Thảo luận Cross lỗi ắc quy

Tuấnbk

Xe buýt
Trước em đi VIOS E(xe mới) được hơn 4 năm thì bán, từ lúc mua đến lúc bán không động gì vào ắc quy Cụ nhé, thông tin cho Cụ tham khảo.

Bopbun

Xe điện
Chào các cụ ạ !
Cho e hỏi ..
E mới mua xe đc 1 năm rưỡi !
Mà ắc quy hnay đề k lên !
Ra hãng thì báo phải thay !
Bảo đi ít k đủ sạc !
Nhưng e đi 2 vạn thì cũng k ít !
Có thể hàng ngày đi ít nhưng tháng nào cũng về quê 1-200km 1-2 lần !
Xin hỏi các cụ ắc quy thế là lỗi hay sao ?
Nếu điện trong bình thường xuyên ở mức thấp thì nhanh hỏng hơn. Xe tốn điện lúc đề mà quá trình đi ít không đủ bù, điện luôn ở mức thấp lâu ngày bình sẽ yếu dần và ngỏm. Nên có cụ đi 5 năm chả sao. Có cụ thì hơn năm đã tèo. Toy nó tính cả rồi, nó chỉ bảo hành 1 năm cái bình cũng có lý.

Em có tham khảo trang nước ngoài họ nói sạc ăn theo tua máy. Tất nhiên mỗi xe sẽ khác nhau nhưng nhìn chung thì:
- Sạc đầy 1 bình thì chạy tua máy khoảng 1800 trong 1 tiếng. Tua chậm sạc lâu, tua nhanh sạc nhanh. Cross tua máy thường thấp, tua 1800 chắc đạt 120 km/h. Nên ở VN đi tỉnh thì tua máy khoảng 1200-1500 em nghĩ chắc phải đi khoảng 150 - 200 km thì mới đầy bình.
- Chú ý là tua máy dưới 1000 nó không cho sạc bình, để máy có sức chạy cầm chừng và nuôi các thứ khác như điều hòa. Chỗ này cụ chú ý, đi nội đô như HN sạc được rất ít vì nhích, tắc và đèn đỏ.
- Mỗi lần đề mất 2-3% pin.

Đấy thì cụ cứ tự áng áng xem nhà mình đi ít như vậy thì đã đủ bù điện chưa. 1 tuần cụ đi ít thì đề cũng khoảng chục phát mất 1/4 bình rồi. Thêm đài đóm thiết bị thông minh cũng ngốn. Cụ để không chạy nó cũng tiêu điện nữa, mà cụ đi nội đô ngắn thì chả bù được mấy.

Chỉnh sửa cuối:

KẹoĐắng

Xe máy
Trước em đi VIOS E(xe mới) được hơn 4 năm thì bán, từ lúc mua đến lúc bán không động gì vào ắc quy Cụ nhé, thông tin cho Cụ tham khảo.
Thế là ngon rồi :)) ắc quy ok :))
Nếu điện trong bình thường xuyên ở mức thấp thì nhanh hỏng hơn. Xe tốn điện lúc đề mà quá trình đi ít không đủ nạp vào bình, lâu ngày bình cứ yếu dần.
e hiểu đi ít thì giảm điênj ắc quy mà nhưng mà 1 năm rưỡi thì hơi ít :(

Zizou-Zidane

Xe tải
Chào các cụ ạ !
Cho e hỏi ..
Bảo đi ít k đủ sạc !
Hãng báo ác quy thay hết bao nhiêu tiền thế cụ?

BMW_X7

Xe điện
U2 lên U4 là cái gì ạ ? Mà thước lái nó sẽ lỗi như nào ạ ?
cụ ko vào hội nhóm cross trên fabook ạ, ống xả xe cross mà là U2, rất nhanh bục, các cụ ấy bị bục ra hãng được thay nâng cấp ống xả mã U4 nhưng có cụ thay dồi đi 5.000km lại bục.
thước cái cụ đánh hết lái nó kêu cục cục ko? nếu bị thì ra bảo hành đi
cụ vào các hội nhóm mà xem ạ

nhanh33

Xe buýt
Chào các cụ ạ !
Cho e hỏi ..
Bảo đi ít k đủ sạc !
Ắc quy xe phải ngày nào cũng đi đều đều sẽ bền hơn là ít đi rồi lâu lâu chạy 1 chuyến dài. Nó phải nạp xả thường xuyên mới bền được. Trước đây xe tôi cũng vậy, lâu lâu mới chạy dài thì 2 năm phải thay, chứ giờ ngày nào cũng chạy thì hơn 3 năm chưa thấy vấn đề gì.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh

agrimeco

Xe lăn
trong quyển sổ bảo hành có ghi rõ a ạ
Có vẻ như ko hợp lí :D vì khi ký hđmb thì chỉ thoả thuận 2 năm hoặc 20 nghìn km tuỳ theo dk nào tới trc, lúc đó đã ai nhận sổ bh xe đâu mà biết chi tiết từng phụ kiện. Vậy chứ nếu giả dụ trong trường hợp này cái ắc quy có time bh là 1 năm, nhưng xe chạy 6 tháng đã qua 2 vạn thì tới tháng thứ 7 hỏng ắc quy có được bh thay mới hay ko nhỉ ;))

lavie.xd

Xe máy
Cái gì cũng có xác xuất lỗi. Việc đòi quyền lợi bảo hành cũng khó vì acquy thường k bh 2 năm. Cụ ktra thêm máy phát xem có khả năng lỗi và mua acquy đại lý uy tín. 1,5 năm mà chạy 2 vạn ko ít như cách trả lời cố vấn.

KẹoĐắng

Xe máy
Chẳng có đâu cụ, thường thì 3 năm
vâng thế cũng ngon gấp đôi mình rồi ;))
Hãng báo ác quy thay hết bao nhiêu tiền thế cụ?
cả tiền công thay nữa là 1 củ 9 :)) đã thay còn công =)) ra ngoài ng ta còn k lấy tiền thay còn cầm cục cũ về giảm giá ấy chứ ! :(
Ô…trong hđmb có phụ lục thời gian bh chi tiết từng linh phụ kiện của xe hử lão :D
e còn đếch đọc hợp đồng =))
cụ ko vào hội nhóm cross trên fabook ạ, ống xả xe cross mà là U2, rất nhanh bục, các cụ ấy bị bục ra hãng được thay nâng cấp ống xả mã U4 nhưng có cụ thay dồi đi 5.000km lại bục.
thước cái cụ đánh hết lái nó kêu cục cục ko? nếu bị thì ra bảo hành đi
cụ vào các hội nhóm mà xem ạ
à ống xả e cũng thay rồi :)) nhưng đánh lái thì k sao cụ ạ ! hơi nặng hơn xe khác thôi :)) nhưng thấy bảo trợ lực điện nặng hơn trợ lực dầu nên chả để ý nữa ! :D
Hãng sẽ báo giá bình + 500k công thay, quãng 1.8tr.
Nên cụ k cần thay trong hãng đâu, ra ngoài thay cái rẹt.
ra ngoài ngon hơn :D
AQ nào được 5 năm cụ chỉ em với, em thay Vatra bình lớn nhất so với xe cũng chỉ được 3 năm thôi ạ.
à thì cũng ít ra là hơn năm rưỡi của e rồi cụ :(
trong quyển sổ bảo hành có ghi rõ a ạ
ô giờ mới biết :))
Có vẻ như ko hợp lí :D vì khi ký hđmb thì chỉ thoả thuận 2 năm hoặc 20 nghìn km tuỳ theo dk nào tới trc, lúc đó đã ai nhận sổ bh xe đâu mà biết chi tiết từng phụ kiện. Vậy chứ nếu giả dụ trong trường hợp này cái ắc quy có time bh là 1 năm, nhưng xe chạy 6 tháng đã qua 2 vạn thì tới tháng thứ 7 hỏng ắc quy có được bh thay mới hay ko nhỉ ;))
thế chắc nó sẽ k thay vì nó tính theo 2 vạn rồi :))
Cái gì cũng có xác xuất lỗi. Việc đòi quyền lợi bảo hành cũng khó vì acquy thường k bh 2 năm. Cụ ktra thêm máy phát xem có khả năng lỗi và mua acquy đại lý uy tín. 1,5 năm mà chạy 2 vạn ko ít như cách trả lời cố vấn.
thì e đi nhiều mà nghe nó nói đi ít đã cay rồi =)) thôi hỏng cũng đành sửa luôn chứ cãi gì nữa :( còn hơn là k đi đc :( xong lại kéo về thay thì đến tội tiền thuê xe kéo :D

Vdung1972

Xe container
Website
www.nhtm.gov.vn
à ống xả e cũng thay rồi :)) nhưng đánh lái thì k sao cụ ạ ! hơi nặng hơn xe khác thôi :)) nhưng thấy bảo trợ lực điện nặng hơn trợ lực dầu nên chả để ý nữa ! :D

