[Thảo luận] CSGT không có thẻ xanh có được phép DỪNG phương tiện vi phạm?

ubisapro

Xe trâu
Cuối cùng thì cụ nào có thể cho em câu trả lời cụ thể và rõ ràng là

1.K đội mũ bảo hiểm thì áo xanh có được dừng xe lại và kiểm tra giấy tờ ?
2.Để xe máy trên vỉa hè,ngồi chơi thì áo xanh với dân phòng ra đuổi ?
3.Để xe sát cửa hàng vào mua hàng, áo xanh ra vợt xe với lí do là k đc để xe ở lòng lề đường
4.Đường quốc lộ ( vd đường 32 ) thì CA huyện ( vàng lẫn xanh ) có được ra đứng chặn xe k ?
5.Cơ động hoặc 113 có được dừng xe kiểm tra giấy tờ khi k đội mũ BH hoặc xe k có gương ?

Em còn thấy cả Thanh tra giao thông cũng nhảy ra bắt nữa. Cuối cùng là những lực lượng nào có quyền chặn vì k mũ bảo hiểm và đòi kiểm tra giấy tờ ạ ?
1. Khi đang lưu thông áo xanh (ko có áo vàng đi cùng) ko được dừng phương tiện đang lưu thông trừ lỗi tĩnh or ko đội mũ bảo hiểm thuộc điểm i khoản 3 điều 6 về xử phạt theo nghị định 171 thì tất cả áo xanh đều có quyền xử lý hết.

2,3. Lỗi tĩnh, e đã trả lời ở trên

4. E cũng ko rõ lắm, nhưng nếu trong quốc lộ, CSGT và công an cấp huyện, quận, thành phố trực thuộc tỉnh ko được dừng 4b để xử lý. Còn 2b thì được quyền dừng bắt 1 số lỗi như ko đội mũ bảo hiểm, lạng lách.... Nhiều cái e đọc xong bỏ ra, đặc biệt luôn chấp hành tốt 2b + ko ra quốc lộ nên e chẳng nhớ làm j cho nặng đầu@@

5. Có, điều hiển nhiên. Cơ động quyền hành to lắm đó ợ. Họ được kiểm tra hành chính và có lỗi nào được thịt lỗi đó@@ e chỉ nói các lỗi phổ biến, còn các lỗi khác e cũng chẳng quan tâm lắm.

TTGT chỉ được bắt vài lỗi, đai loại như áo xanh. Còn chủ yếu xử phạt về vận tải và dịch vụ vận chuyển.

Nếu cụ muốn hiểu sâu hơn, đọc chương cuối nghị định 171 (chương 4 thì phải:D) về quyền hạn các cấp

Chỉnh sửa cuối:

Quansontay

Xe máy
Được nhưng chủ phuơng tiện có dấu hiệu phạm pháp hình sự

Lé Xai

Xe tăng
Vâng, em hỏi là để đỡ bị bắt nạt thôi. Chứ k pải hỏi để rồi lại có cụ nào nhảy vào phán theo kiểu " ai bảo k đội mũ, ai bảo dại " nhé
Và trường hợp áo xanh bắt xe thì nếu là 2 áo xanh ( đi xe máy ) thì có được lập chốt sát lề đường bắt xe , kiểm tra giấy tờ k ạ ?
loanh quanh đi đường full set item + đi đứng cẩn thận thì lo gì nó vợt, và nó cũng chả dám vợt, chửi chết cha nó lun.
em đã nói rất rõ là hỏi để hiểu biết chứ k hỏi để nghe cụ vào phán là nên set full item với cả đi cẩn thận nhé :)
nếu mà như cụ thì chắc biên chế nghành CA có thể giảm bớt cho đỡ tốn quân trang,tốn lương thưởng.
và cái câu cụ nói là nó vợt là chửi chết papa nó thì hài, khéo lại được cái lỗi phỉ báng,lăng mạ người thi hành công vụ.