[Funland] Cụ nào đã từng mua ô tô trả góp.

toansong

Xe tải
Không rõ cụ khó khăn ở gì nhỉ, trước e có làm một lần đơn giản không. Tiền để làm ăn lời hơn lãi ngân hàng thì tội gì.

Đại tướng Alo

Xe điện
Quan điểm của em là không bao giờ mua xe ô tô trả góp khi mua ô tô sử dụng cho mục đích gia đình và cá nhân.

Còn nếu là Cty kinh doanh hoặc mua xe với mục đích kinh doanh thì lại là chuyện khác.

TÔN

Xe container
Ông chủ thớt tìm hiểu nhưng tìm hiểu chưa kỹ,nếu có người tư vấn thì cái thằng tư vấn nó cũng vớ vẩn
Vay trả góp ở đâu mà xe đứng tên NH.vớ vẩn.xe đứng tên người vay tiền NH nhé.nhưng bản đăng kí gốc NH sẽ giữ và cấp cho giấy đăng kí photo có dấu đỏ của NH.cầm giấy này chạy nhoài đường thoả mái ko ai hoạnh hoẹ cái giấy này cả,trừ khi giấy hết hạn
Các doanh nghiệp,các cá nhân kinh doanh họ có thừa tiền để mua thẳng con xe bạc tỷ.nhưng ko,họ chọn trả góp.cái tiền dư thừa còn lại họ kinh doanh,tiền lãi kinh doanh mang về cho họ nhiều gấp mấy lần tiền trả lại ngân hàng.thay vì trả thẳng để mua 1 con xe thì vẫn số tiền đấy họ mua trả góp đc 3 con xe,đồng nghĩa số tiền mang về túi họ sẽ nhiều hơn
Nếu đúng như chủ thớt nói thì chả ai dại gì mua xe trả góp cả,thế thì NH nó sập mịa lâu rồi chứ ko phải càng ngày càng phát triển

beSuSu

Xe điện
Đọc mà phát chán và ngán, có 1 tỷ, ông ko trả thẳng mà chỉ trả 300tr để lấy con xe 1tỵ về chạy,!còn dư 700tr ông đem đi đầu tư lấy lãi…kêu mẹ gì nữa, khôn lỏi bỏ mẹ
Ông nào cầm 700 đi đầu tư quay vòng đc thì chắc ko than vãn đâu.

tieudaovnt

Xe tăng
Thực tế có bài so sánh chi tiết về cái này em đọc hay xem ở đâu đó. Giả sử mua xe 1 tỏi:
- Trả thẳng: Thì mua mỗi năm cụ mất đi lãi tiết kiệm 7-8% số tiền trên, coi như chi phí cơ hội đổi bằng an toàn tiện lợi cho gia đình, công việc.
- Trả góp : nếu hồ sơ chuẩn nhiều ngân hàng cho vay cố định 7-9%/ năm, coi như cụ cũng mất chi phí đổi lại cho an toàn tiện lợi, kèm khoản gốc là khoản cụ tích luỹ.
P/a trả góp hợp lí hơn nếu cụ có tiền trả hết nhưng giữ lại để zô mối đầu tư làm ăn hoặc trái phiếu gì đó lợi nhuận cao tất toán sớm khoản vay 1-3 năm, hoặc cụ thu nhập hàng tháng ổn định và cao kèm điều kiện tiên quyết là ngân hàng vay phải cố định lãi vay tránh bẫy lãi suất.
Em thấy tỉ lệ vay bank mua oto rất cao đấy, đặc biệt là khối doanh nghiệp, nhu cầu con người luôn cao hơn cái mình có, tiền đủ vios muốn mua altis là thường, đó cũng là động lực cho xã hội mà cụ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em thì chưa vay NH mua xe bao h nhưng em thấy mưa trả góp cũng tốt đấy chứ. Có 1 tỉ bỏ ra mua hết xe nếu cần vốn làm ăn thì vậy 700 củ lãi nó phải mười mấy %. Nhưng nếu vay mua xe thấy bảo có thể vay với lãi dưới 10% thế ổn quá còn gì.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Điều đó là bắt buộc cụ ah.thực tế là bank muốn ts của nó được đảm bảo.
Thì nó giao tài sản cho mình thì nó bắt mua để đảm bảo tài sản của nó chứ.

