[Camera] CSGT Hà Nội Nói Thông Tư Cao Hơn Quy Chuẩn Nhé

gauhd1986

Xe tăng
Theo cccm thì a xxx này đúng hay sai? Theo e thì a xxx này k sai, nhưng cũng k đúng vì a ấy làm đúng theo luật, nhưng a sở lại chưa cắm biển nhắc lại cho ng tham gia giao thông lên quyết định xử phạt ng tham gia giao thông của a ấy là sai?

Xehan

Xe đạp
Theo tôi, thông tư hay Qui chuẩn quốc gia đều do Cấp có thẩm quyền là Bộ trưởng ban hành, đều là các văn bản qui pham pháp luật hướng dẫn thi hành Luật hoặc Nghị định, không thể nói cái nào cao hơn. Muốn xử theo Luật hoặc Nghị định đều phải căn cứ vào các qui định chi tiết cụ thể trong Thông tư hoặc Qui chuẩn. Việc csgt xử phạt không căn cứ vào Qui chuẩn là sai

vip tien sinh

Xe ngựa
Em hóng các cụ ở dưới.

minhcuong400

Xe tăng
Đã nói về luật chỉ chỉ có đúng hoặc sai. Làm gì có vừa không đúng vừa không sai. Nếu cụ chủ vô tình thì em không nói nếu biết là đoạn đường hạn chế tốc độ trong khu dân cư thì em phản đối việc chạy quá tốc độ!

gauhd1986

Xe tăng
Đã nói về luật chỉ chỉ có đúng hoặc sai. Làm gì có vừa không đúng vừa không sai. Nếu cụ chủ vô tình thì em không nói nếu biết là đoạn đường hạn chế tốc độ trong khu dân cư thì em phản đối việc chạy quá tốc độ!
Ai chả vô tình khi phạm luật. Còn nếu chỗ nào cũng cắm biển nhắc lại mà vẫn phạm luật thì mới là nguy hiểm và cần phải phạt thật nặng. E ủng hộ việc phải thượng tôn pháp luật. Nhưng luật phải chuẩn dân mới phục.

5banhxe

Xe điện
Nếu 2 văn bản chọi nhau, thằng nào cao hơn làm theo thằng đó, thằng thấp hơn vô hiệu. Ví dụ thông tư trái luật thì cứ theo luật mà làm, thằng ban thông tư phải thu hồi văn bản, chịu kỷ luật.

Nếu chọi nhau nhưng cùng cấp, thằng nào mới hơn làm theo thằng đó. Ví dụ ở trên, nếu quy chuẩn và thông tư đều là văn bản của bộ thì cái nào ra sau sẽ tự vô hiệu cái trước khi có điểm mâu thuẫn (vô hiệu phần mâu thuẫn).

Thuy_CK

Xe điện
Quy chuẩn là nội dung của thông tư ban hành nó :D

Maus

Xe điện
Chết con mẹ em rồi, trước giờ em cứ cứng nhắc Thông tư là thứ chỉ tồn tại giữa các cơ quan với nhau, hướng dẫn với chỉ thị giữa cấp trên và cấp dưới.

Mk, hóa ra thông tư lại có giá trị sử dụng giữa người nhà nước và dân nữa cơ đấy. :T

cái nào ban hành cho nhân dân thì cái đó đúng. thông tư ko công bố toàn dân mà bắt làm theo thì thông tư chả có ý nghĩa gì cả.
Mình học luật thì học theo bộ luật được ban hành, quy chuẩn được ban hành chứ đâu có thể ngày nào cũng rình mấy ông thông tư với nghị định được.

kutehehe

Xe máy
Sao lại mang cái thông tư ra được, chẳng lẽ anh xe ôm với anh lái xe tải hàng ngày lại phải bỏ thời gian ra tìm hiểu cả thông tư của nhà nước nữa à? mà có phải tìm là thấy được đâu, có phải ai cũng được tiếp xúc với bằng cấp chữ nghĩa,ăn học cao như mấy ông csgt nhà nước đâu. Mà chắc gì mấy ông ấy đã nắm được hết các thông tư trong ngành

