[Funland] Cụ BT yêu cầu Mẽo mua thiết bị 5G “make in Vietnam”

oldhand

[Tịch thu bằng lái]

Đọc bài này em giật mình vì sự tin tin của cụ BT Bộ 4T. Em nghĩ chắc đoàn Mĩ cũng ngã ngửa vì bất ngờ haha
- Hoá ra Đỗ Nam Trung chơi tập đoàn Hoa Vĩ, Canada bắt giữ Phó CT... rồi cấm chuyển giao công nghệ cho Hoa Vĩ, nhằm ngăn Hoa Vĩ bán công nghệ 5G là thừa. Trước em cứ tưởng làm thiết bị 5G khó lắm, đến các hãng Mĩ nắm bao công nghệ cốt lõi, hằng năm đều chi khủng cho R&D mà còn bị TQ qua mặt, thế mà nhoằng cái, chưa đầy năm sau mà hai BT nhà mình đã chém gió video call 5G rồi.
- bất ngờ hơn là VN mình méo cần đăng ký bản quyền trí tuệ ở đâu, cứ âm thầm làm thiết bị 5G, nhanh chóng lọt vào danh sách mấy nước làm đc 5G. Mãnh liệt thật, thế mới gọi là kiến tạo, là khởi nghiệp chứ.
- Hơi lạ là mấy bài báo đều không công bố tinhs năng , công nghệ 5G, tiêu chuẩn kỹ thuật... làm em mơ hồ khoing hiểu cái vỏ máy 5G có khác gì 4G hay không???
Hay Viettel sợ công bố tiêu chuẩn kỹ thuật ra thì các nước nó GATO???
Mà đã không công bố tiêu chuẩn kỹ thuật, lại bố đời yêu cầu Mĩ cử đầu mối sang mà hợp chuẩn haha

Quả này thì không khéo Đỗ Trung nó đang bị luận tội dễ làm liều, cho Việt nam mình vào danh sách theo dõi đặc biệt (chưa biết là theo dõi gì, cứ tạm theo dõi đã) thì chết.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Yêu cầu ạ? cái từ này nhà báo tự nhét vào hay của chính cụ BT đưa ra nhỉ, tò mò quá.

Kurumasuki

Xe container
Em mua điện thoại Vietel mở nắp ra thấy ghi sx bởi ZTE.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thằng thớt bịa ra chữ YÊU CẦU à?
"
Ông Nguyễn Mạnh Hùng đề xuất Mỹ cử đầu mối làm việc xem thiết bị 5G "made in Vietnam" có đủ điều kiện vào Mỹ hay không.
Ông Nguyễn Mạnh Hùng - Bộ trưởng Bộ Thông tin & Truyền thông vừa tiếp đoàn nghị sỹ Mỹ hôm 20/1. Tại đây, Bộ trưởng đề xuất phía Mỹ cử một đầu mối cùng bàn thảo với Việt Nam về việc xây dựng các tiêu chuẩn kỹ thuật với 5G, đồng thời kiểm định xem các thiết bị 5G do Việt Nam sản xuất có đủ khả năng vào thị trường Mỹ hay không."

The Tank

Xe điện

Đọc bài này em giật mình vì sự tin tin của cụ BT Bộ 4T. Em nghĩ chắc đoàn Mĩ cũng ngã ngửa vì bất ngờ haha
- Hoá ra Đỗ Nam Trung chơi tập đoàn Hoa Vĩ, Canada bắt giữ Phó CT... rồi cấm chuyển giao công nghệ cho Hoa Vĩ, nhằm ngăn Hoa Vĩ bán công nghệ 5G là thừa. Trước em cứ tưởng làm thiết bị 5G khó lắm, đến các hãng Mĩ nắm bao công nghệ cốt lõi, hằng năm đều chi khủng cho R&D mà còn bị TQ qua mặt, thế mà nhoằng cái, chưa đầy năm sau mà hai BT nhà mình đã chém gió video call 5G rồi.
- bất ngờ hơn là VN mình méo cần đăng ký bản quyền trí tuệ ở đâu, cứ âm thầm làm thiết bị 5G, nhanh chóng lọt vào danh sách mấy nước làm đc 5G. Mãnh liệt thật, thế mới gọi là kiến tạo, là khởi nghiệp chứ.
- Hơi lạ là mấy bài báo đều không công bố tinhs năng , công nghệ 5G, tiêu chuẩn kỹ thuật... làm em mơ hồ khoing hiểu cái vỏ máy 5G có khác gì 4G hay không???
Hay Viettel sợ công bố tiêu chuẩn kỹ thuật ra thì các nước nó GATO???
Mà đã không công bố tiêu chuẩn kỹ thuật, lại bố đời yêu cầu Mĩ cử đầu mối sang mà hợp chuẩn haha

Quả này thì không khéo Đỗ Trung nó đang bị luận tội dễ làm liều, cho Việt nam mình vào danh sách theo dõi đặc biệt (chưa biết là theo dõi gì, cứ tạm theo dõi đã) thì chết.
Chắc cụ í cũng muốn bị bắt giữ lại như mụ kia! :))

dangduong

Xe điện
Cứ hy vọng thôi. Công nghệ tin học ngày nay cho phép những nước "nhược tiểu" đuổi kịp các nước lớn về trình độ. Nếu VN ta vươn lên trở thành một trong những nước tiên phong về 5G thì cũng không quá lạ và rất đáng mừng.
Ta cứ chờ xem thực tế thế nào, và hy vọng nữa.