HVuong8888

Xe tải
Ông vay ở đâu mà xe đứng tên bank thế hở. Chắc chưa vay mua xe bao giờ nhỉ?

mb.vaynganhang

Xe tăng
Trước em cũng tính mua trả góp cái xe mới đi cho nó sướng, xe mới đi giữ gìn chục năm cũng chẳng hỏng, để sức khoẻ lo làm lo ăn. Chứ xe cũ lâu lâu lại sửa, chưa kể rủi ro nằm đường ăn trực nằm chờ ở gara, rồi bị gara nó cứa cổ, ấm ức mệt mỏi.

Nhưng trả góp cũng chẳng dễ ăn, không chỉ đơn giản là hàng tháng đóng gốc và lãi.

Đóng trước nó phạt, đóng muộn thì chắc chắn phạt rồi.
Lãi suất chỉ ngon ăn mấy tháng hoặc năm đầu dụ con mồi, sau đó thả nổi.
Tâm lý khách hàng trả góp ở chiếu dưới do phải nợ nần vay mượn, phải mất thêm 1 số phí dịch vụ.
Đăng ký xe đứng tên bank, cứ 3 tháng lại phải ra bank xin nó cấp lại cho 1 lần.
Bank nó bắt phải mua bảo hiểm thân vỏ, xe đứng tên nó mà nó bắt mình trả tiền.
1 là mua bảo hiểm nhân thọ, không mua thì nó lại tăng lãi suất trả góp xe lên thêm 1 chút nữa.

Cái gì cũng có 2 mặt của nó, đa số ô tô mua mới giờ là bank, riêng cá nhân em thích sự đơn giản, mà cái trả góp ở VN nó vô cùng mệt mỏi, em chẳng dám nghĩ đến ạ.
Đúng chuyên môn của em
Và em nghĩ em cũng nên có chút thông tin cùng đóng góp, để bác và các bác OF hiểu rõ hơn. Có thể bác chưa thực sự đứng vay bank 1 khoản nào, và trên đây là cảm nhận hoặc thông tin bác tìm hiểu gián tiếp được đúng ko ạ?

Phần nhiều các ý của bác, em có thể xếp vào nhóm vấn đề: 2 Bên ko làm rõ ràng với nhau từ đầu gây ra khúc mắc sau này (mà Bên Bank ở đây, em tạm coi là bạn chuyên viên tín dụng tư vấn và làm hồ sơ cho khách hàng), cụ thể như sau:

1. Đóng trước nó phạt, đóng muộn thì chắc chắn phạt rồi.
Cái này, chuyên viên sẽ giới thiệu Khách hàng khi tư vấn, hoặc bác hoàn toàn có thể hỏi rõ.
+ Đóng trước, phạt: em hiểu ý là trả trước hạn, bank có quy định cụ thể phí trả trước hạn này trong hợp đồng
+ Đóng muộn, chắc chắn phạt: cái này bank cũng ghi rõ trong hợp đồng luôn. Em chia sẻ thêm: đóng muộn vài ngày vài chục ngày, thì cái phí phạt này cũng rất ít, vay vài trăm triệu thì đóng muộn vài chục ngày tiền phí cũng chỉ chưa đến 100.000 VNĐ cho cả mấy chục ngày chậm đó. Nhưng mọi người chú ý chậm trả nhiều ngày thì ảnh hưởng đến lịch sử CIC của bản thân

2. Lãi suất chỉ ngon ăn mấy tháng hoặc năm đầu dụ con mồi, sau đó thả nổi.
Lãi suất ưu đãi ban đầu ntn, lãi suất sau ưu đãi tính theo công thức nào: nếu chuyên viên ví dụ ko nói thì hầu như Khách hàng cũng thường sẽ hỏi ngay, nên em nghĩ ko có chuyện Khách hàng ko biết được lãi suất vay. Như vậy rõ ràng là 2 bên đã trao đổi và thống nhất, thì mới dẫn đến việc ký vay. Không có ai là kẻ đi săn hay con mồi ở đây cả :)

