[Funland] CTY du lịch lời bao nhiêu tiền từ việc hủy tour của khách?

nguyenquocthanh

Xe tăng
Trên này chưa có cụ nào hủy tua nên không biết đâu cụ ạ.

Hunnu Man

Xe tải
theo em biết, công ty tour sẽ thiệt hại:
- tiền visa chắc chắn mất, vì đã ra vísa rồi
- tiền vé máy bay chắc chắn mất, vì vé đoàn không được hủy lẻ
- tiền khách sạn và dịch vụ: khả năng mất là khá cao, vì đi theo đoàn nên phải đặt cọc và trả trước theo tiến độ, thường hủy sát ngày thì bị phạt 100%, cái này có trong điều khoản hợp đồng với nhà cung ứng dịch vụ, tùy quan hệ nữa, nhưng không thấp hơn 50-70%
- tiền dịch vụ của cty: khoảng 10% thì không mất, nhưng nếu cty này chỉ bán lại tour thì còn thấp hơn.

tóm lại là họ thiệt hại khá nhiều chứ không phải xạo như cụ nói

Voi coi HN

Xe tăng
Lúc đăng ký tour có hợp đồng điều khoản, cứ theo đó mà làm thôi.
Còn 2 ngày mới báo thì vé máy bay, khách sạn cũng book sẵn rồi.
Công ty đó cũng phải cọc cho đối tác land bên ĐL, chi phí vé máy bay và khách sạn chiếm phần lớn chi phí tour, rồi số lượng đoàn ko đủ sẽ ảnh hưởng đến chi phí chung của cty như HDV, dịch vụ chung vì cụ ko đi chi phí vẫn thế.
cụ hủy tour do lỗi chủ quan của cụ, các công ty cũng ko mong muốn việc như thế này đâu, lời lãi gì tiền cọc của cụ thì em chịu, nó cũng tùy vào thực tế từng tour, tuy nhiên khi ng ta làm điều khoản thì tính trước trường hợp khách hủy nên công ty sẽ không lỗ mà lỗ cái công mời chào, visa sắp xếp đặt vé,.... ... cho cụ nhưng cụ ko đi đc.
Làm tour mà khách hủy vào phút cuối, đảo lộn hết cả, các cty sung sướng gì đâu.

zonda82

Xe container
Chả quan tâm lắm, nhà bao việc.

lx2006

Xe hơi
Chào các cụ, cho em hỏi xíu:
Em có đăng ký tour du lịch Đài Loan, đến sát ngày đi 2 ngày mới có visa (dạng visa đoàn, visa rời, visa quan hồng) thì bà em bệnh nặng, buộc em phải hủy cọc tour (trước đó đã cọc mỗi người 1/2 giá tour). Giá tour hơn 10 triệu cho 1 người, em đi 2 người.
Nhân viên CTY đó gọi điện than thở rằng đã ứng trước 100% chi phí (vé Máy bay, khách sạn, tiền ăn uống, tham quan,... hụt mất 2 khách nên phía đối tác ĐL tăng chi phí...) và cố nài nỉ moi thêm tiền (vì sát ngày đi 2 ngày, khi có visa em mới huỷ tour, vì ko đi nên bỏ cọc, ko đóng nốt 1/2 tiền tour còn lại). Em biết CTY này xạo nên đã từ chối.

Cụ nào có kinh nghiệm thì cho em hỏi tí:
Trong trường hợp của em thì CTY du lịch này đã tốn những khoản chi phí nào và có lời bao nhiêu tiền từ cọc của em?
Lần sau cụ nhớ mua thêm bảo hiểm du lịch để nếu cụ huỷ vì lý do như lần này thì được công ty bảo hiểm chi trả đầy đủ.

tung1311 .

Xe điện
E nghĩ có thể mất đúng như họ nói nhưng thường họ vẫn có thể bán đc suất đó kiểu giờ chót, bay ngay trong vài tiếng nếu giảm 1 nửa :D

khonglaaica

Xe điện
E nghĩ có thể mất đúng như họ nói nhưng thường họ vẫn có thể bán đc suất đó kiểu giờ chót, bay ngay trong vài tiếng nếu giảm 1 nửa :D
Khả năng này khá thấp vì liên quan đến visa

hưvô

Xe lăn
Lỗ sặc tiết chứ lời gì cụ.

minhhai985

Xe lăn
Cụ chửi cho trận, bà người ta bệnh nặng chả quan tâm lại còn đòi tiền.

