọng j giới tính :))
Em tư vấn kiểu chống nóng bằng bạt vs lưới như này thì siêu rẻ rồi còn gì. Họ chê vì họ muốn đẹp mà vẫn phải rẻ cơ ạ.

Dự án nghìn tỷ của em. Phải nhanh hỏng thì mới trình dự án mới đc chứ. Hihi.
Thay lớp lưới đen bằng 1 lớp tôn nữa cũng làm khung cách mái trước tầm 20-30cm tha hồ bền, chi phí thì tùy do mua đc tôn cũ hay mới, tôn mới tầm 70-80K 1m, tôn cũ thì tầm 20-30K, sắt và công hàn cũng ko hết nhiều vì mình làm để chống nóng nên ko cần dải sắt dày.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có cái bếp đua ra. Xung quanh lợp tôn. Bình thường mua này nóng như cái hầm. Hôm nay chủ nhật ở nhà vợ mắng lười như hủi. Tức mình em ra mua cuộn lưới về thi công "công trình điều chỉnh nhiệt độ nhà bếp bằng phương pháp giảm bức xạ mặt trời chiếu trực tiếp" - gọi nôm na là chống nắng.
Trước khi làm thì em lên mạng tìm hiểu các kiểu về giá cả, phương pháp. Ôi trời, lên mạng nghe nói thì đúng mùa quít cũng ko làm được. Em liều mình ra ngay cửa hàng đầu ngõ hỏi.
Lưới đen khổ 3m, bán theo cân, 40 cành/1 kg. Nhà em rộng 4m5, mua 2 khổ thì thừa nên em chỉ mua 1 khổ. Em mua 6m dài. Tính ra 120k, tương đương với 20k/1m dài. Các cụ sau này mua thì lưu ý. 10k 1 cuộn thép ly. Tổng thiệt hại 130k.
Mang vật liệu về, cột 4 góc trên mái tôn. Các cụ chú ý cột cách mái tôn khoảng 30cm. Ko nên để cho nó chạm mái, chạm mái lâu ngày rỉ luôn mái tôn.
Kết quả là vợ em mua luôn cho két bia Sapporo, thưởng công. ( May mua bia, chứ lôi vào phòng thì lại mệt).
Nhiệt độ ngoài trời tầm 37-38 độ. Trong nhà tầm 37 độ. Bình thường phải 50 độ. Công nhận hiệu quả rõ rệt.
Nhược điểm chỉ được 1-2 mùa. Nếu làm cơ cấu cơ khí thu lại cất đi thì chắc được lâu hơn.
Nếu cụ nào ở nhà mái tôn thì nên cân nhắc phương pháp này. Hôm trước có cụ hỏi quả nhà hướng tây, em nghĩ nên triển khai làm đi. Cứ mặt tường ánh sáng chiếu vào thì che lại. Ko tốn kém nhưng giảm đươc khá nhiều tiền điều hoà.
Em tưởng cụ là cái biệt thự hay cái nhà thờ...Ai ngờ
Thôi em ra

Phuco2007

Xe lăn
cái Cát linh - Hà đông đội vôn vẫn phải gọi cụ là ông bành tổ ạ :)) :))

cái tường hướng tây em làm kiểu lưới đen này lâu rồi, nhưng phía trên em làm dăm móc sắt, sang đông thì lên thượng thu lại, cũng 3 niên có lẻ rồi nhưng hềnh như chuẩn bị nát rồi ạ ...
Haha, cụ tóm tắt bài đúng bằng 1 câu luôn.
Nhà E hướng Tây nóng thấy mịa. Trình dự án lên chờ thông qua & duyệt chi ngân sách từ gấu mẹ mãi mà chẳng đc duyệt. Đọc công trình & phát minh của cụ, E có thêm động lực theo đuổi nốt phần dự án còn dở dang;)

2 tai 8 banh

Xe container
Nhà E hướng Tây nóng thấy mịa. Trình dự án lên chờ thông qua & duyệt chi ngân sách từ gấu mẹ mãi mà chẳng đc duyệt. Đọc công trình & phát minh của cụ, E có thêm động lực theo đuổi nốt phần dự án còn dở dang;)
đại khái là em chăng cái ri đô bằng lưới đen ngoài tường thoai mà cụ
cơ mà đỡ nóng nhều phết đới ạ :D

Mustang1970

Xe tải
Hô hô quan trọng j giới tính :))
Em tư vấn kiểu chống nóng bằng bạt vs lưới như này thì siêu rẻ rồi còn gì. Họ chê vì họ muốn đẹp mà vẫn phải rẻ cơ ạ.
Làm gì có cái nào rẻ bền tốt đẹp. Câu chém gió của lãnh tụ thôi. Bền đẹp thì ko rẻ. Ngân sách có trăm ba chục nghìn đòi bảo hành 10 năm. Đẹp lung linh như ngọc trinh. Haha.