3. 1 là mua bảo hiểm nhân thọ, không mua thì nó lại tăng lãi suất trả góp xe lên thêm 1 chút nữa.
Bank ko tự thay đổi lãi suất giữa chừng trong quá trình Khách hàng vay vốn, nếu ko được quy định nội dung này trong hợp đồng vay. Cụ thể ở đây là, bác có thể hiểu ý đúng hơn là: ngay từ ban đầu: KH có nhiều tuỳ chọn: mua BHNT thì lãi suất vay là A, ko mua BHNT thì lãi suất vay là B, rất rõ ràng

Về nội dung BHNT, trên diễn đàn cũng đã bình luận nhiều, cái này em xin phép no comment, vì chính sách là do Bank, em là ở vị trí nhân viên. Việc em có thể làm cho chu đáo hơn đó là em vẫn quán triệt cách tư vấn là: nói rõ 100% thông tin luôn từ đầu, để Khách hàng tiện cân đối, so sánh với các bank khác!

Về 3 ý kiến còn lại:
4. Tâm lý khách hàng trả góp ở chiếu dưới do phải nợ nần vay mượn, phải mất thêm 1 số phí dịch vụ.
Có thể đây là cảm nhân tâm lý của bác khi vay, ko đại diện cho tâm lý của các khách hàng khác. Nhiều bác trong topic cũng comment chia sẻ là: việc vay bank diễn ra thông thường, thoải mái, ko khúc mắc gì
Về 1 số phí dịch vụ, khi tiếp cận làm hồ sơ vay, các bác cứ thoải mái yêu cầu bạn nhân viên list cho cụ thể các phí theo đúng quy định của bank đó! Còn phí ngoài, bôi trơn: thì chúng em ko dám đâu, hoặc các bác cứ mạnh dạn phản ánh qua các kênh như: hotline, fanpage bank

5.Bank nó bắt phải mua bảo hiểm thân vỏ, xe đứng tên nó mà nó bắt mình trả tiền.
Em đính chính: trên đăng ký xe, là tên Khách hàng, ko phải đứng tên Bank. Bank chỉ là bên được thế chấp, là chủ sở hữu tạm thời của chiếc xe.

Bank đang là chủ xe, thay vì "cất két" (thì ko cần mua bảo hiểm thân vỏ :) ), thì bank vẫn giao xe cho Khách sử dụng, lưu thông đi lại. Tài sản thế chấp cho 1 số tiền lớn mà hàng ngày lưu thông trên đường, vậy nên phải cần có bảo hiểm thân vỏ

6. Đăng ký xe đứng tên bank, cứ 3 tháng lại phải ra bank xin nó cấp lại cho 1 lần.
Tuỳ bank, thì như bên em thì thường là 6 tháng/lần, và tối đa ko quá thời hạn còn lại của bảo hiểm thân vỏ xe
Nghiệp vụ này là 1 trong các nghiệp vụ để bank giám sát, quản lý được tài sản thế chấp. Vì xe là động sản, rất đặc thù vì Bank ko giữ được xe 24/24/7

Tựu chung lại, em thấy rất nhiều vấn đề của bác, có thể được tháo gỡ, bằng cách: yêu cầu nhân viên bank tư vấn, giới thiệu rõ ràng đầy đủ ngay từ lúc tư vấn hồ sơ. Thấy gói vay hợp lý thì làm tiếp, ko hợp lý thì chuyển sang Bank hợp lý hơn.