Nam Bình 1210

Xe tải
Sao lại mang cái thông tư ra được, chẳng lẽ anh xe ôm với anh lái xe tải hàng ngày lại phải bỏ thời gian ra tìm hiểu cả thông tư của nhà nước nữa à? mà có phải tìm là thấy được đâu, có phải ai cũng được tiếp xúc với bằng cấp chữ nghĩa,ăn học cao như mấy ông csgt nhà nước đâu. Mà chắc gì mấy ông ấy đã nắm được hết các thông tư trong ngành
Tham gia giao thông mà ko tìm hiểu luật thì mời ở nhà.
Theo cụ thì cứ việc leo lên lái xe, éo cần biết luật và lý do tao éo có thời gian học luật à? Vãi thật.
Mai nó lái xe sai luật đâm cụ què mẹ cẳng, rồi nó bảo tao éo được học cao, éo có thời gian học luật nên éo sai gì. Vậy cụ có còn bênh nó ko ạ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo tôi, thông tư hay Qui chuẩn quốc gia đều do Cấp có thẩm quyền là Bộ trưởng ban hành, đều là các văn bản qui pham pháp luật hướng dẫn thi hành Luật hoặc Nghị định, không thể nói cái nào cao hơn. Muốn xử theo Luật hoặc Nghị định đều phải căn cứ vào các qui định chi tiết cụ thể trong Thông tư hoặc Qui chuẩn. Việc csgt xử phạt không căn cứ vào Qui chuẩn là sai
Quy chuẩn QCVN 41:2016/BGTVT đc ban hành kèm theo Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT.

ubisapro

Xe trâu
Moá, 32 phút dài quá, có cụ nào tóm tắt dùm e ko ợ?:(

Tiểungưnhi88

Xe điện
em đang ngồi ở cơ quan không mở lên xem được chỉ tranh thủ lướt tí thôi!
CSGT Hà Nội Nói Thông Tư Cao Hơn Quy Chuẩn Nhé nếu hiểu như này thì sai rôi
Quy chuẩn QCVN 41:2016/BGTVT đc ban hành kèm theo Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT.
các cụ phải phải hiểu như thế này mới đúng.
em nói chung nha Luật Việt Nam mình không sai
mà sai ở chỗ áp dụng sai thì rất là nhiều kể cả những người thực hiện hiểu sai nên áp dụng sai
ví dụ: một tình huống đầu tiên xem luật, nghị định, thông tư và các văn bản hướng dẫn thi hành mới thực hiện đc,
nếu đọc bỏ sót thì áp dụng luật sai là bình thường

Tiểungưnhi88

Xe điện
các cụ ơi về nguyên tắc là phải biết mình không thể nói tôi không biết luật, giờ phương tiện thông tin đại chúng nên quy định được đăng tải rất đầy đủ,

Tùng Zyn

Xe buýt
Tham gia giao thông mà ko tìm hiểu luật thì mời ở nhà.
Theo cụ thì cứ việc leo lên lái xe, éo cần biết luật và lý do tao éo có thời gian học luật à? Vãi thật.
Mai nó lái xe sai luật đâm cụ què mẹ cẳng, rồi nó bảo tao éo được học cao, éo có thời gian học luật nên éo sai gì. Vậy cụ có còn bênh nó ko ạ?
Đang nói thông tư chứ ai nói không học luật ? Cụ đọc nhanh quá.

Em thắc mắc, quy chuẩn và thông tư mới thì kênh nào cập nhật, các tài xế được phổ biến như nào ? Hay các bạn xxx được học rồi ra đường phạt lấy phạt để, lâu lâu anh em trên oò biết truyền tai nhau thì minhg mơia biết.