Ông Hùng là một trong những bộ trưởng giỏi thực sự, giỏi từ hồi đi học cho tới lúc là chuyên viên, quản lý,.... Nói luôn là các chuyên gia cào bàn phím, chém gió trong này không theo nổi ông ấy đâu.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Thằng thớt bịa ra chữ YÊU CẦU à?
"
Ông Nguyễn Mạnh Hùng đề xuất Mỹ cử đầu mối làm việc xem thiết bị 5G "made in Vietnam" có đủ điều kiện vào Mỹ hay không.
Ông Nguyễn Mạnh Hùng - ********* Bộ Thông tin & Truyền thông vừa tiếp đoàn nghị sỹ Mỹ hôm 20/1. Tại đây, ********* đề xuất phía Mỹ cử một đầu mối cùng bàn thảo với Việt Nam về việc xây dựng các tiêu chuẩn kỹ thuật với 5G, đồng thời kiểm định xem các thiết bị 5G do Việt Nam sản xuất có đủ khả năng vào thị trường Mỹ hay không."
Haha em xin lỗi cụ, đúng là em nhét chữ yêu cầu vào mồm BT thật.
Em mà được đào tạo bao chí chính quy chắc cũng sẽ ra gì và này nọ phết. Hihi

MerB

Xe điện
Ông thớt nhảm quá. Hiểu biết hạn chế thì chịu khó tìm hiểu kỹ hơn trước khi chửi chứ. OF có phải muốn chửi gì cũng được đâu.

Quán Mau 16

[Tịch thu bằng lái]
tết đến đít rồi sao mà phải khổ thế chủ thớt ơi?

nên vui với thành tựu của đất nước chứ sao lại ngồi mà bỉ bôi, nghi ngờ? dù cho Viettel chỉ là lắp ráp thì cũng đáng khen, ra được hàng 5G thương mại thì đúng VN số 1 Asean rồi, manh nha 1 ngày Viettel thành Hoa Vĩ của VN có sp đi khắp TG. Năm vừa rồi 2019 Viettel đạt hơn 251.000 tỉ lãi hơn 40,000 tỉ, số 1 VN, vậy nên việc Viettel đổ tiền tỉ $ ra để mua và phát triển, SX 5G là hoàn toàn có thể và sẽ thành công.

sống lạc quan, tin tưởng vào đất nước thì mình mới có lộc và đất nước mới cho lộc, bỉ bôi chê bai chọc ngoáy chỉ làm mất cơ hội của chính mình mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Rong Ruổi

Xe container
E ko tin là VN sx được thiết bị 5G. Khả năng núp bóng khựa là cao.

Haiphamthanh

Xe tải
Hai đời trước bt bị ngáo mua avg với giá trên sao hoả bjo bt lại muốn lên sao hoả để bán 5g ag

Bachsima

Xe lăn
Món này xương nên số cụ chém được hiếm lắm.
Em đang sợ nghị sĩ Mỹ nghe hai chữ 5g xong lại chạy đi hỏi thư ký xem điện thoại tao đang dùng là mấy g để vào chém tiếp í chứ.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Mịa, trước anh Hùng làm Viettel ít thấy nên báo nhưng có nhiều thông tin không hay về cách điều hành. lên BT 4t mới thấy anh ấy chém gió thành thần và chém không chút liêm sỉ, đíu hiểu anh ấy coi thường đánh giá thấp người nghe hay anh ấy ngu thật.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Ông thớt nhảm quá. Hiểu biết hạn chế thì chịu khó tìm hiểu kỹ hơn trước khi chửi chứ. OF có phải muốn chửi gì cũng được đâu.
haha em lịch sự và cầu thị nên xin lỗi thôi.
còn nội dung thì các cụ chịu khó đọc và động não giùm nhé. Đối với em thì “yêu cầu” và “đề nghi” trong trường hợp này đều fun như nhau haha

5G nó cũng tự như công nghệ NASA, chưa nắm đc công nghệ cốt lõi mà đã đòi làm chủ với chế tạo thì em nghĩ có hay khả năng:
(1) Viettel mua chip và thiết kế của hãng nước ngoài, rồi về chế cháo thêm tí là giỏi, rồi thiết kế cơ khí ra cái vỏ tản nhiệt. Đó gọi là Make in Vietnam.
(2) làm từ đầu toàn bộ các công nghệ cốt lõi, tự sx chip, tự làm vỏ. Kiểu như em làm ra cái thứ video call nhanh, rồi em gọi là 10G cũng đc, em làm em dùng, chả thằng nào dùng được... đại loại thế

Do thời gian ngắn, lại chưa có công nghệ và r&d cốt lõi, nên cách 1 là nhanh nhất.
các hãng cũng bán chip và thiết kế mẫu rồi, mà Viettel cũng đã có truyền thống sx từ 2G đến 4G kiểu này rồi.
nên sx cái vỏ thì vẫn là cái vỏ, bây giờ lại đi đề nghi thằng Mĩ nó mua lại cai vỏ chứa con chip của nó bán cho Vn, lại còn “đề nghị” nó hợp chuẩn cái thứ nó bán cho minh haha nói chung là ko biết đường nào mà lần.
Nói đến đây mới nghĩ ra là có khi nào Hoa Vĩ nó nhờ Viettel đổi xuất xứ để lẩn tránh các biện pháp phòng vệ của Đo Nam Trung không???

Chỉnh sửa cuối:

thanh3883

Xe buýt
Chương trình táo quân hay thật ah??? Chẳng lẽ bọn dẫy chết lại thua thiên đường???