[Funland] Cụ nào dùng 5g rồi Rỳ viu cho Ae of hóng tý

greenbk

Xe buýt
Từ tỉnh này qua tỉnh khác đc ko cụ??
Tây nó còn thí nghiệm phẫu thuật nữa ấy
Tây nó thí nghiệm, nếu có thật, cũng chỉ để chứng tỏ 5G có thể dùng cho phẫu thuật từ xa, chứ không phải chứng minh chỉ có 5G làm được.

nvk155

Xe điện
Cụ trả lời thẳng vào câu hỏi của em là cụ cần khoảng cách bn km. Kỹ thuật không nên nói mơ hồ nếu không hiểu rõ.
Để cụ dễ hình dung, thiết bị cuối là 10.000 con rôbốt chả hạn. Thay vì sản xuất 10.000 bộ não cho nó thì chỉ cần lắp cái tai(5G) để nó nghe lời. Còn đâu 1 máy chủ khủng khiếp điều khiển 10.000 con ấy

greenbk

Xe buýt
Để cụ dễ hình dung, thiết bị cuối là 10.000 con rôbốt chả hạn. Thay vì sản xuất 10.000 bộ não cho nó thì chỉ cần lắp 5G và cái tai để nó nghe lời. Còn đâu 1 máy chủ khủng khiếp điều khiển 10.000 con ấy
cụ lắp 5G thì vẫn cần cái não để chạy cái 5G ấy. thiết bị đầu cuối nào cũng vậy, thậm chí não còn to hơn để chạy được cái 5G cụ lắp vào. Thực tế bây giờ nhà máy Tesla có hàng chục nghìn con rô bôt, chạy không cần 5G, mà não rất nhỏ.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Nay e thấy thời sự vtvt1 nói về 5g. Đại loại có 1 số điểm ch trình đưa ra như sau:
1.có 5g, thì sẽ có nhà thông minh về đến nhà thì rèm sẽ tự mở, điện tự bật... >> Cái này không đúng. Nhà thông minh chỉ cần 4g và wifi cũng chạy đc.
2.5g là thiết yếu cho chuyển đổi số>> cái này cũng chưa thấy thuyết phục. Nếu hiểu chuyển đổi số là số hoá các thủ tục hành chính, hay lắp camera giao thông, thanh toán điện tử...thì cũng không cần 5g.
Thực sự em chưa thấy lĩnh vực nào cần thiết đến mức cần 5g, cụ nào biết khai sáng chi e với. Như Đức, Nhật phát triển đến như vậy mà nay cũng chưa cần 5g. Mình thì sau họ chắc phải 100 năm là ít.
Chuẩn! Em dùng mobifone mà đi tỉnh có những chỗ còn chả có tí sóng điện thoại nào, 3G 4G hay 10G là vô nghĩa!

nvk155

Xe điện
cụ lắp 5G thì vẫn cần cái não để chạy cái 5G ấy. thiết bị đầu cuối nào cũng vậy, thậm chí não còn to hơn để chạy được cái 5G cụ lắp vào. Thực tế bây giờ nhà máy Tesla có hàng chục nghìn con rô bôt, chạy không cần 5G, mà não rất nhỏ.
Cháu chưa dám nói đến các thiết bị liên quan đến an toàn tính mạng con người ạ. Để mà nói xa xôi hơn giả thử độ tin tưởng (tính ổn định) mà lý tưởng thì tất cả các thiết bị (giao thông, máy móc thi công, …) đều có thể điều khiển từ văn phòng.

Huthasa

Xe container
Các cụ cãi nhau làm gì? Đt 5G giờ của SS còn rẻ hơn Ip 12. Các cụ là ngườ dùng đt thì chỉ cần xem phim không độ trễ, gọi video nét căng mượt, gí phát cái lông to bằng ngón tay là đc. Còn những cái to tát khác thì dần dần sẽ có. Thế giới người ta có 10 thì mình chắc cũng tiệm cận được 7-8. Vậy nên các doanh nghiệp triển khai cứ triển khai. Có hạ tầng rồi các thứ khác nó mới đi theo chứ.

nvk155

Xe điện
Híc, công nghệ nền tảng mà nhiều cụ coi thường thế nhỉ. Cháu thì nghĩ 5G sẽ thay đổi cuộc sống khủng khiếp đấy ạ.

