[Funland] công ty làm cả ngày thứ 7

locphat86

Xe tải
Đa số làm nửa ngày cụ ạ. Mà thực ra làm sáng t7 thì hiệu quả mấy đâu, đến toàn đọc báo chờ hết giờ. Sau thấy tốn điện nước sếp cũ em cho nghỉ luôn cả T7.
thà làm 2 thứ 7 nghỉ 2 thứ 7
còn hơn kiểu nửa nạc nửa mỡ là làm 4 sáng thứ 7 cụ ah. cty cũ e kiểu vậy. sáng thứ 7 thì 9h đến 11h đã thấp thỏm đi về.

Húp sụp sụp

Xe điện
Thích nhất là đi làm t7, cn lương x2, vậy là em có thể đi làm t7,cn,t2 là đủ 5 ngày công rồi :)

xebobabanh17201

Xe điện
Trước em làm cho bọn FDI ở VN( Toàn Việt) full thứ 7 nhưng mà thứ 7 sáng đến quẹt thẻ rồi lượn đến cuối giờ đến quẹt về :). Nói chung là trốn mãi cũng mệt sau đó thì nghỉ T7

TungThoc

Xe điện
Công ty các cụ giờ có làm cả ngày thứ 7 không , e tuyển dụng mà thấy các em nói đến làm full thứ 7 là đều có ý lang tránh, ko biết giờ có nhiều cty làm cả ngày thứ 7 ko nhỉ, Cty các cụ làm nửa ngày thứ 7, hay nghỉ cả ngày thứ 7 vậy, giờ các em mới ra trường cũng yêu cầu cao quá, cty phải nghỉ ngày thứ 7 mới chịu làm cơ :(
Vì đặc thù công việc nên công ty em làm full thứ 7 nhưng cho phép nghỉ bù vào ngày khác trong tuần, thậm chí cho lũy kế dồn để tạo điều kiện cho nhân viên đi du lịch, đi chơi dài ngày.
Nhưn kiểu gì hàng ngày cũng phải đảm bảo ít nhất 70% quân số thì mới làm kịp việc được.

xukute

Xe tăng
Chúng nó đòi hỏi thì cho chúng nó next
Kinh nghiệm thì chưa có, chưa có 1 cái gì ngoài cái bằng với mớ lý thuyết suông mà đòi với cả hỏi. Từ các bài giảng trên giảng đường đến công việc thực tế nó là cả quãng đường dài
Tình trạng chung cụ ơi.
Không thể cho nó next được đâu.
Kinh nghiệm nó chưa có thì lương theo kiểu chưa có kinh nghiệm. Cụ không nhận nó sang công ty khác, đơn giản vậy thôi.
Công ty em phúc lợi tốt, trước đây mỗi lần tuyển kỹ sư cả trăm bộ hồ sơ, giờ mỗi lần được lèo tèo chục bộ. Gọi điện mời phỏng vấn có khi còn chả đến.
Sếp như em còn nịnh chúng nó bỏ xừ, nó nghỉ ngang mình lại mất công tuyển. Tất nhiên, chú nào muốn nghỉ thì cho nghỉ luôn chứ không bao giờ giữ.

vneseman

Xe lăn
Làm khoảng 32h / tháng mà gói thi nhập 500M - 800M cũng được cụ nhỉ!
Công ty em không quy định ngày nghỉ nữa nghĩa là nv có thể nghỉ bao nhiêu tùy thích (1-2 tháng cũng không sao - có trao đổi với sếp trước) miễn là đảm bảo đủ nội dung/nhiệm vụ dưng mà chưa thấy anh em nào tiên phong :D, Vp ở Nhật, Hàn... thì không được áp dụng do mâu thuẫn với luật ở đấy.

Công ty em cũng làm cả thứ 7 đây này! Nghỉ thứ 7 là đồng nghĩa với ít việc hơn suy ra đói hơn.

Rivers

Xe container
Em cũng không thích cty làm thứ 7, như cty bọn em thích thì nghỉ cả tuần cũng được, mỗi tội đói thôi.

