[Funland] Cụ có kinh nghiệm hay hiểu về luật liên quan đến bán nhà cho em hỏi với.

Kurumasuki

Xe container
Khởi kiện chia thừa kế xong mới được bán
Cầm bản án đó chìa ra thì khách mua rất ngại
Tốt nhất là dỗ dành chia phần hơn cho người chống đối để họ đồng ý bán cho nhanh.

nhatthang

Xe tăng
có ng k đồng ý bán mà có tên trên khẩu đó thì hơi phức tạp ak
Trước khi nói điều gì nhất là liên quan đến pháp luật thì đề nghị mợ nghiên cứu trước khi phát biểu. Có tên trên sổ hộ khẩu thì liên quan gì đến việc bán nhà

Hieumos

Xe container
Tốt nhất là dỗ dành chia phần hơn cho người chống đối để họ đồng ý bán cho nhanh.
Thật, em đi mua nhà mà thấy giấy tờ phải kèm theo bản án giải quyết tranh chấp của tòa thế này thì next đi kiếm nhà khác cho nhanh, trừ khi giá rất rẻ.

7663A18

Xe tăng
cụ DurexXL cho em hỏi trường hợp gần như thế (mẹ mất không để lại di chúc)
nhưng có 1 người con mất cũng không để lại di chúc.
thì vợ và các con của người mất có quyền được chia phần tài sản của người mẹ không?
khi bán nhà vợ và các con của người mất có phải tất cả đồng ý không?

Huthasa

Xe lăn
thì vợ và các con của người mất có quyền được chia phần tài sản của người mẹ không?
Được chứ cụ. Khí đó vợ con người con đã mất được đẩy lên hàng thừa kế số 1 của người mẹ.

Mì tôm trứng

Xe tăng
Chắc còn mỗi cách thuyết phục cả nhà đồng ý cụ nhỉ... Mẹ còn sống làm trọng tài còn ko thống nhất được, nếu bác mất chắc cãi nhau um lên mất :(

Xebuythn

Xe tải
Chắc còn mỗi cách thuyết phục cả nhà đồng ý cụ nhỉ... Mẹ còn sống làm trọng tài còn ko thống nhất được, nếu bác mất chắc cãi nhau um lên mất :(
Cụ tìm người mua nhận cả việc đi thuyết phục các thành viên đồng thuận là OK. tự gia đình không bao giờ đồng thuận được!

7663A18

Xe tăng
Được chứ cụ. Khí đó vợ con người con đã mất được đẩy lên hàng thừa kế số 1 của người mẹ.
đẩy lên thì được thừa kế bằng các người con còn lại.
hay chỉ chia lại phần của người con đã mất thôi hả cụ?

Huthasa

Xe lăn
Ông mất đc thừa kế bao nhiêu thì vợ con được hưởng từng đó thôi. Bằng hay không thì lại là chuyện khác.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước khi nói điều gì nhất là liên quan đến pháp luật thì đề nghị mợ nghiên cứu trước khi phát biểu. Có tên trên sổ hộ khẩu thì liên quan gì đến việc bán nhà
Nhà e bố mẹ e bán nhà mà trên khẩu có tên bọn e, họ yc bọn e phải ký đồng ý mới dc bán cụ ạ. Khi nói ng khac e nghĩ cụ cũng nên tìm hiểu luật đi ạ, vc này đã có 1 lần tranh luận trên này, và các cụ ấy kết luận là tuỳ địa phương cụ nhé, địa phương nhà e hn2 và yc những ng có tên trong khẩu đều phải ký cụ ạ.

NguyenXun

Xe hơi
Con cái sao có quyền cản bố mẹ bán nhà. Bố mẹ có quyền bán và có quyền ko cho con cái.

huyhugo

Xe đạp
Thừa kế tức là hưởng di sản của người đã mất. Do đó, vợ và con chỉ được nhận phần thừa kế của người con đã mất.

Ví dụ người con được chia 1/4 trên di sản của người mất, người con chết thì 1/4 này sẽ được chia lại cho vợ và con của người đó.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Tùy sổ cấp cá nhân hay cấp hộ mợ nhá
Sổ cấp cho cá nhân A, thì hộ khẩu 1 dàn B C D E F la hét thoải mái, A bán chả sợ đek
Vâng, cái này có lần tranh luận rồi, nhà e bán nhà cho ông chú họ và họ yc các con phải ký mới làm thủ tục sang tên dc ạ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
K liên quan đến khẩu đâu chị, ở đây là quyền thừa kế!
Có ng k muốn bán thì chia trả họ phần đất của họ, thế thôi!
Nhà chị bán miếng đất ở quê rồi e ạ, họ yc các con có tên trên khẩu đều phải ký e ạ. Đây là thực tế chứ k phải nghe ai nói đâu

huyhugo

Xe đạp
Nhà e bố mẹ e bán nhà mà trên khẩu có tên bọn e, họ yc bọn e phải ký đồng ý mới dc bán cụ ạ. Khi nói ng khac e nghĩ cụ cũng nên tìm hiểu luật đi ạ, vc này đã có 1 lần tranh luận trên này, và các cụ ấy kết luận là tuỳ địa phương cụ nhé, địa phương nhà e hn2 và yc những ng có tên trong khẩu đều phải ký cụ ạ.
K phải tùy địa phương, mà là tùy vào cái giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và nhà ở. Nếu cái giấy đó mà ghi là cấp cho hộ gia đình, thì tất cả thành viên của hộ gia đình đó đều đồng sở hữu. Mà thành viên của hộ gia đình thì được tính dựa trên sổ hộ khẩu vào thời điểm cấp cái giấy chứng nhận đó.

Do đó, nếu cái giấy chứng nhận đất ở được cấp vào lúc trên sổ hộ khẩu có tên mấy đứa con, thì tức là mấy đứa con được tính là đồng sở hữu, do đó khi bán phải có chữ ký của mấy đứa con.

• Vodka
Reactions: one

Mợ_Toét_2710

Xe điện
K phải tùy địa phương, mà là tùy vào cái giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và nhà ở. Nếu cái giấy đó mà ghi là cấp cho hộ gia đình, thì tất cả thành viên của hộ gia đình đó đều đồng sở hữu. Mà thành viên của hộ gia đình thì được tính dựa trên sổ hộ khẩu vào thời điểm cấp cái giấy chứng nhận đó.

Do đó, nếu cái giấy chứng nhận đất ở được cấp vào lúc trên sổ hộ khẩu có tên mấy đứa con, thì tức là mấy đứa con được tính là đồng sở hữu, do đó khi bán phải có chữ ký của mấy đứa con.
Vâng, chắc cả làng e đều cấp cho hộ gia đình, nên ký hết

huyhung123

Xe điện
Nhà chị bán miếng đất ở quê rồi e ạ, họ yc các con có tên trên khẩu đều phải ký e ạ. Đây là thực tế chứ k phải nghe ai nói đâu
À tại vì tất cả những ng trong khẩu nhà chị đều có quan hệ huyết thống, đều có quyền thừa kế.
Ở SG em ké khẩu nhà ông khách cơ, thế chả lẽ ông ý bán nhà lại cần em ký?

huyhung123

Xe điện
À tại vì tất cả những ng trong khẩu nhà chị đều có quan hệ huyết thống, đều có quyền thừa kế.
Ở SG em ké khẩu nhà ông khách cơ, thế chả lẽ ông ý bán nhà lại cần em ký?
Nếu còn đủ bố mẹ, bố mẹ có quyền bán mà ko cần con cái ký gì cả!

DurexXL

Tháo bánh
Cụ cho biết thêm là con mất trước hay sau mẹ ạ?
Nếu xuất hiện thừa kế thế vị thì tài sản sẽ chảy xuống cháu
Nếu không thừa kế thế vị thì cả con dâu và cháu Cụ ạ
Vâng, cái này có lần tranh luận rồi, nhà e bán nhà cho ông chú họ và họ yc các con phải ký mới làm thủ tục sang tên dc ạ
Nếu đó là sổ cấp cho HỘ GIA ĐÌNH mợ ạ
Nếu cấp cho Cá nhân ông A (và vợ, tất nhiên, theo luật HNGĐ 2014) mà "họ" yêu cầu cả các con ký thì em tư vấn khách là mạnh dạn ra cãi sòng phẳng "họ" đi ạ

Chỉnh sửa cuối: