[Funland] Cụ nào đam mê bể cá cùng em.

các bác cho e hỏi, 2 chậu súng nhà e mua về rất nhiều lá, nhưng đc 2 tháng cứ lụi dần lên đc lèo tèo vài cái lá rùi ngỏm, có bác nào rành về cây súng này biết nguyên nhân ko ạ

.Bo My

Xe container
chắc thiếu phân, cứ nuôi cá, cho cá ăn là có phân cho cây.

jobber

Xe tăng
Ngoài rong đuôi chó có loại gì thả vào bể lọc nước và cung cấp oxi tốt ko các cụ, e có cái bể nhỏ phụ chứa cá mún mới đẻ mà mỗi hôm lại chết 1,2 chú

.Bo My

Xe container
Lọc thì có bèo các loại, cây gì càng phát triển nhanh càng hút chất thải mạnh. Nhưng bèo thì không để che kín mặt hồ vì chặn ánh nắng xuống dưới.

Bèo tấm và bèo tai chuột nhỏ, cỏ.. có cái lợi là cá vàng cá koi ăn được. Bèo "Nhật" thì tròn đẹp và dễ vớt bỏ khi không cần nữa.

Muốn có oxy thì có cần ánh nắng và cây xanh ngâm trong nước như rong, cây thủy sinh như lan nước, cây thảm, cỏ cọp (cỏ cọp dễ sống, mua 1000 đồng 1 thời gian sau nó bò khắp bể, nhưng thả xong coi chừng bò tùm lum chiếm sạch nền). Rong đuôi chó bền hơn rong mảnh đuôi chồn vì cọng lá to, chống chọi được rêu bám. Cây xanh và rễ bèo cũng là nơi vi sinh bám vào, không cần thêm vật liệu lọc.

Dĩ nhiên thả nhiều cá thì sủi oxy là bá đạo nhất rồi, nhưng vẫn cần cây ngâm bên dưới để cho vi sinh bám.

Chỉnh sửa cuối:

minhtuan_te

Xe tăng
các bác cho e hỏi, 2 chậu súng nhà e mua về rất nhiều lá, nhưng đc 2 tháng cứ lụi dần lên đc lèo tèo vài cái lá rùi ngỏm, có bác nào rành về cây súng này biết nguyên nhân ko ạ
Em cũng đã từng như vậy, có thể nguyên nhân do nước cụ ạ, lần 1 chậu xi măng của em có lỗ nên em bịt bằng silicol sau lá cứ lụi dần lá to dần thành lá nhỏ còi cọ rồi chết ( đặc biệt nuôi các thì ko chết cá), em nghĩ có thể do hóa chất solicol nó phai vào nước nên súng ko sống đuwọc mặc dù cụ có thay nước. Lần 2 em tận dụng sơn tường để sơn chống thấm lòng trong của chậu, cũng bị y như vậy, cụ tham khảo.

theanh10d

Xe hơi
Đẹp tuyệt, mình khởi đầu cũng vì thích Hà lan nhưng thuê phải ông thợ như hạch. Sau tự làm thì ra tả pí lù nhưng cũng thư giãn được :D
Hà Lan thực ra trồng rất dễ, cụ cắm que theo bố cục là được, đừng ham trồng dày cây. Cái khó là chăm nó cơ, nó đẹp được vài hôm xong phải tỉa lên tục, châm nước, đánh rêu.. đèn cũng phải chọn theo cây đỏ hay cây xanh cho lên màu đẹp cơ.

.Bo My

Xe container
bể cá thì đầy khoa học trong đấy nên rất thích cho các cụ nào thích tìm hiểu khoa học. Nhưng trên mạng toàn seeder của các hãng. Một vài ý nhanh cho các cụ đỡ bị mất tiền:

- Đừng mua vật liệu lọc đắt tiền của các hãng như matrix. mút và bông lọc dùng nhiều lần, kaldnes là tốt nhất. Đừng mua vi sinh luôn. Vi sinh tự nó có trong tự nhiên và có ý kiển cổ khuẩn mới là cái làm sạch nước chứ không phải vi sinh mà mấy hãng bán.
- Không cần lọc đắt tiền nếu có rong, cây trong hồ. Nếu cần nước chảy, trong nước hơn nữa thì làm cái lọc thác gắn ngoài để lọc cặn. Còn vi sinh bao giờ nó cũng bám lên chổ có oxy và dòng chảy mang thức ăn.
- Sủi oxy là tuyệt nhất vì oxy cần cho cả vi sinh lẫn cá. Combo lọc mút có gắn thêm đá sủi hoặc chỉ đá sủi. Bể cá mini thì vặn oxy vừa đủ để tránh động quá.

Em cũng đã từng như vậy, có thể nguyên nhân do nước cụ ạ, lần 1 chậu xi măng của em có lỗ nên em bịt bằng silicol sau lá cứ lụi dần lá to dần thành lá nhỏ còi cọ rồi chết ( đặc biệt nuôi các thì ko chết cá), em nghĩ có thể do hóa chất solicol nó phai vào nước nên súng ko sống đuwọc mặc dù cụ có thay nước. Lần 2 em tận dụng sơn tường để sơn chống thấm lòng trong của chậu, cũng bị y như vậy, cụ tham khảo.
e cũng đang nuôi bằng bể xi măng ngoài trời, cá thì đẻ kín bể, mà cây súng thì lụi dần lụi mòn, cũng nẫu ruột phết

nobita_ibn

Xe buýt

của em đây cụ ah, cũng đang thèm em bối hay hơn nữa là em huyết lắm rồi nhưng mà vẫn còn đang sót lúa quá chưa dám quyết cụ ah.

dongnat123

Xe container
Em tìm mua gấp trục sứ máy bơm dài 118mm đường kính 4mm thì mua được ở đâu vậy các cụ. Trước em mua ở 531 Hoàng Hoa Thám, hôm nay lên thì phải sang tuần mới mở bán vì đang đi du lịch

.Bo My

Xe container
Search gg model xem, có thể shoppee có. Nếu là bơm rẻ tiền thì thôi bỏ luôn

dongnat123

Xe container
Search gg model xem, có thể shoppee có. Nếu là bơm rẻ tiền thì thôi bỏ luôn
Shopee không có kích thước mà bán theo mã máy bơm. Năm ngoái em mò mãi mới có 1 chỗ bán ở Hà Nội, các chỗ khác toàn bán bơm mới không bán phụ kiện. Chỗ 178 thái Hà cũng không có. Trục inox thì thay liên tục

.Bo My

Xe container
Shopee không có kích thước mà bán theo mã máy bơm. Năm ngoái em mò mãi mới có 1 chỗ bán ở Hà Nội, các chỗ khác toàn bán bơm mới không bán phụ kiện. Chỗ 178 thái Hà cũng không có. Trục inox thì thay liên tục
thì đúng rồi, sao cụ không xem mã máy bơm loại nào.

Cụ chát với shop dưới đây hỏi xem

dongnat123

Xe container
thì đúng rồi, sao cụ không xem mã máy bơm loại nào.

Cụ chát với shop dưới đây hỏi xem
Máy em mua atman 306s, không có phụ kiện của hãng. Năm ngoái em mang trục máy bơm đi mua là của hãng khác về lắp vào mà quên mất mã máy tương đương. Anh tàu sản xuất xong đóng nhãn mác nên em mua theo kích thước cho chính xác