Đúng như bác nói, cái gì cũng có 2 mặt, tự trả thẳng tiền mua xe sẽ đơn giản, ko phụ thuộc ai
Bù lại, Vẫn có 1 bộ phận ko nhỏ Khách hàng chọn vay mua xe, vì những lợi ích khác bù đắp được cho: thời gian làm thủ tục, tiền lãi, tiền phí khi vay: như: ko thu xếp đủ tiền mà cần có xe phục vụ sinh hoạt, công việc

Trên đây là những chia sẻ của em, và cũng gần như là hiểu biết của em với sản phẩm vay của ngân hàng em thôi, còn trên thị trường có nhiều bank với nhiều cách làm, nhiều quy định vay khách nhau, thì em cũng ko nắm hết được! Rất mong nhận được góp ý thêm từ các bác

Chỉnh sửa cuối:

Manhpd

Xe cút kít
Thì nó giao tài sản cho mình thì nó bắt mua để đảm bảo tài sản của nó chứ.
Nhưng thực tế đi đường hn,sg hoặc các tp lớn không tránh được va chạm nhỏ,nhiều lúc cái bh thân vỏ cũng nên có kể cả không vay bank cụ ah.

locphat86

Xe tải
Sao mua xe trả góp lại đứng tên Bank nhỉ các cụ?

Bobbo

Xe điện
Đúng chuyên môn của em
Và em nghĩ em cũng nên có chút thông tin cùng đóng góp, để bác và các bác OF hiểu rõ hơn. Có thể bác chưa thực sự đứng vay bank 1 khoản nào, và trên đây là cảm nhận hoặc thông tin bác tìm hiểu gián tiếp được đúng ko ạ?

Phần nhiều các ý của bác, em có thể xếp vào nhóm vấn đề: 2 Bên ko làm rõ ràng với nhau từ đầu gây ra khúc mắc sau này (mà Bên Bank ở đây, em tạm coi là bạn chuyên viên tín dụng tư vấn và làm hồ sơ cho khách hàng), cụ thể như sau:

1. Đóng trước nó phạt, đóng muộn thì chắc chắn phạt rồi.
Cái này, chuyên viên sẽ giới thiệu Khách hàng khi tư vấn, hoặc bác hoàn toàn có thể hỏi rõ.
+ Đóng trước, phạt: em hiểu ý là trả trước hạn, bank có quy định cụ thể phí trả trước hạn này trong hợp đồng
+ Đóng muộn, chắc chắn phạt: cái này bank cũng ghi rõ trong hợp đồng luôn. Em chia sẻ thêm: đóng muộn vài ngày vài chục ngày, thì cái phí phạt này cũng rất ít, vay vài trăm triệu thì đóng muộn vài chục ngày tiền phí cũng chỉ chưa đến 100.000 VNĐ cho cả mấy chục ngày chậm đó. Nhưng mọi người chú ý chậm trả nhiều ngày thì ảnh hưởng đến lịch sử CIC của bản thân

2. Lãi suất chỉ ngon ăn mấy tháng hoặc năm đầu dụ con mồi, sau đó thả nổi.
Lãi suất ưu đãi ban đầu ntn, lãi suất sau ưu đãi tính theo công thức nào: nếu chuyên viên ví dụ ko nói thì hầu như Khách hàng cũng thường sẽ hỏi ngay, nên em nghĩ ko có chuyện Khách hàng ko biết được lãi suất vay. Như vậy rõ ràng là 2 bên đã trao đổi và thống nhất, thì mới dẫn đến việc ký vay. Không có ai là kẻ đi săn hay con mồi ở đây cả :)

3. 1 là mua bảo hiểm nhân thọ, không mua thì nó lại tăng lãi suất trả góp xe lên thêm 1 chút nữa.
Bank ko tự thay đổi lãi suất giữa chừng trong quá trình Khách hàng vay vốn, nếu ko được quy định nội dung này trong hợp đồng vay. Cụ thể ở đây là, bác có thể hiểu ý đúng hơn là: ngay từ ban đầu: KH có nhiều tuỳ chọn: mua BHNT thì lãi suất vay là A, ko mua BHNT thì lãi suất vay là B, rất rõ ràng

Về nội dung BHNT, trên diễn đàn cũng đã bình luận nhiều, cái này em xin phép no comment, vì chính sách của Bank, em ở vị trí nhân viên tư vấn, em vẫn quán triệt cách tư vấn là: nói rõ 100% thông tin luôn từ đầu, để Khách hàng tiện cân đối, so sánh với các bank khác!

