[Funland] Cụ có kinh nghiệm hay hiểu về luật liên quan đến bán nhà cho em hỏi với.

7663A18

Xe tăng
Cụ cho biết thêm là con mất trước hay sau mẹ ạ?
Nếu xuất hiện thừa kế thế vị thì tài sản sẽ chảy xuống cháu
Nếu không thừa kế thế vị thì cả con dâu và cháu Cụ ạ
con mất sau cụ ạ;

DurexXL

Tháo bánh
con mất sau cụ ạ;
Vâng Cụ
Nếu con mất sau
Thời điểm này vẫn còn thời hiệu đối với di sản (30 năm với bất động sản, 10 năm với tài sản khác) kể từ khi mẹ mất
Thì phần thừa kế của mẹ để lại là con đã được hưởng, khi con mất, phần này chia đều cho vợ và các con của con (nếu bố cũng đã mất)

7663A18

Xe tăng
Vâng Cụ
Nếu con mất sau
Thời điểm này vẫn còn thời hiệu đối với di sản (30 năm với bất động sản, 10 năm với tài sản khác) kể từ khi mẹ mất
Thì phần thừa kế của mẹ để lại là con đã được hưởng, khi con mất, phần này chia đều cho vợ và các con của con (nếu bố cũng đã mất)
Bố vẫn còn cụ ạ. nên bố cũng được chia lại một phần của con đã mất vì bố cũng là hàng thừa kế thứ nhất phải không ạ.
thực ra thì gia đình cũng không có khúc mắc gì, chỉ làm sao để cho thuận tiện giấy tờ về sau thôi.
định làm phương án các con và các cháu (của người con đã mất) từ chối nhận phần thừa kế này. để cho bố được hưởng hết di sản để lại. rồi sau này bố di chúc phân chia sau. nhưng lại quá mất thời gian từ chối nhận thừa kế rồi. cụ có phương án nào không ạ?

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
Cụ cứ ra cơ quan tư pháp, công chứng nơi cụ sống mà hỏi, như ở bên em, họ yêu cầu phải kiểm tra xem cụ ông có người thừa kế( ruột+ nuôi) các kiểu, phải chứng minh đầy đủ. Nom cũng khá phức tạp và tốn kém đấy.

Huthasa

Xe container
Bố vẫn còn cụ ạ. nên bố cũng được chia lại một phần của con đã mất vì bố cũng là hàng thừa kế thứ nhất phải không ạ.
thực ra thì gia đình cũng không có khúc mắc gì, chỉ làm sao để cho thuận tiện giấy tờ về sau thôi.
định làm phương án các con và các cháu (của người con đã mất) từ chối nhận phần thừa kế này. để cho bố được hưởng hết di sản để lại. rồi sau này bố di chúc phân chia sau. nhưng lại quá mất thời gian từ chối nhận thừa kế rồi. cụ có phương án nào không ạ?
Cũng chỉ 1 lần ra CC ký thôi cụ. Cụ cứ ra VP CC họ sẽ tư vấn cho đầy đủ.

Hoa_anh_đào

Xe tải
Không có tên trong hộ khẩu mợ ạ, vì mọi người có gia đình và có hộ khẩu riêng rồi, sổ có tên 2 vợ chồng bác thôi.
Theo luật thì sổ đỏ là loại hộ gia đình thì tất cả phải ký vào mới dc , còn sổ đỏ là của cá nhân thì người chủ sổ đó có thể cho ai cũng dc kể cả người ngoài nếu người ta thích , con cháu ko ý nghĩa j cả ( vì là của riêng rồi nên người đó bán và cho ai là quyền của người ta )

New car 2023

Xe điện
Vâng, em cảm ơn cụ, như thế là vẫn có cách giải quyết cụ nhỉ. Em chờ cụ nào có cao kiến chỉ giáo ạ.
Người nhà tôi làm rồi.
Bà ấy có 1 căn chung cư, chồng mất, khi đó ổng độ 70 tuổi.
Giờ bán.
Ông chồng sở hữu 50% căn hộ và có hàng thừa kế 01 gồm: Vợ + 2 con + bố mẹ đẻ.
Đầu tiên là các con ký giấy từ bỏ quyền thừa kế trước mặt công chứng viên.
Tiếp theo, trình giấy chứng tử của bố và mẹ ông chồng, vốn xảy ra từ trước khi chồng bả mất - việc này rất quan trọng.

Sau đó, trên sổ đỏ còn tên 1 mình bả thôi.
Bả muốn Cho Bán Tặng Đốt, tùy bả.

T91

Xe container

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà chị bán miếng đất ở quê rồi e ạ, họ yc các con có tên trên khẩu đều phải ký e ạ. Đây là thực tế chứ k phải nghe ai nói đâu
Không phải tất cả. Đứa trên khẩu sinh năm 80, đất cấp năm 79 thì nó không phải ký.

Langthang_Mercedes

Xe container
Người nhà tôi làm rồi.
Bà ấy có 1 căn chung cư, chồng mất, khi đó ổng độ 70 tuổi.
Giờ bán.
Ông chồng sở hữu 50% căn hộ và có hàng thừa kế 01 gồm: Vợ + 2 con + bố mẹ đẻ.
Đầu tiên là các con ký giấy từ bỏ quyền thừa kế trước mặt công chứng viên.
Tiếp theo, trình giấy chứng tử của bố và mẹ ông chồng, vốn xảy ra từ trước khi chồng bả mất - việc này rất quan trọng.

Sau đó, trên sổ đỏ còn tên 1 mình bả thôi.
Bả muốn Cho Bán Tặng Đốt, tùy bả.
Qui trình thì đúng rồi, Nhà cụ okie vì đồng lòng, cơ mà có đứa dở hơi như nhà cụ chủ là mất việc.

lsakvn

Xe tăng
Nhà có 4 con, 1 mẹ, lại phải chia mình cho ông đồng ý 1/2 à cụ, thảo nào trên đời vẫn có người đi ngược cả nhà.
Nhà đất đứng tên bố mẹ, khi bố mất thì mẹ có 50% giá trị tài sản, của bố 50% giá trị tài sản và được chia thừa kế cho Vợ (là bà mẹ) và 4 người con bằng nháu. Như vậy một người con chỉ được 1/10 trong khối tài sản, bà mẹ được 6/10. Cụ lứu ý thời điểm ông Bố mất để xác định thời hiệu mở thừa kế còn hay mất.
Nhà đứng tên hộ gia đình (có thời điểm , giai đoạn đất cấp cho hộ gia đình) thì quyền lợi phải ác định khác đi, là số nhân khẩu tại thời điểm cấp GCN QSDĐ.

GamCaoMayLanh

Xe container
( Em bổ sung thêm là nhà này hai vợ chồng bác em mua từ khi các con còn bé, sổ lúc đó đứng tên hai vợ chồng, bây giờ bác trai đã mất).
Mặc định cái nhà đang ở vợ chồng mỗi người 50% bác.
Còn cái 50% của ck chia đều theo hàng thừa kế. Và vk là hàng thừa kế thứ nhất
Do căn nhà là tài sản hình thành sau hôn nhân nên mặc định thừa hưởng 50% tài sản chỉ có ý nghĩa khi cả vợ cả chồng còn sống và cùng quyết định phân chia tài sản. (Không tính các hợp đồng tiền hôn nhân theo kiểu Tây trong đó có các điều khoản phụ nêu rõ phần góp/phần hưởng thì phần hưởng có thể cao hơn hoặc thấp hơn trong trường hợp có biến). Do bác trai mất không để lại di chúc nên bác gái thớt chủ sẽ được thừa hưởng (50 + 50 tài sản bác trai /các hàng thừa kế)%. (Với các hàng thừa kế khác nhau lại chia tiếp nếu người nhận thừa kế không còn/từ chối)

GamCaoMayLanh

Xe container
Hi Cụ anh

Làm khai nhận thừa kế tại công chứng
Nếu cậu con bất hợp tác thì kiện ra tòa
Đây là thuần dân sự, là quyền của cậu ta, không phải tội lỗi gì Cụ ợ

Nhưng về mặt tình cảm gia đình, đáo cửa quan coi như đập vỡ hết
Em làm nghề này em biết mà
Em cũng nghiêng về cách xử lý trong gia đình kiểu mỗi người cho thêm một ít để người bất đồng còn lại đồng thuận bán nhà hơn là ra tòa. Cơ mà kiểu này bán xong, chia xong thì tình cảm ace cũng coi như vứt hết. Có khi đến lúc nằm duỗi song song với mặt đất mới bỏ qua hết.

New car 2023

Xe điện
Qui trình thì đúng rồi, Nhà cụ okie vì đồng lòng, cơ mà có đứa dở hơi như nhà cụ chủ là mất việc.
Ah, nhà tôi đang có 1 vụ dở hơi đây:
4 con, nhìn chung 3/4 đồng thuận. Bán sẽ được khoảng 10-12 tỷ gì đó.
Riêng 1 ông đang ở chỗ đó, không/chưa đồng ý.
Mặc dù các ông bà kia đã thống nhất từ trước là, ông này (quả thực khó khăn nhất) sẽ được nhiều hơn là 25%.

New car 2023

Xe điện
Thực ra còn có trường hợp như này nữa:
1 bác, 75 tuổi, mất, còn vợ và các con.
2 cụ thân sinh của bác này cũng mất rồi, tất nhiên.
Nhưng bác biết đấy, thời đó, lấy đâu ra Chứng tử để lưu đến bây giờ.

Vụ đó, nhà này phải nhờ Dịch vụ họ làm cho.
Làm cụ thể như thế nào thì tôi chịu, nhưng cuối cùng, Quyền thừa kế nằm trọn vẹn trong Hàng thừa kế thứ nhất là vợ và các con.

nhatthang

Xe tăng
Thực ra còn có trường hợp như này nữa:
1 bác, 75 tuổi, mất, còn vợ và các con.
2 cụ thân sinh của bác này cũng mất rồi, tất nhiên.
Nhưng bác biết đấy, thời đó, lấy đâu ra Chứng tử để lưu đến bây giờ.

Vụ đó, nhà này phải nhờ Dịch vụ họ làm cho.
Làm cụ thể như thế nào thì tôi chịu, nhưng cuối cùng, Quyền thừa kế nằm trọn vẹn trong Hàng thừa kế thứ nhất là vợ và các con.
Vụ không có giấy chứng tử thì họ tìm giấy tờ tương đương hoặc có liên quan. Ví dụ như nếu ông bác là đảng viên thì họ sẽ lấy lý lịch đảng viên của ông bác làm căn cứ (giả sử tại thời điểm khai lý lịch đảng viên, 2 cụ thân sinh đã mất rồi, thì lời khai đó có giá trị tương đương giấy chứng tử vì lý lịch đảng viên phải qua nhiều khâu xem xét và thẩm tra).

ThanhLong69

Xe tăng
Không bán được trừ khi bác Ông có di chúc để lại phần tài sản của mình cho bác Gái. Còn không 1/2 TS là của bác Gái, phần còn lại chia cho số người hưởng thừa kế của bác Ông. Có thằng dở hơi nó không đồng ý bán thì dừng lại ở chỗ : Bàn bạc.
Ah, nhà tôi đang có 1 vụ dở hơi đây:
4 con, nhìn chung 3/4 đồng thuận. Bán sẽ được khoảng 10-12 tỷ gì đó.
Riêng 1 ông đang ở chỗ đó, không/chưa đồng ý.
Mặc dù các ông bà kia đã thống nhất từ trước là, ông này (quả thực khó khăn nhất) sẽ được nhiều hơn là 25%.
Nhiều cụ cứ mặc nhiên cho là phải bán mới là khôn còn ai ngược lại là dở hơi nhỉ :D.
Đất quê có giá là khối nhà sôi sùng sục lên đòi bán,
Không khéo cái người gọi là dở đó đó mới là tỉnh nhất không biết chừng.

New car 2023

Xe điện
Nhiều cụ cứ mặc nhiên cho là phải bán mới là khôn còn ai ngược lại là dở hơi nhỉ :D.
Đất quê có giá là khối nhà sôi sùng sục lên đòi bán,
Không khéo cái người gọi là dở đó đó mới là tỉnh nhất không biết chừng.
Tốt quá.
Thế theo bác, cái nhà chia dễ hay cục tiền chia dễ?