[Funland] Cụ có kinh nghiệm hay hiểu về luật liên quan đến bán nhà cho em hỏi với.

alceste

Xe điện
Vâng cụ, em thì ở ngoài Bắc không ở trong Nam, em cũng nghĩ phải có cách chứ, luật lá của mình nhiều khi chưa thiết thực phải có hướng dẫn quy định cho những trường hợp kiểu này trong cuộc sống cụ nhỉ. Kể cả việc cả nhà quyết bán rồi chia cho người ko đồng ý đúng quy định cũng ok mà.
Cu nghĩ thế là sai luật rồi a.

annika

Xe buýt
Thế này căng nhỉ, gặp phải ông con ngang ngược, một mình một đường ko nghe lời cả nhà thì coi như ko bán được à cụ.
được chứ cụ. cụ thông báo cho ô k muốn bán 3 tháng:) để ỗng mua lại phần của ỗng. sau 3 tháng ỗng k mua được thì cụ định giá căn nhà chia cho ỗng. nhớ là nhẹ nhàng vì ỗng ko muốn bán là quyền của ỗng ỗng có quyền đó. cụ phải nghĩ như vậy mọi việc mới nhẹ nhàng.

DurexXL

Tháo bánh
Ra tòa làm thừa kế di sản, sau đó bà già kiện thằng con ra tòa vì tội không cho bán nhà.

Tòa sẽ xử, nếu thằng con giữ nhà thì trả tiền cho bà già, nếu thằng con không có tiền trả thì bà già bán nhà, trả tiền phần thừa kế cho thằng con.
Hi Cụ anh

Làm khai nhận thừa kế tại công chứng
Nếu cậu con bất hợp tác thì kiện ra tòa
Đây là thuần dân sự, là quyền của cậu ta, không phải tội lỗi gì Cụ ợ

Nhưng về mặt tình cảm gia đình, đáo cửa quan coi như đập vỡ hết
Em làm nghề này em biết mà

huyhugo

Xe đạp
Vâng cụ, em thì ở ngoài Bắc không ở trong Nam, em cũng nghĩ phải có cách chứ, luật lá của mình nhiều khi chưa thiết thực phải có hướng dẫn quy định cho những trường hợp kiểu này trong cuộc sống cụ nhỉ. Kể cả việc cả nhà quyết bán rồi chia cho người ko đồng ý đúng quy định cũng ok mà.
Cụ thấy chưa thiết thực vì cụ đang đứng ở phe muốn bán, còn nếu cụ đứng ở phe không muốn bán thì sẽ thấy luật quy định như vậy là hợp lý. Bố mất thì tài sản để lại cho con ==> người con có 1 phần quyền với cái nhà ==> nhà của nó, nó không muốn bán là quyền của nó. Các người con khác cũng có quyền, điều này không sai, nhưng không có nghĩa là nhiều người hơn thì được ưu tiên hơn.

Còn tư vấn riêng về trường hợp của cụ, thì phải xem là cái mảnh đất đó thuộc loại đất được cấp riêng hay được cấp cho hộ gia đình. Nếu là cấp riêng cho bố mẹ, mà ông bố mất không có di chúc, thì nghiễm nhiên tất cả các con đều có phần thừa kế ==> tất cả các con đều có phần định đoạt ==> 1 người không đồng ý bán thì không bán được.

Còn nếu là cấp cho hộ gia đình, thì người con lại càng có quyền với mảnh đất, vì quyền này sẽ bao gồm quyền sở hữu do là thành viên của hộ gia đình và quyền sở hữu do thừa kế từ ông bố. Nói chung là đất cấp riêng hay cấp cho hộ gia đình, thì chỉ cần 1 người không đồng ý bán là cũng không bán được.

Cách giải quyết trong trường hợp muốn bán mà 1 người không đồng ý: tự thỏa thuận hoặc nhờ Tòa xử lý. Tự thỏa thuận tức là mọi người tự bàn bạc, tự thuyết phục nhau, tức là hoặc cái người không muốn bán phải bỏ tiền ra mua lại hết các phần thừa kế khác, hoặc các người muốn bán phải thuyết phục làm sao để người không muốn bán chấp nhận bán nhà.