Về 3 ý kiến còn lại:
4. Tâm lý khách hàng trả góp ở chiếu dưới do phải nợ nần vay mượn, phải mất thêm 1 số phí dịch vụ.
Có thể đây là cảm nhân tâm lý của bác khi vay, ko đại diện cho tâm lý của các khách hàng khác. Nhiều bác trong topic cũng comment chia sẻ là: việc vay bank diễn ra thông thường, thoải mái, ko khúc mắc gì
Về 1 số phí dịch vụ, khi tiếp cận làm hồ sơ vay, các bác cứ thoải mái yêu cầu bạn nhân viên list cho cụ thể các phí theo đúng quy định của bank đó! Còn phí ngoài, bôi trơn: thì chúng em ko dám đâu, hoặc các bác cứ mạnh dạn phản ánh qua các kênh như: hotline, fanpage bank

5.Bank nó bắt phải mua bảo hiểm thân vỏ, xe đứng tên nó mà nó bắt mình trả tiền.
Em đính chính: trên đăng ký xe, là tên Khách hàng, ko phải đứng tên Bank. Bank chỉ là bên được thế chấp, là chủ sở hữu tạm thời của chiếc xe.

Là chủ xe, thay vì "cất két" (thì ko cần mua bảo hiểm thân vỏ :) ), nhưng các bank vẫn giao xe cho Khách sử dụng, lưu thông đi lại, tài sản thế chấp cho 1 số tiền lớn mà hàng ngày lưu thông trên đường, vậy nên phải cần có bảo hiểm thân vỏ

6. Đăng ký xe đứng tên bank, cứ 3 tháng lại phải ra bank xin nó cấp lại cho 1 lần.
Tuỳ bank, thì như bên em thì thường là 6 tháng/lần, và tối đa ko quá thời hạn còn lại của bảo hiểm thân vỏ xe
Nghiệp vụ này là 1 trong các nghiệp vụ để bank giám sát, quản lý được tài sản thế chấp. Vì xe là động sản, rất đặc thù vì Bank ko giữ được xe 24/24/7

Tựu chung lại, em thấy rất nhiều vấn đề của bác, có thể được tháo gỡ, bằng cách: yêu cầu nhân viên bank tư vấn, giới thiệu rõ ràng đầy đủ ngay từ lúc tư vấn hồ sơ. Thấy gói vay hợp lý thì làm tiếp, ko hợp lý thì chuyển sang Bank hợp lý hơn.

Đúng như bác nói, cái gì cũng có 2 mặt, tự trả thẳng tiền mua xe sẽ đơn giản, ko phụ thuộc ai
Bù lại, Vẫn có 1 bộ phận ko nhỏ Khách hàng chọn vay mua xe, vì những lợi ích khác bù đắp được cho: thời gian làm thủ tục, tiền lãi, tiền phí khi vay: như: ko thu xếp đủ tiền mà cần có xe phục vụ sinh hoạt, công việc

Trên đây là những chia sẻ của em, và cũng gần như là hiểu biết của em với sản phẩm vay của ngân hàng em thôi, còn trên thị trường có nhiều bank với nhiều cách làm, nhiều quy định vay khách nhau, thì em cũng ko nắm hết được! Rất mong nhận được góp ý thêm từ các bác
Rất chi tiết

My Hao

Xe điện
Em thấy chỉ bất tiện việc 3-6 tháng phải ra bank cấp giấy chứng nhận thế chấp thôi.

Manhpd

Xe cút kít
Em thấy chỉ bất tiện việc 3-6 tháng phải ra bank cấp giấy chứng nhận thế chấp thôi.
Nếu cụ trả đẹp,không phễu,bank call nhờ chụp ảnh xe để check bất kể lúc nào mà cụ cung cấp được ngay thì đến ngày bank gửi cp nhanh về tận tay cụ.còn cụ trả chậm thì có thể bank chỉ 1-3 tháng/lần

Filip Nam

Xe tải
Em đang k hiểu có phải cụ là ng vay bank thật ko. Vì nếu vay bamk thật thì ai cũng biết rằng đăng ký mang tên khách hàng chữ ko phải mang tên bank cụ nhé