[Funland] Cụ nào đam mê bể cá cùng em.

kt3x

Xe buýt

jobber

Xe tăng
ở tiệm cá treo cao dễ, còn bể cá mini mà treo thì lỉnh kỉnh lắm, mình để dưới sàn gỗ cho êm và nhanh.
Bình thường nước không dễ chảy ngược khi tắt máy sủi, mà nó chỉ chảy ngược khi đầu nối bị dãn lỏng hay dây bị thủng. Có van thì nó cũng có thể chảy đến trước van. Đó là lý do nên để van cao ngay trước khi vào bể, mỗi đường 1 van riêng, và đừng mua loại ống oxy rẻ nhất.
Cái kiểu ống dây sủi này cũng mệt nhỉ, e tưởng ống oxy cho kèm theo máy chứ lại phải mua riêng à, từ máy đến chỗ ổ cắm gần thôi. Nếu để cao thì khác gì lại phải kê thêm 1 cái kệ nữa cạnh bể

.Bo My

Xe container
Cái kiểu ống dây sủi này cũng mệt nhỉ, e tưởng ống oxy cho kèm theo máy chứ lại phải mua riêng à, từ máy đến chỗ ổ cắm gần thôi. Nếu để cao thì khác gì lại phải kê thêm 1 cái kệ nữa cạnh bể
cái dây kèm trong hộp máy nếu có thì xịn (máy sunsun hay có), còn do CH bán kèm thì không tốt lắm nhưng dùng cũng được, 1-2 năm sau thay cũng được. Nếu để cao tức là khoan con vít treo lên đấy, máy oxy thường có cái lỗ tròn để móc vào.

kt3x

Xe buýt
Dưới gầm cầu thang hả cụ, có nhiều vấn đề phết đấy ạ.
Em cũng lường trước vài vấn đề rồi cụ ah, nhưng máu lên não rồi nên cứ triển thôi.
Cái hồ cơ bản là thẳng giếng trời xuống, 1 phần nhỏ lấn vào gầm cầu thang cho thêm diện tích mặt nước. thôi

.Bo My

Xe container
Không ham cá lắm thì làm món trồng cây trong nước cũng được, rất đẹp.

thichlexus

Xe điện
Không ham cá lắm thì làm món trồng cây trong nước cũng được, rất đẹp.
Món này thì lại phải cẩn thận không sinh ra bọ gậy, gặp dịp đang có dịch sốt xuất huyết như hiện nay là dễ dính lắm.

muoibaconcho

Xe điện
1 linh kiện ít được nhắc đến ở sủi oxy là van 1 chiều (2-5 ngàn 1 cái), van này không chỉ để bảo vệ máy mà chống nước trong hồ chảy ra khi ống bị dãn, thủng. Van 1 chiều đặt cao, trên thành hồ cá.Nhớ mua ống oxy loại dẻo, chống gập... loại rẻ nhất chỉ 1 năm là đổi màu và cứng lại và sẽ dễ gây hiện tượng nước chảy ngược ra khỏi hồ theo đường ống oxy khi cúp điện. Ngoài van 1 chiều có thể thêm van to nhỏ cho khí ra.

View attachment 8095569
Cái này là khuyến cáo chính xác. Trường hợp mà đặt máy oxy ở vị trí thấp hơn bể cá mà nhỡ máy bị hỏng, nước xuống máy sẽ bị cái van này chặn lại.

muoibaconcho

Xe điện
Món này thì lại phải cẩn thận không sinh ra bọ gậy, gặp dịp đang có dịch sốt xuất huyết như hiện nay là dễ dính lắm.
Có thể cắt thêm miếng giấy, miếng nhựa để làm nhỏ mặt thoáng lại, sẽ ko bao giờ có muỗi vào đẻ ở đấy. Ở nhà em thả cái dây leo vào chai rượu, cái lỗ nhỏ nên chưa bao giờ thấy có loăng quăng trong đấy
Hoặc cho thêm 1 em betta vào chậu
Hoặc chịu khó tầm 5 hôm lại đổ nước trong chậu ấy vào cái hồ cá bảy màu, đỡ tốn tiền mua thức ăn cho cá.

DTV

Xe tăng
Em ươm đàn 7 màu ruộng, trồng cây có xăm xắm nước là thả vài con vào triệt bọ gậy.
Ghét cái mình đi vắng bọn trẻ lười leo lên tầng châm nước nên hay bị cạn nước chết cá.

DuTi0110

Xe hơi
Em cũng lường trước vài vấn đề rồi cụ ah, nhưng máu lên não rồi nên cứ triển thôi.
Cái hồ cơ bản là thẳng giếng trời xuống, 1 phần nhỏ lấn vào gầm cầu thang cho thêm diện tích mặt nước. thôi
Nếu có nắng chiếu khả năng sẽ có rêu tảo, đèn đóm và vệ sinh khá khó. Món này phải chơi từ từ từ thùng xốp, bể kính nhỏ, to rồi đến cái như của cụ mới có kinh nghiệm và đỡ phải cả thèm chóng chán.
Nhưng cụ quyết cũng chúc cụ có một bể cá hay thủy sinh ưng ý. Xong lên hình cho các cụ khác thưởng thức cùng.

kt3x

Xe buýt

Bồ hóng HN

Xe buýt
Có cụ nào bị hiện tượng máy lọc dò điện chưa ạ? Em bị rồi và phải thay máy khác. Có cách nào chống giật điện không nhỉ?

.Bo My

Xe container
Có cụ nào bị hiện tượng máy lọc dò điện chưa ạ? Em bị rồi và phải thay máy khác. Có cách nào chống giật điện không nhỉ?
Ở cầu dao tổng dùng lọai chống giật. Hàng thì mua loại tốt tí, né ông Vipsun ra. Đèn thì ưu tiên lấy lọai có 1 cục to ở dây điện, từ cục đó trở ra là điện áp thấp không sợ giật. Hoặc đèn nhỏ thì dây usb dùng cục sạc điện thoại ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
cảm ơn Cụ biahoihanoi
Cá của CỤ trông vui mắt phết
PS: con đực nó phân biệt với cái thế nào Cụ nhỉ trông giống nhau ghê