[Thảo luận] Cụ có biết thế nào là đi ngược chiều không?

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

Tham gia giao thông, nhiều cụ nghĩ đơn giản đi ngược chiều là đi ngược vào đường một chiều, hay đơn giản là lao đầu vào nơi cắm cái biển cục gạch:

Hình minh họa: Biển ngược chiều
Nhưng trong thực tế khi tham gia giao thông có rất nhiều tình huống khác có thể định nghĩa vi phạm luật giao thông đường bộ như là vi phạm đi ngược chiều:
Em mạn phép tổng hợp một vài tình huống từ lý thuyết và thực tế để các cụ bình loạn:
Tình huống 1. Nơi cắm biển cấm vượt.

Hình minh họa: vượt nơi có biển cấm

Trong tình huống này thì có nghĩa là nếu trong đoạn đường cắm biển này cụ mà vượt thì cụ đang vi phạm luật và cũng có thể coi như cụ đang đi ngược chiều.
Tình huống 2,3:

Vượt trái ở trước đoạn giao đường tàu, và vượt trái ở khúc cua.
Cua phải:

Hình minh họa: khúc cua phải
Cua trái:

Hình minh họa: khúc cua trái
Nơi giao nhau với người đi bộ:

Hình minh họa: nơi giao đường cho người đi bộ
Tình huống 4:

Rẽ trái nhưng không ra đến giữa vạch (mặc định như có cái bùng binh ta phải vòng qua nó mới rẽ trái) vô hình dung bác đi vào làn đường của xe ngược chiếu với hướng bác định rẽ vào.
*Tình huống này đang xảy ra đại trà ở Việt Nam.

Tình huống 5:

Cái này giống đoạn hàng bông, nơi xe buýt đi 1 chiều còn ta đi 1 chiều, nếu ta vượt xe khác thì cũng coi như ta đi vào đường ngược chiều.
Tình huống 6:

Nơi có biển rẽ trái thì cụ rẽ phải vào, mặc dù có mấy ông xe buýt đang đi chiều đó thì chắc chắn cụ dính đường ngược chiều. Cái này cũng hay gặp điển hình ở Hàng Bông.

Thêm một số tình huống khác:
Tình huống *:

*1. Vượt trái khi có vạch liền:

Hình minh họa: vượt trái nơi có vạch liền
*2 Vượt xe khác trái để rẽ trái
*3 Vượt trái hoặc vượt phải

Hình minh họa: vượt phải
*4 vòng lại nơi có vạch liền
*5 rẽ trái nơi có vạch liền
*6 biển quy định rẽ trái, cụ lại rẽ phải đi giao vạch liền

Tình huống **

**1,2,3: Vượt trái xe khác giữa ngã tư, lấn sang làn ngược chiều
**4: rẽ vào đương ngược chiều.
**5: Vượt xe điện (Cái này ở Việt Nam hết rồi, vì làm gì còn xe điện)
**6: trùng ở trên, các khúc cua.

Thêm một số nữa đặc thù ở Việt Nam:

Hình minh họa: Biển báo cẩn thận húc đít -> cấm vượt - đi ngược chiều đấy.

Hình minh họa: Vượt một phát hai xe, mặc dù không có biển, không liền vạch nhưng vẫn là đi ngược chiều đó.

Trong thực tế còn có nhiều tình huống nữa, mà em chưa tổng hợp hết được, mong các cụ chỉ giáo thêm, và cùng bình luận cho vui thêm kinh nghiệm.
Nghiêm cấm chuyển cho xxx các tài liệu này để chống lại anh em OF :)
*Bài và hình do CC tự sướng.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf GTI

Xe buýt

Hình minh họa: Vượt một phát hai xe, mặc dù không có biển, không liền vạch nhưng vẫn là đi ngược chiều đó.
Em thấy có vạch giảm tốc ở dưới đường thì phải cụ ạ. Theo ngu ý của em thì có vạch giảm tốc cũng không nên vượt.

DIRE

Xe buýt
Em cứ nghĩ đơn giản là cụ đi sai so với biển nào thì lỗi của cụ ở đó, ví dụ cấm vượt mà cụ vượt thì là vi phạm cái cấm vượt chứ cụ lại bổ sung thêm cái ngược chiều vào làm gì cho nó rách việc ra.... nhưng em cũng vuốt cụ 1 cái động viên (b)

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ nghĩ đơn giản là cụ đi sai so với biển nào thì lỗi của cụ ở đó, ví dụ cấm vượt mà cụ vượt thì là vi phạm cái cấm vượt chứ cụ lại bổ sung thêm cái ngược chiều vào làm gì cho nó rách việc ra.... nhưng em cũng vuốt cụ 1 cái động viên (b)
Cảm ơn vote của cụ. Em cũng xin có ý kiến về ý của cụ.
Ví dụ:
Không có biển, cụ thích cái là vượt luôn, như vậy cụ được đi ngược chiều.
Cắm cái biển vào, cụ vượt, vi phạm luật quy định của biển, và cũng đồng nghĩa cụ vừa đi vào đường ngược chiều đấy.
Hoặc giả, cụ cứ đề thêm cái làn phân cách vào là dễ hiểu ngay:
Không có giải phân cách, cụ vượt trái được.
Có làn phân cách, cụ muốn vượt trái thì đi sang ngược chiều là vượt được.

lái đêm

Xe buýt
Vẫn còn nhiều tình huống nữa Cụ up tiếp đi. vodka Cụ

khoavq

Xe điện
Cụ chủ thớt cẩn thận quá.
Viết bài rất có chất lượng.
Vote cụ.

