Cụ nào làm ngành Y tư vấn hộ nhà cháu

yuh82

Xe hơi
Chuyện thứ nhất:
Tháng trước cháu có bà chị gái ở Tuyên Quang xuống khám bệnh. Chị ấy bị đau nửa đầu bên trái, đau không chịu được ý, nó ê hết cả 1 nửa mặt bên trái. Cũng đã đi khám ở phòng khám tư trên Tuyên Quang và nằm viện nữa nhưng hơn 1 tuần không thấy đỡ tẹo nào, trên đấy họ chẩn đoán bị rối loạn vận mạch và có tiêm thuốc bổ não mà hơn 1 tuần chả thấy đỡ j cả. Thế là quyết định thuê xe xuống HN để khám bệnh.
Hôm đầu tiên cháu đưa vào Bạch mai, khoa thần kinh khám, bác sỹ cho đi siêu âm xuyên sọ nhưng kết quả siêu âm bình thường, sau đó bác sỹ kết luận bị rối loạn vận mạch và kê thuốc cho uống. Cháu có ý kiến là trên Tuyên Quang họ cũng kết luận bệnh như thế nhưng uống thuốc hơn 1 tuần không đỡ, mang cả đơn thuốc cho BS xem nhưng BS nói là thuốc đấy không tốt, thuốc tôi kê mới tốt và đắt tiền, cứ yên tâm về uống (cháu mang đơn thuốc ra hiệu thuốc ở BV thì họ tính là 1,4 củ, đắt thật). Cháu bảo chưa mua thuốc vội, vì ở TQ cũng đã uống thuốc trị rối loạn vận mạch rồi mà có đỡ đâu.
Sau khi khám ở BM về bà chị cháu nghe đâu triệu trứng như thế có khả năng ung thư vòm họng, hôm sau đến BV Tai mũi họng TW để khám, nhưng là ngày T7 nên BV chỉ khám dịch vụ bình thường chứ không làm các xét nghiệm. Chú bảo vệ ở BV nói là muốn làm xét nghiệm thì ra phòng khám của bà trưởng khoa ở Giải Phóng. Cháu đưa bà chị ra đấy, sau khi kể triệu chứng cho họ nghe thì họ kê cho 1 loạt các xét nghiệm, bảo đóng tiền rồi đi làm xét nghiệm. Thật ra khi vào đây cháu cũng chả thấy tin tưởng j, khi họ bảo đóng tiền cháu thấy nhiều quá những hơn 1 củ cơ, cháu mới bảo chị là: nếu khám ra bệnh thì mình không tiếc tiền, nhưng mà họ kê 1 loạt xét nghiệm bắt làm, làm xong rồi mà vẫn không ra bệnh thì cháu mới thấy tiếc tiền. Thế là cháu đưa chị về nhà cháu để t2 ra viện khám.
Sáng t2 cháu đưa ra viện K khám xem có bị ung thư vòm họng không. BS ở đây bảo đi siêu âm vòm họng và chụp cộng hưởng từ (CHT), BS nói là chụp CHT là nhìn ra hết. Sau khi chụp CHT và siêu âm vòm họng xong BS kết luận là không có tế bào ung thư, chẩn đoán bị "viêm xoang nền sọ" và kê thuốc uống. Đến đây thì cháu tạm thời yên tâm, tổng thiệt hại khám ở viện K mất khoảng 2 củ cả mua thuốc.

Câu hỏi đặt ra cho chuyện 1:
1.1. Cháu không mua thuốc như thế có đúng không?
1.2. Cháu không làm các xét nghiệm ở phòng khám tư như vậy có đúng không?

Chuyện thứ 2:
Gấu nhà cháu bị bệnh đau đầu nhiều năm nay, thêm cả bệnh đau nhức xương khớp nữa. Từ khi sinh F1 thì bệnh nặng hơn. Có lúc thì đau mỏi 2 cái đầu gối không ngủ được cứ bắt cháu đấm vào 2 cái đầu gối, hết đấm thì bắt cháu gác chân lên 2 đầu gối để ngủ. Gần đây thì hay đau chỗ đốt sống cổ, đau 2 cái bả vai, rồi nó lan lên cả đầu, đau không chịu nổi, mà gần như ngày nào cũng đau.

Câu hỏi cho chuyện 2:
2.1. Cháu muốn đưa gấu đi khám cái bệnh đau đầu và đau xương khớp, đốt sống cổ thì khám ở đâu?
2.2 Nên làm những xét nghiệm, chiếu chụp j để tìm ra đúng bệnh và nên làm ở đâu

Chuyện cháu dài dòng, mong các BS OF tư vấn cho nhà cháu với, Vodka cho các cụ/mợ ạ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chuyện thứ nhất:
... . Chị ấy bị đau nửa đầu bên trái, đau không chịu được ý, nó ê hết cả 1 nửa mặt bên trái.

Chuyện cháu dài dòng, mong các BS OF tư vấn cho nhà cháu với, Vodka cho các cụ/mợ ạ
Chào bác yuh82,

Triệu chứng này có thể là do đau dây thần kinh số V. Bác tham khảo TẠI ĐÂY nhé.
Bác hoàn toàn đúng trong câu chuyện 1. Khi khám bệnh, điều trước tiên người bác sĩ phải có phong cách, cách tư vấn để cho bệnh nhân tin tưởng và yên tâm điều trị (thường thấy ở bác sĩ có chuyên môn giỏi, đầu óc trong sáng...)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chuyện thứ nhất:
... . Chị ấy bị đau nửa đầu bên trái, đau không chịu được ý, nó ê hết cả 1 nửa mặt bên trái.

Chào bác yuh82,

Triệu chứng này có thể là do đau dây thần kinh số V. Bác tham khảo TẠI ĐÂY nhé.
Bác hoàn toàn đúng trong câu chuyện 1. Khi khám bệnh, điều trước tiên người bác sĩ phải có phong cách, cách tư vấn để cho bệnh nhân tin tưởng và yên tâm điều trị (thường thấy ở bác sĩ có chuyên môn giỏi, đầu óc trong sáng...)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chuyện thứ 2:
Gấu nhà cháu bị bệnh đau đầu nhiều năm nay, thêm cả bệnh đau nhức xương khớp nữa. Từ khi sinh F1 thì bệnh nặng hơn. Có lúc thì đau mỏi 2 cái đầu gối không ngủ được cứ bắt cháu đấm vào 2 cái đầu gối, hết đấm thì bắt cháu gác chân lên 2 đầu gối để ngủ. Gần đây thì hay đau chỗ đốt sống cổ, đau 2 cái bả vai, rồi nó lan lên cả đầu, đau không chịu nổi, mà gần như ngày nào cũng đau.

Câu hỏi cho chuyện 2:
2.1. Cháu muốn đưa gấu đi khám cái bệnh đau đầu và đau xương khớp, đốt sống cổ thì khám ở đâu?
2.2 Nên làm những xét nghiệm, chiếu chụp j để tìm ra đúng bệnh và nên làm ở đâu

GẤU nhà bác đau nhiều chỗ quá:D. Tại bác chiều chuộng GẤU quá mà:-bd
Bác có thể đưa GẤU qua chỗ bọn em khám nhé. Sẽ PM cho bác sau.

yuh82

Xe hơi
@drchinh: Cụ ơi thế ở viện K họ chụp Cộng hưởng từ + siêu âm vòm họng rồi họ kết luận là "Viêm xoang nền sọ là sao"
Cháu có thể mang phim chụp và bệnh án đến cho cụ tham khảo được ko. Nếu là đau dây thần kinh thì nhìn phim chụp có thấy được ko ạ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@drchinh: Cụ ơi thế ở viện K họ chụp Cộng hưởng từ + siêu âm vòm họng rồi họ kết luận là "Viêm xoang nền sọ là sao"
Cháu có thể mang phim chụp và bệnh án đến cho cụ tham khảo được ko. Nếu là đau dây thần kinh thì nhìn phim chụp có thấy được ko ạ
Bác cần đọc kỹ bài viết để tìm hiểu các nguyên nhân gây đau dây thần kinh số V.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Bác cần đọc kỹ bài viết để tìm hiểu các nguyên nhân gây đau dây thần kinh số V.
Viêm các xoang vùng hàm, mặt, sọ sẽ cũng gây đau đầu và/hoặc mặt (tùy loại xoang) giống kiểu đau dây thần kinh số V. Bác cứ để chị điều trị hết đợt thuốc của viên K nhé, hy vọng bệnh sẽ thuyên giảm và khỏi.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Trong y văn em không thấy có chẩn đoán Viêm xoang nền sọ bác à. Nếu chị không đỡ và cần khám lại, tất nhiên sẽ không phải chụp chiếu và xét nghiệm gì thêm, em sẽ tư vấn cho bác qua PM

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Viêm các xoang vùng hàm, mặt, sọ sẽ cũng gây đau đầu và/hoặc mặt (tùy loại xoang) giống kiểu đau dây thần kinh số V. Bác cứ để chị điều trị hết đợt thuốc của viên K nhé, hy vọng bệnh sẽ thuyên giảm và khỏi.
Trong y văn em không thấy có chẩn đoán Viêm xoang nền sọ bác à. Nếu chị không đỡ và cần khám lại, tất nhiên sẽ không phải chụp chiếu và xét nghiệm gì thêm, em sẽ tư vấn cho bác qua PM
Chào bác yuh82,

Bác tham khảo thêm đường LINK: VIÊM XOANG này nhé.

St.Andrews

Xe hơi
Nhiều khi cũng chỉ là đau nửa đầu migrain, nếu đau có chu kỳ, sợ âm thanh , ánh sáng, buồn nôn.. Với đau kiểu này có mấy loại cắt cơn đau cấp tính thuộc nhóm tryptan, Tuy nhiên đau đầu còn có nhiều nguyên nhân khác như khối u, mạch máu.. cụ nhờ dr. Chinh tư vấn thêm coi sao ..

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Nhiều khi cũng chỉ là đau nửa đầu migrain, nếu đau có chu kỳ, sợ âm thanh , ánh sáng, buồn nôn.. Với đau kiểu này có mấy loại cắt cơn đau cấp tính thuộc nhóm tryptan, Tuy nhiên đau đầu còn có nhiều nguyên nhân khác như khối u, mạch máu.. cụ nhờ dr. Chinh tư vấn thêm coi sao ..
Đau nửa đầu có thể tham khảo thêm TẠI ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
1.Kụ chủ thớt có thể scan film MRI lên đây được không? - để bọn e còn có căn cứ chẩn đoán.
2.MRI thì không thể nhìn thấy "tế bào ung thư" được.
3.Gấu nhà kụ đau nhiều chỗ, nhưng theo e thì vẫn chỉ là 1 bệnh thôi.