hauyenhd

Xe container
2 năm nay em chỉ dùng 4G cụ nhé, không bao giờ dùng Wifi
Cụ cứ thử test so với dùng wifi hoặc hỗn hợp xem. Trước e cũng có sn như vậy nên đăng ký cái gói 5GB/1 ngày của Mobifone cuối cùng đắp chiếu đấy, mà e thay đt tháng có khi vài lần cho nên do máy thì chắc là k phải rồi.
Cháu thì nghĩ có khi pin chỉ cần nuôi 5G và màn hình, ko cần phải nuôi chip xử lý nữa.
Khác gì cái đt màn 2k đâu cụ. Mua về toàn phải hạ xuống chứ nó nhai cho đến trưa là quang tèo rồi.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Lãnh đạo thường nhấn mạnh (& tâm đắc) về lợi thế của người đến sau... Vậy sao VN không chờ hoặc "đi tắt" tới 6G hoặc thế hệ sau nữa nhỉ? :-/

nvk155

Xe điện
Cụ cứ thử test so với dùng wifi hoặc hỗn hợp xem. Trước e cũng có sn như vậy nên đăng ký cái gói 5GB/1 ngày của Mobifone cuối cùng đắp chiếu đấy, mà e thay đt tháng có khi vài lần cho nên do máy thì chắc là k phải rồi.

Khác gì cái đt màn 2k đâu cụ. Mua về toàn phải hạ xuống chứ nó nhai cho đến trưa là quang tèo rồi.
Màn hình 2k tốn pin là do nuôi GPU mạnh để xử lý, cụ thử tưởng tượng cái GPU đó ko lắp trên đt cụ mà lại ở chỗ khác, truyền dữ liệu qua sóng đến thẳng màn hình(cái này hơi viễn tưởng, chắc phải đến 7,8G🤪)

greenbk

Xe buýt
Internet mới có mấy chục năm nay thì thua 100 năm là thế nào hả quan bác? Bác chắc không rành về 5G.
à, ý của em là: Đến thời điểm hiện tại, nước tiên tiến như Đức, Nhật cũng chưa cần đến 5G thì trình độ VN cách người ta cả trăm năm thì có nghĩa, 5G không phải là yếu tố cấp thiết để đất nước phát triển tiên tiến như thế. Cái làm công nghệ đất nước phát triển hiện đại hơn, nằm ở cái khác, 5G không phải quan trọng nhất. Nên tỉnh táo hiểu rõ để hành xử đúng, không lãng phí nguồn lực.

hauyenhd

Xe container
Màn hình 2k tốn pin là do nuôi GPU mạnh để xử lý, cụ thử tưởng tượng cái GPU đó ko lắp trên đt cụ mà lại ở chỗ khác, truyền dữ liệu qua sóng đến thẳng màn hình(cái này hơi viễn tưởng, chắc phải đến 7,8G🤪)
E giờ nghe QC công nghệ là e hãi rồi:) Giờ cũng có làm gì với 5G/ngày chết tiệt đi kèm đâu nhưng chưa đc 1 năm k cắt đc HĐ cụ ạ;))

Cap Còm

Xe tăng
Tốc độ dữ liệu 5G thì tất nhiên là hơn 4G nhưng với 4G em thấy tốc độ cũng đủ cho nhu cầu video online rồi. Cái khác chủ yếu với 4G là 5G mang lại với cái nhìn không trong nghành là các dịch vụ với độ trễ cực thấp như các ca mổ online hoặc xe tự hành (tất nhiên còn các dịch vụ tốc độ cao khác cần 5G giải quyết). Tuy nhiên với em thì các dịch vụ này chưa phải quá khác biệt, 1 phần các công ty sản xuất thiết bị cũng marketing lên để bán sản phẩm. Mình ko nên hấp tấp mà mua thiết bị đợt đầu sẽ bị giá đắt hơn so với sau khi công nghệ đã chín.
Lai chim dùng 4G vẫn vỡ nhòe và lác lắm cụ ơi

toimuondie

Xe container

Lasa

Xe đạp
Hoặc điện thoại cụ đang dùng có khi chỉ cần đủ cấu hình để hiện đc strem từ 1 mây ảo nào đó …. >> Câu này cậu nói rõ hơn giúp em được không. em không hiểu.
Ý bác ấy là lúc đó có thể sử dụng các cloud server để làm việc và tính toán, bác chỉ cần 1 cái máy tính hoặc điện thoại cấu hình vừa đủ để duyệt web là có thể vi vu làm việc. Như hiện tại bác có thể sử dụng Google Docs hay Google Sheets mà không cần cài Office lậu á. Sâu xa hơn thì sẽ có hẳn 1 cái máy tính thông qua web hoặc app.

Cu_in_Car

Xe điện
Em vừa đo thử bằng đt cùi so sánh 4G và 5G đây các cụ ạ :) em ở trong nhà chứ ra đường thì tốc độ cao lắm, download rất phê ạ