Thảo luận Công trường nhà máy Vinfast (tập 2)

phuongnight

Xe tải
Tìm hiểu sâu thì cái vòng bi bền bỉ nó cũng là nghệ thuật , các kỹ sư Toy nó bảo xe Tesla là tác phẩm nghệ thuật ko phải họ nịnh đâu , họ ngả mũ thật sự. Mặt bằng công nghệ chung của nước ta mà làm được cái xe cạnh tranh có lãi là chuyện hoang đường. Làm được nhưng mà lỗ thì làm được

victory_1980

Xe điện
VN có nhất thiết phải sống/chết có bằng được /làm được oto thương hiệu việt khi mà các hãng # có truyền thống lâu đời, có sức mạnh thể chất, trí tuệ & tiền bạc và đang ở những nơi phát triển nhất của thế giới?
Tháng trước, em có gặp lại sếp cũ thì ông nói là trong vòng 5 năm nữa xe điện TQ sẽ phổ biến ở VN như TQ bây giờ và công nghệ sạc/acqui sẽ có đột phá về thời gian sạc/lưu trữ.
Thua ngay từ trong suy nghĩ thì bao giờ VN vượt ngưỡng thu nhập trung bình được.
Làm đc và cạnh tranh sòng phẳng mới khó, chứ ko là bình thường.

Trungpv

Xe tăng

Mời cụ nghiên cứu.
Em vừa đọc bài theo link cụ gửi nhưng thú thực là chưa nhận ra điểm gì mà có mức đòi hỏi quan trọng như vật liệu của động cơ đốt trong.
Link nói về hoạt động của đc điện và lựa chọn giửa sử dụng đc kích từ và đc ko chổi than

homayplasma

Xe tải
Website
www.homay.com.vn
Indo , Thái... mạnh tay khuyến khích xe điện là họ cũng trông giỏ bỏ thóc cả đấy . Chẳng gì thì mảng oto của họ cũng đã rất thành công với xe xăng rồi , nên mới tạo được niềm tin với chính phủ của nước họ
VN lại hoàn toàn khác , miễn giảm thuế trước bạ + phí đã là 1 sự ưu ái rất lớn với xe điện VF trong bối cảnh xe xăng VF vừa thảm bại , xe điện thì lẹt đẹt . Bầu sữa + lòng kiên nhẫn không phải là vô hạn , nên rất khó có thể xin thêm gói kích cầu nào nữa
Bầu sữa và lòng kiên nhẫn gì vậy bác? nghe sáo rỗng và vô nghĩa quá. Vinfast có thành công thì việt nam cũng được hưởng lợi chứ bầu sữa gì ở đây vậy ? quan hệ win win nhé.

Bopbun

Xe điện
Doanh nghiệp làm ăn bết bát thì phá sản thôi, chính phủ đừng lấy tiền của dân ra cứu là được. Cá nhân ai ủng hộ thì cứ việc mua xe Vinfast. Cá nhân e thì e thích cái kiểu làm Hòa Phát với FPT hơn. E đi Nhật làm việc với một số công ty Nhật lớn khi nói đến FPT thì họ cũng chia sẻ là có sự yên tâm tin tưởng về mặt đối tác đối với doanh nghiệp. A Vượng dùng nhiều tiền có được từ kinh doanh bđs để đốt cháy giai đoạn theo em khả năng thành công rất nhỏ. Chưa kể nay làm mai đóng thì thực sự là đối tác khách hàng muốn tin cũng khó
Em cũng thấy lo Vinfast đầu tư quá khủng. Nhưng Vin gặp khó khăn là em rất buồn. Em theo dõi Vin hàng ngày. Thôi bỏ qua câu chuyện khẩu hiệu yêu nước không nói ở đây nữa. Nhưng hãy hiểu rằng nếu Vin sập tiệm đến mức phá sản thì đồng nghĩa với việc mâm cơm của vợ con các cụ ăn hàng ngày sẽ vơi đi. Không phải mâm cơm chỉ của nhà em mà của tất cả mọi người dân, kể cả của nhà các cụ đang hả hê sung sướng khi Vinfast sập tiệm. Vì sao?
Em không phải dân kinh tế, nhưng đã đọc phân tích trường hợp Evergrand. Khi 1 công ty rất lớn đầu tư, họ phải sử dụng nguồn vay của nhiều ngân hàng với số lượng tiền rất rất nhiều. Nếu công ty đó phá sản thì các ngân hàng lập tức thiếu tiền vì công ty phá sản không trả nổi các khoản vay đó. Lúc đó, tiền của các cụ để ở ngân hàng chỉ là con số điện tử chứ chả phải tiền thật, dân tình lao đi rút tiền vì sợ mất, tạo ra hiệu ứng đám đông dẫn đến suy sụp hệ thống tài chính-ngân hàng. Tiền các cụ để ở ngân hàng không thể rút ra được, vậy thì vợ con các cụ có cháo ăn là may rồi.
Cụ nói đơn giản là nhà nước đừng lấy tiền thuế dân mà gánh. Cụ nghĩ đơn giản quá. Nhà nước lúc này mà không đỡ thì có khả năng suy sụp cả nền kinh tế. Ngân hàng sụp đổ, doanh nghiệp sụp đổ theo vì không có khả năng thanh toán hàng hóa, ngay cả lương cho công nhân; Doanh nghiệp phá sản, nhân viên sẽ mất việc, xã hội sẽ bất ổn. Người ta nói Evergrand quá lớn để phá sản.
Em không phải nhà nghiên cứu kinh tế, không biết suy nghĩ thế đúng không nhưng em tin là nếu Vinfast thất bại sẽ là một cái gì đó rất xấu cho nền kinh tế. Em cần các nhà kinh tế nghiên cứu phân tích giúp.
Còn nếu đúng như em nghĩ thì xin các cụ anti nếu có anti thì chỉ nên anti để Vin phát triển, chứ đừng giè bỉu chê bai làm xấu hình ảnh, đừng tự đổ đi bát cơm của vợ mình, vứt đi manh áo của con mình.