thuytrieudo

Xe buýt
Cụ chủ thớt chắc đang học tập và làm việc ở bên Nga, hình minh họa toàn tiếng Putin mà :D
Công nhựn bài viết công phu+++

2trung

Xe hơi
Cảm ơn vote của cụ. Em cũng xin có ý kiến về ý của cụ.
Ví dụ:
Không có biển, cụ thích cái là vượt luôn, như vậy cụ được đi ngược chiều.
Cắm cái biển vào, cụ vượt, vi phạm luật quy định của biển, và cũng đồng nghĩa cụ vừa đi vào đường ngược chiều đấy.
Hoặc giả, cụ cứ đề thêm cái làn phân cách vào là dễ hiểu ngay:
Không có giải phân cách, cụ vượt trái được.
Có làn phân cách, cụ muốn vượt trái thì đi sang ngược chiều là vượt được.
Ủng hộ công lao sưu tầm và biên soạn, post bài của cụ. Nhưng em thấy suy luận của cụ phức tạp quá, đọc rối cả đầu. Như cái ví dụ của cụ trên đây chẳng hạn. Vì em nhớ mang máng trong luật có câu: "Trong trường hợp không ở trong khu vực cấm vượt và đủ điều kiện vượt xe, có thể mượn đường để vượt" tức là lấn sang làn đường bên kia để vượt xe, lúc đó đúng là đi ngược chiều nhưng đâu có sao. Thực tế chúng ta vẫn đi như vậy mà đâu có bị xxx vịn.
Nhưng ghét nhất là nhiều bác đi ngông quá, không "mượn" đường mà "cướp" đường để vượt.

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
hì hì, nhìn chung tất cả các lỗi cụ chủ thớt kê ra đều quy vào lỗi liếm vạch liền hết:))

Matizcoi

Xe cút kít
Em thấy chả đâu như ở VN mình, biển báo giao thông nhiều khi chỉ để kiếm chác của xxx thôi chứ chả có tác dụng hạn chế tai nạn, thôi đành, sống chung với lũ vậy :^)

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

khanhtung12345

Xe hơi
:'( Ối giời ơi, em bắt đền bác. Sao bác không phọt sớm sớm chút cho em đọc. Sáng nay em vừa bị dính quả vượt trái ngã tư. Diễn biến sự việc dư lày:
Em đi thẳng từ Trần Phú qua ngã tư Trần Phú-Điện Biên Phủ. Còn 2m là qua vạch dừng, đèn vẫn xanh 20s. Bất chợt chú ta xi trước mặt em rẽ phải vào ĐBP, em đánh lái sang trái, la liếm có 1m qua vạch trắng liền. Liền sau đó, anh xxx hiên ngang ra chặn, chỉ em tấp vào ( mắt anh ý quả là Thiên lý nhãn, đường đông thế, em lại chẹt qua có 1 đoạn chưa đến 1m, vậy mà,....) Đoạn sau thì các bác biết rồi: trình bày 1 lúc, kí kọt biên bản 1 lúc, xác nhận 1 lúc, dúi đi dúi lại 1 lúc. Cuối cùng em chậm làm 10p, còn ... thì mất 10 vạn vờ nờ đờ.
Bác chủ top xem có phương án đền bù em đi.

tailieu

Xe tăng
Đọc bài của cụ lại thấy buồn là cả cái hệ thống của GTCC và CSGT trong cái được gọi là csgt.vn không có lấy một thằng nào có trách nhiệm như cụ. Thế mạnh của truyền hình thì ai cũng biết, ấy vậy mà chúng cũng không biết phát huy nhằm giáo dục cộng đồng hiểu và tuân thủ luật GT.

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
:'( Ối giời ơi, em bắt đền bác. Sao bác không phọt sớm sớm chút cho em đọc. Sáng nay em vừa bị dính quả vượt trái ngã tư. Diễn biến sự việc dư lày:
Em đi thẳng từ Trần Phú qua ngã tư Trần Phú-Điện Biên Phủ. Còn 2m là qua vạch dừng, đèn vẫn xanh 20s. Bất chợt chú ta xi trước mặt em rẽ phải vào ĐBP, em đánh lái sang trái, la liếm có 1m qua vạch trắng liền. Liền sau đó, anh xxx hiên ngang ra chặn, chỉ em tấp vào ( mắt anh ý quả là Thiên lý nhãn, đường đông thế, em lại chẹt qua có 1 đoạn chưa đến 1m, vậy mà,....) Đoạn sau thì các bác biết rồi: trình bày 1 lúc, kí kọt biên bản 1 lúc, xác nhận 1 lúc, dúi đi dúi lại 1 lúc. Cuối cùng em chậm làm 10p, còn ... thì mất 10 vạn vờ nờ đờ.
Hix, chắc tại xxx hôm qua nó đọc bài này của em!
Em đang sưu tầm tiếp, sẽ sớm phục vụ các cụ ah!

hanoi341956

Xe tải
10 vạn là 1 triệu ấy hả bác. Lỗi liếm vạch mà sao nhìu thế, bác có hoang quá không đấy ạ?

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt cẩn thận nhỉ. Chắc làm việc trong nghành thống kê:P
Không cụ ah, em làm trong ngành buôn dưa lê, post ảnh lên otofun và xin rượu cụ ah! Mà cụ vote cho em chưa, hay để em vote cho cụ!

Chỉnh sửa cuối:

2trung

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

Trung Khai

Xe tải
Bài viết công phu và rất hay, anh em cũng hiểu ra được nhiều thứ!(b) cụ

mr.somit

Xe tải
Tổng hợp của bác rất hay.
đã rót (b)