CSGT có được dừng xe vì lỗi ko gương?

thanhbeo

Xe hơi
trước em thấy hình như có người hỏi rồi nhưng ko tìm thấy bài đấy nên nếu trùng thì em xin phép hỏi lại ạ
hôm trước em đi trên đường đê ( đoạn từ viện 108 đến bến xe lương yên,đường phía trên) có bị xxx chặn xe lại.em thấy mình đi rất từ từ,mũ bảo hiểm đội loại chất lượng ( ko phải loại mũ lưỡi trai của tàu),ko đi sai làn.....dừng xe lại hỏi xxx ( khoảng 40-50 tuổi):
- em : cháu bị lỗi gì hả chú?
- xxx già : anh đi xe ko gương.
-em : cháu tưởng cái này là lỗi phụ chỉ sử phạt kèm thôi chứ.
- xxx già : cứ xuất trình giấy tờ ra rồi tôi sẽ giải thích như nào là lỗi phụ với lỗi chính.
em xuất trình bằng lái và đăng ký xe đưa cho xxx già,xxx già cầm vào đưa cho 1 xxx trẻ đứng ở thùng xe tải và bảo: nó hỏi lỗi chính lỗi phụ này,cho nó 1 lỗi cho biết thế nào là lỗi chính với phụ ( em ko nhớ rõ nguyên văn nhưng đại loại là xxx già nói như thế)
xxx trẻ cầm giấy tờ và hỏi em bảo hiểm đâu em trả lời thẳng luôn là "bh em hết hạn quên chưa mua anh cứ coi như ko có đi".anh xxx trẻ giở sách ra và chỉ vào 1 ô có đánh dấu bảo em :" đây nhé,lỗi ko gương phạt 90.000 em đọc đi này".em nhìn vào thì thấy đúng là phạt từ 80-100.000 thật.thấy thế em bảo luôn :"vâng,thôi anh cứ ghi vào biên bản là em đi xe ko gương vs bảo hiểm đi để em đi nộp phạt"
xxx trẻ thấy thế lại quay ra hỏi han nhà có gần đây ko,sao đi xe ko gương ngang nhiên trước mặt CSGT thế.....
em trả lời là : nhà em ngay gần đây và ngày nào em cũng đi qua đường này,các anh đứng ở đây em đi qua mãi có sao đâu,tưởng các anh bắt lỗi đi sai làn..
cuối cùng xxx trẻ chốt 1 câu : "thôi lần này anh tha,về nhà lắp gương vào đi cho cẩn thận nhé".em cầm lại bằng lái và đăng ký ko nói 1 câu nào luôn
qua sự việc trên em nhận định tổ xxx này bắt xe với lý do ko gương để bắt những người ko mang bằng lái với đăng ký xe hoặc dọa nhưng người ko hiểu luật vì bác em hôm trước đi xe ko mang đăng ký bị các anh ý dọa nhốt xe sợ quá nên dúi luôn 100 và được đi ngay.
các bác cho em hỏi XXX bắt lại vì lỗi ko gương là đúng hay sai và tổ công tác này thuộc đội mấy ạ?
cảm ơn các bác

ilovelove

Xe tăng
nói chung là đen thì bị thôi còn đã bị hỏi thì bác hồ dẫn đường cho nhanh

thangvitara81

Xe đạp
Cụ bị xxx bắt lỗi không gương là đúng cụ ạ, xxx không phạt cụ em nghĩ là lỗi nhỏ và nhà cụ lại gần đấy hay đi qua đoạn đường mà các xxx hay làm,nên các xxx bỏ qua cho cụ.

chailang

Xe tải
xxx hay đứng đấy mà cụ bảo nhà gần lại lỗi nhỏ nên tha, chắc xxx sợ phạt cụ rồi hôm sau đang đứng chẳng may củ đậu ở đâu bay vào đầu thì toi :D e fun tí

