Đánh giá Cụ cho em xin ý kiến Santafe 2019 dầu cao cấp

rauma

Xe đạp
Em cũng đã từng băn khoăn như cụ, đã mở thớt chọn xăng cc hay dầu đb (cụ có thể ngó để tham khảo)

Em cũng đã từng lung lay trước các ý kiến dầu hôi, dầu rung, dầu bảo dưỡng kém.

Tuy nhiên sau khi đi thử em chốt lấy dầu. Có một số lý do sau em nêu cụ tham khảo:
  1. Giá xe dầu đắt hơn, bảo dưỡng tốn hơn: bao lâu cụ mới phải đi bảo dưỡng? Mỗi lần bảo dưỡng đắt hơn cùng lắm 2 triệu, trong khi đổ xăng mỗi tháng cụ sẽ tốn hơn gấp rưỡi so với dầu (em tính là gấp đôi, nhưng thôi để trung bình gấp rưỡi). Cảm giác mất tiền liên tục nó khác lắm cụ, chỗ tiền chênh "mua xăng 5 năm" rất mơ hồ và cụ sẽ quên ngay. Lấy xe về lắp thêm mấy thứ em đã tốn 4 chục rồi.
  2. Xe dầu rung hơn, ồn hơn: em đi thử thì thấy không phân biệt nổi. Lúc mua về chạy về hầm chung cư yên tĩnh thì thấy tiếng máy, nhưng đại đa số thời gian sẽ không nghe thấy. Santafe đời này khác rồi cụ.
  3. Xe dầu hôi hơn: chắc chắn là có, nhưng ngồi trong xe ko thấy gì. Em đi về, tắt máy mở cốp lấy đồ cũng có, hoặc đỗ mở cửa cũng có, đến giờ gần tháng rồi vẫn ko thấy mùi vào.
  4. Máy dầu + Hộp số 8 cấp: khác biệt hoàn toàn so với máy xăng 6 cấp. Thông số cả mã lực và mô men xoắn đều gấp đôi. Đi thực tế em ko dám nói là gấp đôi nhưng máy dầu bốc hơn khá nhiều. Máy xăng nhiều cụ nói đi phố sẽ bốc hơn nhưng em thấy máy dầu đi phố vẫn ok, nhấn ga là đi chẳng thấy ì chỗ nào? Cảm giác lái là cái theo ta hàng ngày
Tóm lại: chênh giá sẽ mau quên. Cảm giác xót tiền đổ xăng hàng tháng lâu dài sẽ rất khác. Rung ồn không đáng kể. Hôi chưa thấy, ở chung cư nên không quan tâm. Cảm giác lái khác biệt.

Đôi điều cảm nhận thực sự gửi cụ.
Bác này nói chuẩn, cứ phải đi mới biết, em cũng mới lấy con dầu và hoàn toàn hài lòng. Chắc chắn máy dầu đứng bên ngoài sẽ ồn hơn máy xăng, nhưng đã lên xe thì không phân biệt nổi và máy rất bốc. Đi trong phố cũng rất Ok chứ không ì như mọi người nghĩ.

godfathera1

Xe hơi
E thì tôn trọng ý kiến mọi ng, tham khảo và tự quyết, tự chịu trách nhiệm vs quyết định của mình, vs lại cũng có tuổi rùi, chả cần phải lưng dính ghế, cứ an toàn là trên hết. Trc đi xăng, giờ muốn trải nghiệm xem máy dầu hyundai thế nào.
cụ có tuổi rồi thì mua máy xăng mà đi, mua máy dầu ngửi lâu choáng đấy ko làm được việc đâu :D

Ken tỏi

Xe hơi
cụ có tuổi rồi thì mua máy xăng mà đi, mua máy dầu ngửi lâu choáng đấy ko làm được việc đâu :D
Vâng, trộm vía đi gần tháng rùi chưa ngửi thấy mùi gì cụ ạ. :)
Mà e cũng chưa đi nộp thuế, giờ lại có thông tin Thủ Tướng đồng ý chủ trương giảm 50% thuế trc bạ, mừng quá, chờ ngày chính thức là ngon cụ ạ. :)

godfathera1

Xe hơi
Mà e cũng chưa đi nộp thuế, giờ lại có thông tin ********* đồng ý chủ trương giảm 50% thuế trc bạ, mừng quá, chờ ngày chính thức là ngon cụ ạ. :)
Có rồi cụ ơi , mà chưa biết ngày nào áp dụng giảm 50% thôi. Hạn hết 2020 mà cho xe lắp ráp,sx trong nước thôi

Mà e cũng chưa đi nộp thuế, giờ lại có thông tin ********* đồng ý chủ trương giảm 50% thuế trc bạ, mừng quá, chờ ngày chính thức là ngon cụ ạ. :)
Đi gần tháng chưa đăng ký/đăng kiểm ấy ạ??? :-??