Poison

Xe tải
Nghĩ lại thấy thương và khâm phục ông bà già nhà em. Làm 20 năm nay chưa bao giờ nghỉ 1 ngày nào, trừ mấy ngày tết, năm nào cũng gần tới giao thừa mới nghỉ tết.
Chắc 2 cụ nhà cụ tự kd ? Em nói thật chứ tuej kd thì làm 24/7 cũng chả mấy ai kêu, làm xong tiền nó vào túi mình mà,k làm mất khách thì tiếc, chứ đi làm công ăn lương, làm thêm 1 ngày cũng có thêm lương đâu. Em đã từng làm ở cả cq nhà nc, cả tư nhân, các sếp cứ thấy mình làm việc nhanh gọn thì càng giao thêm việc, làm chưa xong em tranh thủ t7 qua làm nốt thì chắc nghĩ em rảnh nên lân la kêu h cty phải làm cả t7, mà lương thì có cao đâu, khởi nghiệp nên còn thấp hơn mặt bằng chung. Đc 1 tg là em xin nghỉ.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Chúng nó đòi hỏi thì cho chúng nó next
Kinh nghiệm thì chưa có, chưa có 1 cái gì ngoài cái bằng với mớ lý thuyết suông mà đòi với cả hỏi. Từ các bài giảng trên giảng đường đến công việc thực tế nó là cả quãng đường dài
Cụ hằn học như thế rồi cũng sẽ kiếm được nhân viên chả ra gì đâu.
Giờ tuyển cũng khó, cần tạo ra giá trị tinh thần ngoài lương thì mới giữ người được.
Nhân viên đi làm cả thứ 7 mà hơn vài đồng thì xin lỗi nhiều người ẹ vào làm. Nhất là với những người có chuyên môn cao. Còn trình độ le ve làm ở công ty nhàng nhàng thì không tính.

Chỉnh sửa cuối:

hieukon

Xe container
bên em trước nghỉ t7. cn
giờ mới làm thêm sáng thứ 7, lương không đổi :D

dzoro

Xe điện
Tùy ngành nghề mà chủ doanh nghiệp có thể quyết định tháng 22 công hay 24 công. Em thì thấy nên là 22 công thôi. Lợi ích sẽ nhiều hơn thiệt hại.

Dân Tổ

Xe container
Các cụ phải phân rõ công việc gì, chứ nếu chỉ thuần office thì em nói thật cần thay đổi tư duy đi :D Chả hơi đâu phải mất đi ngày thứ 7 để nghỉ ngơi cả, chỗ nào giờ còn gửi JD đòi hỏi làm việc thứ 7 chắc tư duy HR có vấn đề hoặc chậm cập nhật xu thế cho người lao động dạng office :)

Nhiều nơi giờ áp dụng hybrid working sau 2 quý 2022 còn cho thấy kết quả và hiệu quả công việc cao hơn cách làm việc truyền thống. Họp hành giờ cũng được giảm tần suất các cuộc họp không quan trọng, cách thức họp giờ cũng rất linh hoạt (sau đợt dịch rất nhiều công cụ, nền tảng ra đời phục vụ nhu cầu này). Giờ ai đi làm muốn có được hiệu quả cũng cần thời gian cho bản thân họ, cho gia đình và những người xung quanh họ, khi tâm lý thoải mái, năng suất lao động cũng tăng theo.

Việc áp đặt chấm công hay trực thứ 7, làm việc thứ 7 nó chỉ nên áp dụng khối sản xuất, chứ công việc hành chính office thì chả giải quyết được vấn đề gì, mà nếu còn tiêu chí đó thì HR cứ xác định khó mà có nhân sự gắn bó với công ty :D Vì ngoài kia giờ nhiều công ty, tập đoàn nước ngoài đang mời chào với những benefit rõ ràng, sự đào tạo, định hướng cũng rõ ràng hơn mấy khẩu hiệu và hứa hẹn viển vông của những "sếp" Việt. :)

dzoro

Xe điện
Các cụ phải phân rõ công việc gì, chứ nếu chỉ thuần office thì em nói thật cần thay đổi tư duy đi :D Chả hơi đâu phải mất đi ngày thứ 7 để nghỉ ngơi cả, chỗ nào giờ còn gửi JD đòi hỏi làm việc thứ 7 chắc tư duy HR có vấn đề hoặc chậm cập nhật xu thế cho người lao động dạng office :)

Nhiều nơi giờ áp dụng hybrid working sau 2 quý 2022 còn cho thấy kết quả và hiệu quả công việc cao hơn cách làm việc truyền thống. Họp hành giờ cũng được giảm tần suất các cuộc họp không quan trọng, cách thức họp giờ cũng rất linh hoạt (sau đợt dịch rất nhiều công cụ, nền tảng ra đời phục vụ nhu cầu này). Giờ ai đi làm muốn có được hiệu quả cũng cần thời gian cho bản thân họ, cho gia đình và những người xung quanh họ, khi tâm lý thoải mái, năng suất lao động cũng tăng theo.