Yakumo

Xe tải
E cũng hóng vụ này.
Có mấy cụ cmt rồi nhưng em vẫn chưa thấy dẫn chứng cụ thể ở đâu cả.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
trước em thấy hình như có người hỏi rồi nhưng ko tìm thấy bài đấy nên nếu trùng thì em xin phép hỏi lại ạ
hôm trước em đi trên đường đê ( đoạn từ viện 108 đến bến xe lương yên,đường phía trên) có bị xxx chặn xe lại.em thấy mình đi rất từ từ,mũ bảo hiểm đội loại chất lượng ( ko phải loại mũ lưỡi trai của tàu),ko đi sai làn.....dừng xe lại hỏi xxx ( khoảng 40-50 tuổi):
- em : cháu bị lỗi gì hả chú?
- xxx già : anh đi xe ko gương.
-em : cháu tưởng cái này là lỗi phụ chỉ sử phạt kèm thôi chứ.
- xxx già : cứ xuất trình giấy tờ ra rồi tôi sẽ giải thích như nào là lỗi phụ với lỗi chính.
em xuất trình bằng lái và đăng ký xe đưa cho xxx già,xxx già cầm vào đưa cho 1 xxx trẻ đứng ở thùng xe tải và bảo: nó hỏi lỗi chính lỗi phụ này,cho nó 1 lỗi cho biết thế nào là lỗi chính với phụ ( em ko nhớ rõ nguyên văn nhưng đại loại là xxx già nói như thế)
xxx trẻ cầm giấy tờ và hỏi em bảo hiểm đâu em trả lời thẳng luôn là "bh em hết hạn quên chưa mua anh cứ coi như ko có đi".anh xxx trẻ giở sách ra và chỉ vào 1 ô có đánh dấu bảo em :" đây nhé,lỗi ko gương phạt 90.000 em đọc đi này".em nhìn vào thì thấy đúng là phạt từ 80-100.000 thật.thấy thế em bảo luôn :"vâng,thôi anh cứ ghi vào biên bản là em đi xe ko gương vs bảo hiểm đi để em đi nộp phạt"
xxx trẻ thấy thế lại quay ra hỏi han nhà có gần đây ko,sao đi xe ko gương ngang nhiên trước mặt CSGT thế.....
em trả lời là : nhà em ngay gần đây và ngày nào em cũng đi qua đường này,các anh đứng ở đây em đi qua mãi có sao đâu,tưởng các anh bắt lỗi đi sai làn..
cuối cùng xxx trẻ chốt 1 câu : "thôi lần này anh tha,về nhà lắp gương vào đi cho cẩn thận nhé".em cầm lại bằng lái và đăng ký ko nói 1 câu nào luôn
qua sự việc trên em nhận định tổ xxx này bắt xe với lý do ko gương để bắt những người ko mang bằng lái với đăng ký xe hoặc dọa nhưng người ko hiểu luật vì bác em hôm trước đi xe ko mang đăng ký bị các anh ý dọa nhốt xe sợ quá nên dúi luôn 100 và được đi ngay.
các bác cho em hỏi XXX bắt lại vì lỗi ko gương là đúng hay sai và tổ công tác này thuộc đội mấy ạ?
cảm ơn các bác
lỗi này cu em em cũng bị và xxx cũng lập biên bản mà lão

redrabbit

Xe đạp
Nếu em nhớ không nhầm là lỗi chính cụ ạ, không phải phụ đâu. Mấy chú cá vàng ở HP hay ra quân bắt lỗi không gương này lắm

tamtommy

Xe tăng
cả thành phố HN này chắc mỗi đoạn đê Nguyễn Khoái đấy là bắt ko gương thôi ( cụ thể ở đây là đội 4 )
trước e đi qua cũng bị vẫy vào, ktra chán chê chả bắt đc lỗi gì, quay ra anh ko gương chiếu hậu
ok ko xin xỏ, xin luôn biên bản, các xxx có gợi ý 100k đi luôn, nhưng e ko đồng ý,
thà nộp cho nhà nc 90k còn hơn là làm hư các anh với 100k

khanh_bode

Xe tải
Lỗi không gương CSGT đươc dừng xe đấy cụ chủ.

Mancity86

Xe máy
chuẩn. cứ ra kho bạc mà nộp các bác ạ. đưa cho các anh lại hư cả các anh. ;v

Kara_men

Xe buýt
Cụ nào phán cái gì thì vui lòng đưa ra chứng cứ hoặc ít ra cũng là "cá nhân cho rằng" chứ, toàn nói bâng quơ.

Em thì thấy chả có cái quy định nào về cái "lỗi chính", "lỗi phụ", "lỗi bổ sung" nào cả. Lỗi nào được quy định mức phạt trong NĐ 171 thì xxx có quyền xử hết. Riêng những cái về giấy tờ, phương tiện, nói chung là "không sờ không biết" thì chính vì TT 65 quy định đại khái "không có lỗi không được dừng xe" nên nếu không có lỗi "thấy rõ" thì các cụ nhất quyết không trình giấy tờ. Còn nếu trình giấy tờ mà bị thiếu thì vẫn có thể bị thịt như thường, việc "không phát hiện lỗi mà dừng xe" thì khiếu nại sau (giống vụ xe cá).

tung261

Xe đạp
Mình đã từng bị dừng vì lỗi này rồi. Nói chung là tốt nhất là lắp đôi gương vào vừa an toàn khi tham gia GT bạn ạ

Huyndai3t5

Xe máy
Cụ ơi lỗi không gương là đúng cụ ạ,cụ lắp thêm cái gương nhỏ mà đi cụ ợ

ducbinh94

Xe tăng
Cụ bị xxx túm là đúng rồi, k gương phạt 90k, nhưng xxx túm dc cụ nào k giấy tờ, bằng lái thì mệt phết

kienkid

Xe container
em thấy ở trên em xxx bắt ko gương mạnh lắm!

tungamg

Đi bộ
Website
thuexegiare.org
Nói chung tuỳ hứng nữa cụ ợ, em thấy ở HN dân đi không gương rất nhiều mà có sao đâu. Đành rằng nó là lỗi, nhưng cũng tuỳ hứng mà xxx mới tóm. =:)

vancongnam

Xe tăng
Có gương còn dừng xe kiểm tra huống chi không gương hả cụ.