anhtranphukien

Xe đạp
cụ sale nào cho cháu cái giá san bản xăng cao cấp - hoặc đặc biệt vin 2019 cũng được

Ken tỏi

Xe hơi
Có rồi cụ ơi , mà chưa biết ngày nào áp dụng giảm 50% thôi. Hạn hết 2020 mà cho xe lắp ráp,sx trong nước thôi
Nghe nhiều cụ sale nói tình hình kd vẫn ảm đạm lắm, chắc phải
Đi gần tháng chưa đăng ký/đăng kiểm ấy ạ??? :-??
e sáng đến cq, chiều chạy về nhà. Vừa chờ thuế trc bạ giảm và chờ đầu số đẹp cụ ạ. :)

baongan2511

Xe buýt
Tỷ lệ chính xác ở Mỹ là 3% cho máy dầu. Tuy nhiên phần lớn là xe tải. Nếu tính riêng xe cá nhân (và bán tải) thì máy dầu chỉ chiếm 1,5%. (Số liệu cách đây vài năm).

Ở một đất nước mà tỷ lệ sử dụng xe bán tải để thăm đồng, trèo đèo lội suối cực cao, rồi thì suốt ngày kéo theo xe rơ móc đi pic nức, vậy mà ng ta cũng chả thiết mua xe máy dầu, thì em thấy đúng là cái momen xoắn nó được vẽ ra cho vui, chứ trong thực tế thì chả cần thiết thật.

Bản thân em cũng đã chạy 5năm con San 2008 máy dầu. Giờ thì mới chuyển sang San 2019 máy xăng. Thấy về độ khoẻ thì chả khác mấy, còn rung ồn với mùi thì đúng là một trời một vực. Kết luận là tạm biệt máy dầu.
Cụ đi san dầu rồi cho em hỏi chi phí bảo dưỡng thay thế phụ tùng có nhiều và đắt không. Cụ thể mỗi cấp bảo dưỡng khoảng bn tiền. Em đang đi City muốn lên con san dầu 2011 nhập khẩu của ông bô vợ mà sợ xe đời cũ rồi giờ không nuôi được

baongan2511

Xe buýt
mình vừa lấy đổi Santafe 2011 dầu lấy Santafe 2019 , nói chung không thấy mùi gì cả, cách âm cũng được, ngồi trong gần như không nghe thấy tiếng máy , đời 2011 thì đứng ngoài ngửi mùi dầu ghê lắm còn 2019 thì về sau không biết thế nào, hiện tại thì tạm ổn, đời cũ đi tiếng động cơ ngồi trong xe nghe rõ lắm, có cái bị lấy chênh giá 15 củ hơi đắt, tầm này khuyên cụ nên lấy Ford Everest Bi tubo khả năng sướng hơn , xe nhập thái,
San dầu 2011 cụ bán được bao nhiêu vậy cụ?

cafecacao

Xe đạp
Xe cụ có kêu lọc cọc không rõ nguyên nhân ko ạ, sao e thấy mấy bác nói hay kêu lọc cọc mà ko bít kêu từ đâu @@

dream_lun

Xe hơi
mỗi ngày em chạy 60km, 80% tốc độ cao, còn lại trong phố thì có hợp chạy máy dầu ko các cụ nhỉ ?

Ken tỏi

Xe hơi
mỗi ngày em chạy 60km, 80% tốc độ cao, còn lại trong phố thì có hợp chạy máy dầu ko các cụ nhỉ ?
Cụ có điều kiện cứ đến showroom chạy thử máy dầu xem, showroom nào cũng thử, cảm nhận xem như 1 số cccm phản ánh ồn và hôi xem thế nào rùi quyết định cụ ạ.

dream_lun

Xe hơi
Cụ có điều kiện cứ đến showroom chạy thử máy dầu xem, showroom nào cũng thử, cảm nhận xem như 1 số cccm phản ánh ồn và hôi xem thế nào rùi quyết định cụ ạ.
ồn hôi e ko quan trọng, chỉ là nếu chạy ít quá ko tốt cho máy , phải bảo dưỡng nhiều hơn thì ngại thôi .

Ken tỏi

Xe hơi
ồn hôi e ko quan trọng, chỉ là nếu chạy ít quá ko tốt cho máy , phải bảo dưỡng nhiều hơn thì ngại thôi .
E cũng chơi dầu cc, mới chạy đc 500km. Chạy ít nhưng ngày nào cũng chạy thì vẫn ok cụ nhỉ?!

Minju

Xe hơi
Các cụ cho hỏi chạy ít, chủ yếu cuối tuần thì nên chạy máy dầu hay xăng ah?