[Funland] Công ty chứng khoán VNDIRECT bị đánh sập hệ thống

Đào Tử Thi

Xe container
thế hôm nào em mời cụ lên tòa Capital Place ở 29 Liễu Giai chơi cụ nhé. Bọn em vẫn có hardware, solutions, tư vấn, IT services đủ cả cụ ạ
Vâng thưa cụ, em không khách sáo. Nhưng cụ cũng trong sáng quá, em không nỡ đùa quá đà.

Garrard_1967

Xe tải
Thế thì cụ cũng đừng nên khẳng định
Cụ biết gì về MSSQL đâu
Thế thì e mới hỏi, cụ biết vnd xài microsoft sql server hay sao, mà khẳng định đám file trên đó bị mã hoá? E không biết VND dùng hệ quản trị gì, và cũng không bao giờ dùng đồ của Microsoft cho production, nên không biết thật.

E chỉ khẳng định với cụ, không phải bất kỳ hệ quản trị dữ liệu nào cũng lưu trữ file data trên os. Để chứng mịnh ngược lại câu khảng định của cụ “không có hệ quanr trị dữ liệu nào trực tiếp quản lý”, e mời cụ gặp e cơ mà.

Đây cụ nhá

Chỉnh sửa cuối:

Garrard_1967

Xe tải
Cảm ơn cụ nhé, em làm IBM nhưng ko làm sales hoặc tech nên ngáo ngơ thật cụ ạ:)
Nhưng e là phụ nữ xinh đẹp, phải không? A ấy a chỉ cần biết thế thôi, chứ sêu với tếch a í không quan tâm đâu ;))

• Vodka
Reactions: LLY

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Người có chuyên môn nên trả lời trực tiếp vào câu hỏi, không nên vặn CV người hỏi như thế chứ :D
Trời ơi thế mà cụ cũng phải hỏi
Ví dụ decrypt 1 file 3Mb hết 10s
300GB hết bn cụ tính ra cho em

dogfight

Xe tải
Đọc qua em thấy thế này:

Về nghề nghiệp thì bác user06032024 chắc làm IT liên quan đến mấy doanh nghiệp SME nho nhỏ, không hiểu biết gì mấy về enterprise.

Bác user trình độ hiểu biết về IT thì chưa đến đâu, ăn nói thì câu viết không có dấu chấm phẩy, về ý thì loạn xạ nhảy hết chỗ này rồi lại xọ chỗ kia.

Về tuổi, bác user06032024 chắc tầm tuổi con cụ Garrard_1967.

Hai bác độ đi em theo độ bên bác Garrand nhé.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì e mới hỏi, cụ biết vnd xài microsoft sql server hay sao, mà khẳng định đám file trên đó bị mã hoá? E không biết VND dùng hệ quản trị gì, và cũng không bao giờ dùng đồ của Microsoft, nên không biết thật.

E chỉ khẳng định với cụ, không phải bất kỳ hệ quản trị dữ liệu nào cũng lưu trữ file data trên os. Để chứng mịnh ngược lại câu khảng định của cụ “không có hệ quanr trị dữ liệu nào trực tiếp quản lý”, e mời cụ gặp e cơ mà.

Đây cụ nhá
Thì em cũng như cụ
Thấy ngoài lề đang post lên là bị mã hóa hết các file máy ảo, cả dữ liệu,
Thông tin chính thức 100 năm nữa em với cụ cũng ko biết đc

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Đọc qua em thấy thế này:

Về nghề nghiệp thì bác user06032024 chắc làm IT liên quan đến mấy doanh nghiệp SME nho nhỏ, không hiểu biết gì mấy về enterprise.

Bác user trình độ hiểu biết về IT thì chưa đến đâu, ăn nói thì câu viết không có dấu chấm phẩy, về ý thì loạn xạ nhảy hết chỗ này rồi lại xọ chỗ kia.

Về tuổi, bác user06032024 chắc tầm tuổi con cụ Garrard_1967.

Hai bác độ đi em theo độ bên bác Garrand nhé.
Em ở ngoài sáng vì em kiếm $ em công khai thông tin
Các cụ trong tối
Giống như là các cụ hack em thôi =))
Các cụ cứ vào xem chữ ký của em thỏa mái

AKAN_N

Xe buýt
Cụ chuẩn, thằng vơ ri tác luôn đc đánh giá cao, lúc nào cũng có trong tốp 10 gạt nơ, nó quá ổn, nhưng đầu tư lớn :D
Cho nên khi viết quy trình, e luôn tách biệt giữa phần hạng mục đầu tư và trách nhiệm của từng đơn vị.
Em cũng quan tâm vụ Backup này, Veritas nó đi kèm cả phần cứng nữa. Ăn trọn bộ đấy thì ngon. Ngoài ra còn có Dell EMC cho sao lưu dữ liệu dạng lớn. Hoặc dùng thêm phần mêm Veam nữa thì chả sợ gì. Kết hợp thêm backup lên cloud của Aws, Aruze hay ít tiền thì làm của FPT thôi cũng được. Quan trọng ông giám độc IT có tầm nhìn, biết việc, biết lên dự toán , chi phí cho hệ thống. Như sếp em ông kỹ thuật thi không ngon nhưng quản lý, lên chi phí thì giỏi cực kỳ. Ông bảo làm gì cũng phải có bản backup , đ’ có backup thì có hôm mày ăn c***.

XSim

Xe container
Trời ơi thế mà cụ cũng phải hỏi
Ví dụ decrypt 1 file 3Mb hết 10s
300GB hết bn cụ tính ra cho em
Vấn đề là cái con số 3M hết 10s cụ lấy ở đâu, cụ đo bằng cái thuật toán cụ viết à? Cái thằng hack VND nó có dùng cái đó đâu mà cụ lôi ra tham khảo?