Nếu tự thỏa thuận không được thì kiện ra Tòa nhờ Tòa phân xử, và Tòa sẽ ra quyêt định bắt buộc bán nhà rồi chia tiền cho người không muốn bán. Trường hợp này thì dễ, nên Tòa chắc chắn sẽ xử theo hướng bắt buộc bán nhà, và cũng không có gì phức tạp để mà xử quá lâu, nhưng nhìn chung cũng sẽ tốn thời gian.

Dungha

Xe điện
Nói chung đã đến bước kiện ra tòa thì cũng chỉ có 1 phương án là bán nhà rồi chia theo tỉ lệ thừa kế. Vì tài sản chỉ có 1 thì bán đi chia tiền là phương pháp duy nhất. Nói chung đối với người thân mà đến nước đấy ghì chả có gì hay ho cả. Tài sản chỉ là vật ngoài thân. Bán được mà tạo điều kiện cho mọi người sống tốt hơn thì nên bán. Em thấy giữ lại chả có nghĩa gì.

T91

Xe container
Bác gái mặc định có 50%
Còn theo quyền thừa kế thì 50% còn lại chia đều cho
Bác gái và các con

thangtsc

Xe hơi
đọc luật này nhì nhằng thật, bảo sao thuê trung gian nhiều cụ vẫn chọn

DurexXL

Tháo bánh
có ng k đồng ý bán mà có tên trên khẩu đó thì hơi phức tạp ak
Tùy sổ cấp cá nhân hay cấp hộ mợ nhá
Sổ cấp cho cá nhân A, thì hộ khẩu 1 dàn B C D E F la hét thoải mái, A bán chả sợ đek

DurexXL

Tháo bánh
đọc luật này nhì nhằng thật, bảo sao thuê trung gian nhiều cụ vẫn chọn
Luật cực kỳ đơn giản đấy Cụ ạ, Cụ chỉ đọc và hiểu tầm 30 phút là luật sư bọn em cũng chỉ hiểu đến thế thôi
Bọn em có cơm ăn là lúc phục vụ Cụ thực hiện quyền theo cái luật đó thôi ợ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
lâu lắm mới găp ang gang 7cm.:)) bán nhà thì phải nhận thừa kế đã .thừa kế xong xuôi thì tất cả từ chối thừa kế cho 1 người đại diện. lúc từ chối thừa kế gọi thằng công chứng tới nhà . lôi máy đếm tiền hoặc ck trước măt ló .
khoai nhất công đoạn nhận hay từ chối thừa kế là khai sinh. ai mà u50 lại sinh ra ở miền bắc nà xác cmn định nhờ cò.có ra tận nơi phường ló cũng chả lục cho đâu.
chốt hạ có quen biết tới đâu thì cũng nên nhờ cò.ngoài HN tụi phường quyền lực vô biên mình quen 1 tụi ló quen 10 chưa tính toàn con ô cháu cha.
Nhùng nhằng mất thời gian phết đấy.
Còn về tình cảm thì coi như người dưng luôn.

Cún em

Xe buýt
nhà mình 3 ô anh tôi từ lâu đã từ chối thừa kế và mong muốn tôi giữ nhà lại.. nhưng e gái tôi lại muốn bán:)).đầu tiên giận lắm nhưng 1 thời gian sau ( cũng cả tháng) mới bình tâm ngĩ lại. con e nó muốn bán nhà là quyền của nó. đã là quyền thì đừng cảm tính. nghe đơn giản chứ khó khăn lắm mới vỡ ra.E phải tóc hành bán căn nhà ở tân phú và 2 căn cc đưa cho nó . ko thiếu 1 xu . năm ngoái là năm dịch ở SG nhé :)).mấy ô anh từ chối thừa kế để e giữ nhà nên ko thể nhờ vả gì thêm:(. nhờ thêm mấy bà chị dâu bóp cổ e cmn ngay.
tóm lại. Trong gia đình ai muốn bán ai ko thì đó là quyền của họ . phải thương lượng và chịu phân thiệt về mình. Chứ ko chỉ cần khi ngay sau khi xong việc ( chỉ cần 1 đêm thôi) sẽ hối hận đấy.
Đọc cách nghĩ và cách làm của cụ em thấy mình vỡ ra hơn, cám ơn cụ!

chinhatm

Xe container
Chả là nhà Bác em có cái nhà từ lâu, giờ bác già rồi, chồng đã mất, các con thì cũng có gia đình mỗi người ở một nơi, cái nhà đó hiện giờ bác em đang cho thuê. Bây giờ có người hỏi mua, vì già rồi bác em muốn bán chia cho con cháu mỗi người một ít. Nhưng trong số các con có người ko đồng ý bán. Như thế trong trường hợp này nếu bác em bán mà người con kia ko đồng ý bán thì bác em có bán được ko.
( Em bổ sung thêm là nhà này hai vợ chồng bác em mua từ khi các con còn bé, sổ lúc đó đứng tên hai vợ chồng, bây giờ bác trai đã mất).
Cụ nào thông thái hay hiểu biết lĩnh vực này trả lời giúp em với nhé.
Em để sẵn vodka mời các cụ.
Nếu bác trai chưa mất thì bán được. Vì bác trai đã mất nên nghiễm nhiên các con có quyền thừa kế phần tài sản của bác trai (1/2 ngôi nhà, chia đều cho các con và bác gái, nếu không có di chúc)
Do vậy, không bán được, nếu có 1 con không đồng ý, trừ khi mang nhau ra tòa nhờ phán quyết

t_t_7love

Xe tải
Chả là nhà Bác em có cái nhà từ lâu, giờ bác già rồi, chồng đã mất, các con thì cũng có gia đình mỗi người ở một nơi, cái nhà đó hiện giờ bác em đang cho thuê. Bây giờ có người hỏi mua, vì già rồi bác em muốn bán chia cho con cháu mỗi người một ít. Nhưng trong số các con có người ko đồng ý bán. Như thế trong trường hợp này nếu bác em bán mà người con kia ko đồng ý bán thì bác em có bán được ko.
( Em bổ sung thêm là nhà này hai vợ chồng bác em mua từ khi các con còn bé, sổ lúc đó đứng tên hai vợ chồng, bây giờ bác trai đã mất).
Theo em là không bán được khi không có sự đồng thuận của tất cả. Còn nếu bán thì sẽ chia như sau. Giả sử có X người con
- Bác gái 50% + 50% / ( X+ 1)
- Các con mỗi người nhận 50% / (X +1)

Chỉnh sửa cuối:

mb.vaynganhang

Xe tăng
Qua nhiều tình huống về nhà cửa, BĐS, các bác có nhận thấy: việc lập di chúc trước hoặc đại loại là các văn bản thoả thuận/thống nhất trước (như ở nhiều nước) là rất hợp lý không?! Tránh được rất nhiều tình huống tranh chấp, thủ tục hành chính, v.v sau này

Thêm 1 ý nữa em biết: về việc: nhiều bác băn khoăn "các thành viên có tên trong hộ khẩu" thì có liên quan đến sổ đỏ ko? Thì: những sổ đỏ nào mà ghi là của " Hộ ông A" hoặc "Hộ bà B", thì lúc ý mới cần xét đến: tại thời điểm cấp sổ đỏ, thì hộ đó có những ai, thì những người đó là đồng sở hữu. Còn sổ đỏ đa phần hiện nay cấp đếu ghi rõ tên người sử dụng đất và sở hữu nhà rồi

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Chắc là con của bác ko đồng ý bán vì chưa được giá thôi :)

Huthasa

Xe container
Không bán được trừ khi bác Ông có di chúc để lại phần tài sản của mình cho bác Gái. Còn không 1/2 TS là của bác Gái, phần còn lại chia cho số người hưởng thừa kế của bác Ông. Có thằng dở hơi nó không đồng ý bán thì dừng lại ở chỗ : Bàn bạc.

Chỉnh sửa cuối:

_AHA_

Xe điện
Khó vì phần nửa thuộc sở hữu thừa kế của bác gái và các con, nên vẫn phải ký mới bán được.