Vulcan V70

Xe trâu
Giờ chót sao làm kịp visa cho khách hở bác?
Vé máy bay nữa

ubisapro

Xe trâu
E ko nghĩ các cty thả gà ra đuổi đâu, chí ít họ phải thu đủ các chi phí để làm thủ tục, book ... Có điều nếu cụ đi thì họ có miếng cơm, còn cụ hủy thì coi như họ mất cơm (lãi).

Mr.Saclo

Xe tăng
Visa đài loan nếu có khách giờ chót có visa các nước châu Âu hay Mỹ xin online đc ngay, còn vé máy bay thì em nghĩ cty du lịch họ thay đổi vô tư.

Violet8

Xe hơi
theo em biết, công ty tour sẽ thiệt hại:
- tiền visa chắc chắn mất, vì đã ra vísa rồi
- tiền vé máy bay chắc chắn mất, vì vé đoàn không được hủy lẻ
- tiền khách sạn và dịch vụ: khả năng mất là khá cao, vì đi theo đoàn nên phải đặt cọc và trả trước theo tiến độ, thường hủy sát ngày thì bị phạt 100%, cái này có trong điều khoản hợp đồng với nhà cung ứng dịch vụ, tùy quan hệ nữa, nhưng không thấp hơn 50-70%
- tiền dịch vụ của cty: khoảng 10% thì không mất, nhưng nếu cty này chỉ bán lại tour thì còn thấp hơn.

tóm lại là họ thiệt hại khá nhiều chứ không phải xạo như cụ nói
Chính xác đó cụ. Bên em làm cty du lịch, hầu hết khách book theo đoàn là đã hưởng giá đặc biệt nên có những ràng buộc nhất định. Khách sạn nào quan hệ tốt thì có thể lấy lại ít còn không mất hết. Em cũng vài lần qua resort ngủ vì đoàn hủy vài phòng mà khách sạn vẫn lấy tiền đủ.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Huỷ mất cọc, còn lại quan tâm làm gì
Phải quan tâm trước khi cọc mới đúng

Tranha131076

Xe tăng
Chào các cụ, cho em hỏi xíu:
Em có đăng ký tour du lịch Đài Loan, đến sát ngày đi 2 ngày mới có visa (dạng visa đoàn, visa rời, visa quan hồng) thì bà em bệnh nặng, buộc em phải hủy cọc tour (trước đó đã cọc mỗi người 1/2 giá tour). Giá tour hơn 10 triệu cho 1 người, em đi 2 người.
Nhân viên CTY đó gọi điện than thở rằng đã ứng trước 100% chi phí (vé Máy bay, khách sạn, tiền ăn uống, tham quan,... hụt mất 2 khách nên phía đối tác ĐL tăng chi phí...) và cố nài nỉ moi thêm tiền (vì sát ngày đi 2 ngày, khi có visa em mới huỷ tour, vì ko đi nên bỏ cọc, ko đóng nốt 1/2 tiền tour còn lại). Em biết CTY này xạo nên đã từ chối.

Cụ nào có kinh nghiệm thì cho em hỏi tí:
Trong trường hợp của em thì CTY du lịch này đã tốn những khoản chi phí nào và có lời bao nhiêu tiền từ cọc của em?
Kg đi thì mất tiền cọc (tiền ứng trước) là điều đương nhiên rồi. Còn tính toán làm gì cái chuyện họ lời bao nhiêu từ tiền cọc của mình. Bù được khách mới thì lãi, còn nếu kg bù được thì cũng có thể lỗ. Tính toán chi ly làm gì cho nó hèn con người mình ra!

Thần Đằng

Xe hơi
Lỗ chứ lời éo gì, ảnh hưởng đến uy tín, hiệu suất của họ nữa

Vuhoangthaiha

Xe máy
Khả năng công ty DL cũng có lỗ cụ ạ. vé máy bay, visa ko hủy đc, ăn uống, tham quan, ks có thể đc tùy theo đối tác. Hơn nữa họ nhận báo giá của đối tác ĐL theo số lượng khách giá sẽ khác nhau như giá từ 16-20k, từ 21-30k...