Trợ lực điện nhẹ hơn trợ lực dầu nhé

Về ắc quy, nên thay bình có dung lượng lớn hơn. Ví dụ như xe em là CamQ bình 12v, 60Ah, em thay luôn loại Vatra 12v, 70Ah như vậy sẽ có nhiều điện hơn, đỡ bị sâp khi ko dùng lâu hơn cụ ạ. Em call AE trong hội nhóm mang đến tận nơi thay cho mình, mình tự tay bóc tem giá có 1tr8 (em thay cuối năm trước chứ giờ rẻ hơn mấy chục rồi).

lavie.xd

Xe máy
vâng thế cũng ngon gấp đôi mình rồi ;))

cả tiền công thay nữa là 1 củ 9 :)) đã thay còn công =)) ra ngoài ng ta còn k lấy tiền thay còn cầm cục cũ về giảm giá ấy chứ ! :(

e còn đếch đọc hợp đồng =))

ra ngoài ngon hơn :D

ô giờ mới biết :))

thế chắc nó sẽ k thay vì nó tính theo 2 vạn rồi :))

thì e đi nhiều mà nghe nó nói đi ít đã cay rồi =)) thôi hỏng cũng đành sửa luôn chứ cãi gì nữa :( còn hơn là k đi đc :( xong lại kéo về thay thì đến tội tiền thuê xe kéo :D
Kiểm tra sạc ko mất phí. Họ in list test thông số và sẽ có đánh giá luôn. Máu nhỉ thay acquy trong hãng luôn hả cụ 😅

KẹoĐắng

Xe máy
Kiểm tra sạc ko mất phí. Họ in list test thông số và sẽ có đánh giá luôn. Máu nhỉ thay acquy trong hãng luôn hả cụ 😅
k thay thì định dắt xe về hả cụ =)) mất công đi quá :))
Trợ lực điện nhẹ hơn trợ lực dầu nhé

Về ắc quy, nên thay bình có dung lượng lớn hơn. Ví dụ như xe em là CamQ bình 12v, 60Ah, em thay luôn loại Vatra 12v, 70Ah như vậy sẽ có nhiều điện hơn, đỡ bị sâp khi ko dùng lâu hơn cụ ạ. Em call AE trong hội nhóm mang đến tận nơi thay cho mình, mình tự tay bóc tem giá có 1tr8 (em thay cuối năm trước chứ giờ rẻ hơn mấy chục rồi).
ơ thay dung lượng cao hơn đc à ? e tưởng nó phải 1 loại chứ cụ :-??

Vdung1972

Xe container
Website
www.nhtm.gov.vn
k thay thì định dắt xe về hả cụ =)) mất công đi quá :))

ơ thay dung lượng cao hơn đc à ? e tưởng nó phải 1 loại chứ cụ :-??
Khay để ắc quy xe khác thế nào ko biết nhưng xe em nó to thoải mái, em hỏi chỗ bán xem cao nhất nên dùng loại nào thì em lắp loại đấy thôi, em cũng tìm hiểu thì lắp tốt cụ ạ. Dòng vẫn 12v, mà dung tích lớn hơn chút thì vẫn ok ạ.

KẹoĐắng

Xe máy
Khay để ắc quy xe khác thế nào ko biết nhưng xe em nó to thoải mái, em hỏi chỗ bán xem cao nhất nên dùng loại nào thì em lắp loại đấy thôi, em cũng tìm hiểu thì lắp tốt cụ ạ. Dòng vẫn 12v, mà dung tích lớn hơn chút thì vẫn ok ạ.
đa tạ cụ ! thế để lần sau hỏng e thay cái dung lượng lớn hơn xem sao :))

Bopbun

Xe điện
Chào các cụ ạ !
Cho e hỏi ..
Bảo đi ít k đủ sạc !
Chắc là lỗi ắc quy. Xe em cũng gần năm rưỡi mà mới được 7000 km. Ngày nào cũng đi nhưng chỉ bằng 1/3 cụ. Em đi ít mà thỉnh thoảng đi làm sớm quá nên ngồi trong xe tắt máy xem tivi khoảng 15-20 phút. Ắc quy có sao đâu. Chỉ hỏi xe cụ có lắp độ thêm cái gì ngốn điện không thôi. Nếu không có thì đúng lỗi ắc quy.

Chỉnh sửa cuối: