[Funland] Cụ, mợ nhìn thấy cá chép không có vảy chưa?

vanvuong

Xe điện
Vâng ở quê họ gọi là cá chép ma vì lạ kỳ hay cá chép mùng tơi vì nhiều nhớt ạ!:D. Người miền Bắc nói chung là không mấy ai dám ăn nhưng người miền Nam lại bắt đầu dùng, chứng tỏ ăn Bắc mặc Nam bắt đầu sai rồi vì thịt cá này ngon hơn cả chép giòn!
Cá này thả hồ câu chắc các cụ thích mê.
Vì không bị "ăn vảy" :))

Johnny Depp

Xe hơi
Em thấy bình thường mà sao người Bắc lại ko dám ăn nhể :-/:-/:-/

DE-VN

Xe tăng
Vâng, cụ chắc là dân Bắc Kỳ chính gốc vì người Nam cởi mở với cái mới hơn?
Em Bắc kỳ gộc đây , nhưng vẫn thường xuyên mua . Ủ muối , cuốn giấy bạc , bỏ lò nướng . Cũng ngọt như cụ nói . Nếu con to thì thái miếng lát kiểu như cho ăn lẩu . Sau đó chiên lên , rồi nấu cháo cá thìa là cho vào , rắc thêm hành khô , tiêu bắc , thì em nghĩ các cụ chắc khỏi chê nữa .

Em Bắc kỳ gộc đây , nhưng vẫn thường xuyên mua . Ủ muối , cuốn giấy bạc , bỏ lò nướng . Cũng ngọt như cụ nói . Nếu con to thì thái miếng lát kiểu như cho ăn lẩu . Sau đó chiên lên , rồi nấu cháo cá thìa là cho vào , rắc thêm hành khô , tiêu bắc , thì em nghĩ các cụ chắc khỏi chê nữa .
Cụ là dân Nam trong cái vỏ dân Bắc rồi, rất cầu tiến, cầu thị, tò mò trước cái mới!:D

DurexXL

Tháo bánh
Cụ là dân Nam trong cái vỏ dân Bắc rồi, rất cầu tiến, cầu thị, tò mò trước cái mới!:D
Tôi góp ý thẳng với Cụ nhé: bỏ cái so sánh vùng miền đi, mất hay các bài post đi.
Tôi khá có cảm tình với các bài của cụ, vì biết cụ làm ở Báo NNVN, chỗ ông VMViệt bạn tôi

Trân trọng

coolpix8700

Xe ngựa
Cá chép không vảy ngày xưa gọi là chép Hung, chắc là do nhập ở Hung ga ri về.
Chép nuôi ở châu Âu bây giờ là giống không vẩy. Cả con cá chỉ có mấy cái vẩy trên thân. Không như cá ta, rất ít xương, gần như không có xương dăm.

uman

Xe tăng
Vâng, bọn này cứ cho dân mình sang bắt , trả mình ít tiền cụ nhỉ?
Không rõ nhập lũ này từ Mỹ về có rẻ hơn nuôi không? Bọn Mỹ khéo cho không. Em ăn món chép ròn rồi. Không có ý định tự gọi món này ngoài quán. Lạ là em sợ, chả biết cá ăn đậu tằm có ảnh hưởng thế nào tới thịt? Món gà lợn ăn trùn quế rất đắt 1 thời , báo lại đăng là chưa chắc tốt cho sức khoẻ, nhiều nước đã cấm cho động vật ăn bằng đạm động vật.
Em đã xem clip này nhiều lần và nghi ngờ là cá mè chứ không phải cá chép. :)

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi mũi lõ gọi cá mè là silver carp.
Vẫn là carp, chỉ thêm mỗi silver phía trước thôi!

Pigwalk

Xe container
Ko hiểu sao trong bài viết cứ phải chú thích đậu tằm nhập từ Úc nhỉ. Trong khi đó TQ mới là nước trồng đậu tằm nhiều nhất thế giới. Mình cũng có đậu tằm, nhưng cá ăn đậu tằm của mình thì thịt cá ko giống như thức ăn đậu tằm của TQ. Cá trắm, chép giòn xuất hiện ở mình đã lâu, khoảng năm 2006 đã rộ lên một thời gian, nhưng sau đó ko phát triển được mặc dù được QC là ngon hơn, thơm hơn, càng nấu càng giòn. Đến giờ thì rất hiếm gặp ở chợ, siêu thị hay các nhà hàng.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cụ ở Đức thì cứ Forelle mà chén chứ ăn Karpfen làm gì.

XámChâuPhi

Xe tải
Bác chủ thớt là phóng viên nông nghiệp mà không biết loại cá chép không vẩy!!!
Nếu sang xứ sở mũi lõ ra siêu thị mua cá chép sẽ thấy con nhiều nhất cũng chỉ tìm được 2 hay 3 cái vẩy trên mình nó.
Cá của họ rất ít xương, mình dầy nhiều thịt hơn cá chép ta.
Cá chép không vẩy xuất hiện ở VN rất lâu rồi, người ta hay gọi là cá chép Hung, chắc ngày xưa do nước bạn Hungari đưa sang VN.
Nếu muốn tìm hiểu về cá ngoài Bắc, đến Viện NC Thủy sản I ở Bắc Ninh người ta sẽ giới thiệu cho.
Châu âu không nuôi cá như châu á, cá bắt ngoài hồ, tự nhiên, ăn ngon.

XámChâuPhi

Xe tải
Bác có người quen ở nước ngoài bảo họ chụp ảnh gửi về cho (siêu thị nơi bán cá hay là cái hội chuyên đi câu cá).
Em đảm bảo người rất may mắn mới tìm được con cá chép tự nhiên trên mình có nhiều vẩy.
Còn ở sông, suối, ao, hồ,...của họ bây giờ chủ yếu chỉ có loại cá chép gần như chẳng có vẩy này thôi!
Cá chép bên Nga, Ucr bán đầy giống hệt cá chép VN, nhiều vẫy, ngon hơn, béo chắc thịt tự nhiên.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Đó là một dạng đột biến hiếm gặp còn đây là giống cá mới nhập từ Châu Âu còn gọi là chép gương, chép kính vì dưới ánh sáng chúng bóng loáng như gương ạ!
Xưa có giống cá chép Hung (nhập từ Hungary) cũng gần như không có vảy rồi

XámChâuPhi

Xe tải
Em nói tới thảm hoạ cá chép ở Mỹ ạ :D
Bọn nó chê cá sông nhiều xương không ăn.
Bên Úc cá chép cũng siêu rẻ, chỉ bán ở 1 vài hàng ở chợ của dân Châu Á.
Châu Âu nuôi và ăn cá chép ạ?
Nga Ucr bán cá chép đầy lên, cá chép như ở VN, ngày xưa mùa hè chở cả xe tải ra góc ngã tư đường bán cho dân.
Bọn Em SV nghèo hay ăn cá chép sốt cà chua, ăn suốt luôn. Họ bán cả cá mè, to lắm, 5-7-10-15kg, mua chọn con nhỏ nhất, không ngon, nhạt, ngán.
Dân Nga chắc không thích ăn cá chép, cá nước ngọt, lắm.

Chắc Họ đánh bắt ở sông hồ, chứ không nuôi.

Chỉnh sửa cuối:

XámChâuPhi

Xe tải
Xuất khẩu 1.000 nông dân Việt nam mang kích điện sang sau 3 tháng đảm bảo tuyệt chủng cá chép châu á ở Mỹ luôn, hê hê...
Bên Mỹ đang bị thảm họa cá mè, du nhập đâu từ TQ bây h sinh sôi đầy ắp sông hồ, ăn sạch cỏ cây môi trường, tiêu diệt các loài bản địa.

XámChâuPhi

Xe tải
Cá nào không độc thì vẫn xơi được hết thôi ah! Đợt e lên thôn Thon Tha của dân tộc Tầy trên Hà giang, mấy hộ nuôi giống cá thần Thanh hóa, vẫn đem rán, om dưa như thường. Em ăn thấy khá ngon, như cá chép ! ^^
Cá thần trong hang mà bắt ăn là bị tội chết đứ đừ.
Mưa lụt cá thần lạc ra ruộng, bắt ăn vô tư.