4funs

Xe hơi
Em cũng thấy lo Vinfast đầu tư quá khủng. Nhưng Vin gặp khó khăn là em rất buồn. Em theo dõi Vin hàng ngày. Thôi bỏ qua câu chuyện khẩu hiệu yêu nước không nói ở đây nữa. Nhưng hãy hiểu rằng nếu Vin sập tiệm đến mức phá sản thì đồng nghĩa với việc mâm cơm của vợ con các cụ ăn hàng ngày sẽ vơi đi. Không phải mâm cơm chỉ của nhà em mà của tất cả mọi người dân, kể cả của nhà các cụ đang hả hê sung sướng khi Vinfast sập tiệm. Vì sao?
Em không phải dân kinh tế, nhưng đã đọc phân tích trường hợp Evergrand. Khi 1 công ty rất lớn đầu tư, họ phải sử dụng nguồn vay của nhiều ngân hàng với số lượng tiền rất rất nhiều. Nếu công ty đó phá sản thì các ngân hàng lập tức thiếu tiền vì công ty phá sản không trả nổi các khoản vay đó. Lúc đó, tiền của các cụ để ở ngân hàng chỉ là con số điện tử chứ chả phải tiền thật, dân tình lao đi rút tiền vì sợ mất, tạo ra hiệu ứng đám đông dẫn đến suy sụp hệ thống tài chính-ngân hàng. Tiền các cụ để ở ngân hàng không thể rút ra được, vậy thì vợ con các cụ có cháo ăn là may rồi.
Cụ nói đơn giản là nhà nước đừng lấy tiền thuế dân mà gánh. Cụ nghĩ đơn giản quá. Nhà nước lúc này mà không đỡ thì có khả năng suy sụp cả nền kinh tế. Ngân hàng sụp đổ, doanh nghiệp sụp đổ theo vì không có khả năng thanh toán hàng hóa, ngay cả lương cho công nhân; Doanh nghiệp phá sản, nhân viên sẽ mất việc, xã hội sẽ bất ổn. Người ta nói Evergrand quá lớn để phá sản.
Em không phải nhà nghiên cứu kinh tế, không biết suy nghĩ thế đúng không nhưng em tin là nếu Vinfast thất bại sẽ là một cái gì đó rất xấu cho nền kinh tế. Em cần các nhà kinh tế nghiên cứu phân tích giúp.
Còn nếu đúng như em nghĩ thì xin các cụ anti nếu có anti thì chỉ nên anti để Vin phát triển, chứ đừng giè bỉu chê bai làm xấu hình ảnh, đừng tự đổ đi bát cơm của vợ mình, vứt đi manh áo của con mình.
Cụ cũng viết tâm thư đấy ah? DN làm ăn ko hiệu quả thì đổi chủ, tái cấu trúc, chuyển nhượng tài sản ... Nếu DN có tài sản, có tiềm năng thì mấy khi giải thể đâu, các chủ nợ sẽ thu xếp, chỉ các cổ đông hiện hữu sẽ phải hy sinh mà đội đấy thì kiếm khá rồi... cụ nhìn FLC thì hiểu: sân golf, khách sạn vẫn chạy, Bamboo vẫn bay... có điều là chủ khác thôi. Tất nhiên mảng hoạt động nào bị đóng lại thì sẽ có cắt giảm nhân sự... lại kiếm viẹc khác làm thôi.

Mountain Blue

Xe hơi
E mới đọc tin thấy bảo nhà máy bên Mỹ lùi lại đến 2025 mới làm hay sao àh

Arsephan

Xe tăng
E mới đọc tin thấy bảo nhà máy bên Mỹ lùi lại đến 2025 mới làm hay sao àh
Ở Mỹ hiện tại thiếu công nhân lành nghề, thiếu công nghiệp phụ trợ (iPhone ko lắp ráp đc tại Mỹ 1 lý do là Mỹ giờ ko sản xuất được ốc vít...), thủ tục hành chính lằng nhằng... =))=))=))

Arsephan

Xe tăng
Trái tim của xe điện nó không như cách nghĩ đơn giản chỉ là 01 con motor điện thậm trí nói còn đòi hỏi cao hơn động cơ đốt trong.

Nhưng các hãng chuyên động cơ điện, đơn giản là bán nguyên kiện cái động cơ, và động cơ điện cũng đơn giản hơn động cơ đốt trong thời điểm này, ko yêu cầu bôi trơn, làm mát, nạp xả cầu kỳ, nhà Sx ô tô điện chỉ việc chọn và lắp, nên lại thành ra đơn giản.

0962226789

Xì hơi lốp
Chính phủ Indonesia tặng người dân ngay 5120 usd (cỡ 120 triệu VND) khi mua ô tô điện.
Nếu ở VN cũng làm thế này, chắc các anti-fan biểu tình phản đối, và thuyết âm mưu phủ sóng khắp các diễn đàn, comment dạo từ vỉa hè tới căng tin.
Mình đang giảm thuế TTĐB , Thuế TB đấy chả lên đến 15 nghìn đô

Lacet_ti

Xe container

satan4ever

Xe đạp
Suy luận thật thông minh quá đi ;)
Công nhận, cụ trên toàn tính giá xe k thuế, trong khi nước người ta thì tính giá xe lăn bánh. Mỗi nc mỗi chuyện, xe điện bên Indo giảm tiền chả khác j mình bảo k đóng thuế. Tiền nhà nước Indo cho dân cũng lấy từ Thuế ra, chứ đi cướp ra mà có à :)). Mình thì k bắt đóng thuế nên dân họ lại nghĩ là k được gì. Suy luận ăn người thật sự

simacai

Xe hơi
Website
namvietvn.vn
VF mà tuyên bố phá sản chắc nhiều người thấy hả hê, sung sướng lắm. Rồi sau đó họ lại đi cào bàn phím và tự nhục VN có làm được cái gì đâu. Các hãng khác cũng thấy vui vì không phải chi tiền cho mảng thuê viết bài vùi dập họ nữa, miếng bánh được tăng lên.
Mức độ cạnh tranh ở thị trường việt nam vẫn chưa khốc liệt, vẫn còn nhiều cơ hội cho các startup
Vinfast cũng có thể nói là 1 startup, Tiềm năng ngành ô tô trong nước còn rất lớn. Nếu Vinfast cho ra các dòng xe đẹp ( thậm chí hoành tráng, lung linh...) và giá cả phù hợp thì rất nhiều người sẽ mua. Tôi nhấn mạnh, người việt rất thích giá "rẻ" nhưng phải đẹp.
(trong mắt tôi 1 số dòng xe như vf34, vf8 chưa được đẹp, cần hoàn thiện, vf9 khá đẹp nhưng hạng D ít người dùng vì Việt nam đa số ngõ nhỏ phố nhỏ, vf3 có vẻ ổn về thiết kế), sau này các dòng chủ lực hạng B hạng C vf5 vf6 vf7 nếu có thiết kế đẹp - tôi tin là sẽ thành công

- Số lượng ô tô trên đầu người ở Việt nam còn rất thấp, mới chỉ 20-25 xe/1000 dân, trong khi thái lan là 280 xe/1000 dân, TQ là 230xe/1000 dân >> tiềm năng còn cực lớn
- Vinfsat chỉ cần chiếm 20% thị phần là đã sống khỏe rồi, chưa kể xuất khẩu
- Vài năm nữa công nghệ pin phát triển, xe đi được 500km, xạc 30p được 80%: lúc đó việc xạc điện không phải là trở ngại nữa

Bất cứ công ty nào mở ra đều có thể thành/bại, Trước khi mở công ty, chủ công ty sẽ tính đến điều nay và họ sẽ có phương án kinh doanh để có được tỉ lệ thành công cao nhất

Đọc comment trên diễn đàn, tôi chẳng hiểu tại sao nhiều người lại hay nói về việc vinfast có thể phá sản, với "kinh nghiệm" đọc comment trên mục ô tô của vnexpress - tôi đoán đa phần là đối thủ dìm hàng...!!