Mustang1970

Xe tải
Làm xong gấu mẹ vào phòng thì lại bảo biết thế đừng làm. Haha.

lum..zzz

Xe điện
Cụ thử làm cho em phát tường bên hông nhà em đang nóng kinh. Xử lý sao bh nhỉ

motthoidongbim

Xe điện
Nôm na là cụ chủ làm lưới đen che lên mái tôn, cách mái tôn 30cm. Cách này cũng đỡ được tương đối đấy ạ, cụ thay bằng tôn cách nhiệt nữa thì chắc ổn hơn nữa. Bản chất chống nóng là giảm, tránh ánh nắng trực tiếp của mặt trời. Trước nhà em cũng bị một bên tường nắng nóng, em mua lưới đen về treo từ nhà em sang nhà bên cạnh nữa, do nhà sát bên mới là cấp 4 => 3 nhà cùng mát, hết nóng thu lại. Giờ nhà bên xây cao lên rồi, đỡ nóng nhưng bí.

Mustang1970

Xe tải
Em có phải thợ đâu. Cụ đo xem tường cao bao nhiêu mét, dài bao nhiêu, ra hàng mua lưới, trèo lên mái nhà thả cái roẹt. Thế là xong. Mai chả cần bật điều hoà. Nhưng nhớ xin phép hàng xóm.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thay cả hai đi cụ ạ. Nhà hướng tây thì nóng, chủ quản thì trì trệ có biểu hiện thỏa mãn với chiến thắng.;));));))

lum..zzz

Xe điện
Em có phải thợ đâu. Cụ đo xem tường cao bao nhiêu mét, dài bao nhiêu, ra hàng mua lưới, trèo lên mái nhà thả cái roẹt. Thế là xong. Mai chả cần bật điều hoà. Nhưng nhớ xin phép hàng xóm.
luới em sợ gió bay khi giông mất, tường em cao 6 tầng dài 12m nhà hàng xóm bên hông cấp 4 1 tầng
Nôm na là cụ chủ làm lưới đen che lên mái tôn, cách mái tôn 30cm. Cách này cũng đỡ được tương đối đấy ạ, cụ thay bằng tôn cách nhiệt nữa thì chắc ổn hơn nữa. Bản chất chống nóng là giảm, tránh ánh nắng trực tiếp của mặt trời. Trước nhà em cũng bị một bên tường nắng nóng, em mua lưới đen về treo từ nhà em sang nhà bên cạnh nữa, do nhà sát bên mới là cấp 4 => 3 nhà cùng mát, hết nóng thu lại. Giờ nhà bên xây cao lên rồi, đỡ nóng nhưng bí.
Cụ giống em quá

Cụ kêu thợ hàn hàn cho cái khung cao chút ,mua lưới b40 nhớ là lưới nhựa Ko phải sắt cho rẻ, căng nên kiếm cái xô ,thung xống,xong chảo hỏng miễn là cái gì đưbgj đc đất cụ cấy mướp ,hay su su,nho ,bí xanh hay cái gì cụ thích mà là dạng leo ,ngon bổ rẻ lại có đồ rau sạch

DeLyon

Xe tải
Làm gì có cái nào rẻ bền tốt đẹp. Câu chém gió của lãnh tụ thôi. Bền đẹp thì ko rẻ. Ngân sách có trăm ba chục nghìn đòi bảo hành 10 năm. Đẹp lung linh như ngọc trinh. Haha.
Hehe đây là ca điển hình đây thưa cụ. E xin phép nhại lại lời e đã tư vấn cho ko biết bao nhiêu người. Tức là mua lưới đen hoặc bạt như bạt quán nước. Thả từ sân thượng xuống cách tường độ 20-50cm. Phải gia cố hàn móc thép trên thượng để buộc bạt. Cân đối chiều dài, thả bạt cách mặt đất khoảng 50cm tạo khe gió lùa từ đất lên trên cao. Buộc chắc đầu bên dưới bạt tránh gió tung cả bạt lên. Cũng có thể làm từng đoạn vì bạt theo khổ, luồn cây tre mép trên cây tre mép dưới thả lên xuống buộc cho nhanh. Lưu ý mưa bão phải cuốn bạt cất đi nắng ráo lại dùng.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Cái gọi là tôn xốp ko ăn thua đâu ạ. Nhà em trên là tôn xốp, rồi trần thả, vẫn vận vã.
Em dự là sẽ theo chủ thớt, tăng cường lớp trên nữa!

Nguyên tắc chung nhất là ngăn từ gốc thì sẽ luôn là giải pháp tốt, rẻ, hiệu quả nhất
Muốn chống nóng do ánh nắng tốt, cơ bản là ngăn ánh nắng. Nhưng đảan bảo thông thoáng xung quanh thì càng tốt.

Ví dụ đơn giản: đõ cái xe dưới bóng râm phát, nhiệt độ trong xe khác hẳn đỗ xe dưới ánh nắng.
Đỗ xe trong nhà mái tôn kín, xe cũng không bị nắng trực tiếp nhưng vì không thông thoáng nên trong xe cũng không mát bằng đỗ xe dưới bóng râm

Làm lưới bên trên mái tôn, giống như làm bóng râm.
Làm thêm lớp tôn nữa, giống như làm nhà mái tôn để xe.

tienaka

Xe điện
E vừa rồi cũng phải về che khu nhà bếp và khu chăn nuôi cho các cụ. Tôn chống nóng rồi nhưng thời tiết này nóng thật