Việc áp đặt chấm công hay trực thứ 7, làm việc thứ 7 nó chỉ nên áp dụng khối sản xuất, chứ công việc hành chính office thì chả giải quyết được vấn đề gì, mà nếu còn tiêu chí đó thì HR cứ xác định khó mà có nhân sự gắn bó với công ty :D Vì ngoài kia giờ nhiều công ty, tập đoàn nước ngoài đang mời chào với những benefit rõ ràng, sự đào tạo, định hướng cũng rõ ràng hơn mấy khẩu hiệu và hứa hẹn viển vông của những "sếp" Việt. :)
Khối văn phòng công ty em toàn work from home thôi. Mỗi ngày tiết kiệm được 2h đi lại cho nhân viên mà lại hiệu quả công việc cao. Nhân viên muốn nghỉ cũng tiếc vì cân bằng được cuộc sống và công việc.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Trừ những công việc đặc thù như dịch vụ, xây dựng (công trường thi công cần tiến độ) thì mới đi làm vào ngày T7, CN. Các công ty làm văn phòng thì làm sáng T7 đã quá đáng rồi. Em nghĩ làm VP nên cho nghỉ cả thứ 7 hoặc làm cả ngày thứ 7 thì cách 1 tuần thôi (1 tháng làm 2 ngày thứ 7 full, 2 ngày nghỉ)
trường đại học có dc nghỉ thứ 7 đâu. làm full luôn. cả trường thcs của con e nữa. vẫn học thứ 7.

Sheldon

Xe buýt
Như em công ty mà bắt làm T7 thì next luôn, chọn việc trả lương ít hơn cũng được. Làm thì phải có thời gian tiêu với nghỉ ngơi chứ. Mình với gia đình mình phải là số 1, công việc tính sau.

fadco

Xe container
Gớm các cụ cứ tây với chả tàu văn mình, thử lam bên khahc sạn xem, thứ 7 làm tất, thậm chí chủ nhật hay lễ lạt đều phải chia nhau ra nghỉ chứ chả được nghỉ đâu, ko làm thì next:)

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Những công việc mà làm ở VP được thì không có lý do gì không nghỉ được 2 ngày/tuần.

LightStar0107

Xe hơi
Như em công ty mà bắt làm T7 thì next luôn, chọn việc trả lương ít hơn cũng được. Làm thì phải có thời gian tiêu với nghỉ ngơi chứ. Mình với gia đình mình phải là số 1, công việc tính sau.
Đấy là do cụ đã dư dả về tiền bạc , kinh tế đã ổn định thì nó khác

BMW R60

Xe tăng
Đa số làm nửa ngày cụ ạ. Mà thực ra làm sáng t7 thì hiệu quả mấy đâu, đến toàn đọc báo chờ hết giờ. Sau thấy tốn điện nước sếp cũ em cho nghỉ luôn cả T7.
Cho nghỉ t7 để tái tại sức lực và cho người lao động đc tận hưởng cuộc sống, ko phải tự nhiên mà đội giãy chết nó còn nghỉ hơn 2 ngày 1 tuần, và trong ngày nghỉ nó đc phép tắt đt
Công ty nào mà có nghỉ thứ 7 là văn minh rồi.
Em đi cày ngót 30 chục năm mà có bao h biết thứ 7 là gì đâu, kém cỏi nó khổ lắm.
Cháu làm cho công ty tư nhân. Vẫn đi là cả ngày thứ 7 các cụ ạ. Thực sự là làm ngày thứ 7 không hiệu quả ( Trừ lao động trực tiếp). Chứ dân văn phòng hầu như làm đến thứ 6 là đã oải rồi, thứ 7 đến toàn lượt mạng, trưa có khi đi nhậu...Tốn tiền điện, nước, tiền lương. Nhưng ông chủ không nghe, ko cho nghỉ thứ 7.
Nói thật là 1 tuần được nghỉ có 1 ngày là rất mệt và không làm được việc gì. Chủ nhật, sáng dậy muộn hơn, đi ăn sáng, cafe quanh quanh là hết ngày à. Muốn về quê hay đi chơi xa cũng khó.
Nhìn công chức nhà nước, và nhiều công ty đc nghỉ thứ 7 mà thèm và ghen tỵ thật :D :D