[Funland] Cụ nào mới làm hộ chiếu cho em hỏi tý

xetaudoidau

Xe tăng
Hộ chiếu hiện tại của em còn 8 tháng mà sau tết em đi du lịch nên giờ cần làm lại hộ chiếu. Khó cái là trên hộ chiếu hiện tại của em lại có visa US 1 năm, nên em sợ nhỡ họ đục lỗ vào hộ chiếu cũ thì hỏng bét cái visa quá giá này.

Các cụ cho em hỏi là làm thế nào để bên XNC họ không đục lỗ vào hộ chiếu cũ khi làm lại hộ chiếu mới không?
Cụ bảo họ là có visa còn hạn, họ cấp cho tờ bị chú,khai vào đó, rồi sau hộ chiếu mới sẽ có phần bị chú, và họ trả cả hc mới lẫn cũ.

zonet

Xe tăng
Cụ bảo họ là có visa còn hạn, họ cấp cho tờ bị chú,khai vào đó, rồi sau hộ chiếu mới sẽ có phần bị chú, và họ trả cả hc mới lẫn cũ.
Thật không cụ? Lần làm lại HC lần trước em chả có nhu cầu gì cả thì họ trả lại quyển HC cũ nguyên vẹn, không bị đục lỗ gì. Trong khi đứa em em làm lại HC thì cái cũ lại bị đục lỗ.

Giờ đứa em em đang bảo hay chọn mục xin cấp lại là do thất lạc HC cũ?

xetaudoidau

Xe tăng
Thật không cụ? Lần làm lại HC lần trước em chả có nhu cầu gì cả thì họ trả lại quyển HC cũ nguyên vẹn, không bị đục lỗ gì. Trong khi đứa em em làm lại HC thì cái cũ lại bị đục lỗ.

Thật mà, việc quan trọng ai dám nói dối đâu Cụ.

pajero2011

Xe tải

Làm thủ tục cấp đổi hộ chiếu như bình thường, nội dung đề nghị: cấp lại hộ chiếu do hộ chiếu cũ sắp hết hạn, nội dung đề nghị chi tiết: bị chú 2 hộ chiếu, visa còn hạn trang xxx. Như vậy họ sẽ không đục lỗ hộ chiếu cũ.

Doun

Xe điện
Làm online. Tôi làm cách đây mấy tháng thấy cũng tiện, nhớ láng máng là thế này:

1. Vào trang dịch vụ công. vào tài khoản của mình. Nếu chưa có thì tạo 1 tài khoản cá nhân.
2. Vào phần của Bộ CA,tìm mục hộ chiếu
3. Kê khai và tải các ảnh theo yêu cầu lên.
4. Đến khi được duyệt hệ thống sẽ gửi email để chuyển khoản thanh toán lệ phí. Không nhớ 200 hay 400K. Hệ thống tự động trích từ tài khoản khi mình làm lệnh.
5. Tiếp theo sẽ có email nhắc đến nộp lại hộ chiếu cũ.
6. Sau khi nộp xong cập nhật lại trên hệ thống về tình trạng đã nộp lại hộ chiếu và chờ.
7. Khi nào có hộ chiếu mới sẽ có mail thông báo. Đến nhận sẽ trả lại cùng HC cũ đã đục lỗ hủy.
Đây là cái hướng dẫn tôi chụp ở Phạm Ngọc Thạch. Trên mạng có nói có 1 điểm làm ở Hà Đông nhưng thực tế điểm này ko làm nữa, chỉ còn trên Phạm Ngọc Thạch.
Lưu ý: Hộ chiếu có gắn chip mới ko thấy có dấu và chữ ký.

vqsktdt

Xe máy
Trường hợp của cụ là hộ chiếu còn hạn thì em không biết. Như của em là hộ chiếu hết hạn, mọi thứ làm online, không cần phải nộp lại hộ chiếu cũ, chỉ cần chụp trang 2+3 thôi, nên quyển hộ chiếu cũ còn nguyên.
Nhưng nếu đã sang hộ chiếu mới rồi hộ chiếu cũ phải bỏ đi chứ nhỉ!

Doun

Xe điện
Trường hợp của cụ là hộ chiếu còn hạn thì em không biết. Như của em là hộ chiếu hết hạn, mọi thứ làm online, không cần phải nộp lại hộ chiếu cũ, chỉ cần chụp trang 2+3 thôi, nên quyển hộ chiếu cũ còn nguyên.
Nhưng nếu đã sang hộ chiếu mới rồi hộ chiếu cũ phải bỏ đi chứ nhỉ!
Của tôi còn hạn mấy tháng nên đục lỗ, trả lại làm kỉ niệm. Của cụ hết hạn cũng cầm làm kỷ niệm thôi. Có dùng được đâu nên công an cũng chả thu làm gì.

hoangtuananh69

Xe tăng
Lưu ý cụ khi khai nhớ chọn cho đúng hộ chiếu gắn chíp hay không gắn chíp. Em chọn nhầm nên vẫn bị nhận cuốn không gắn chíp...Làm cái thứ 2 sẽ kinh nghiệm hơn

Kenvelo

Xe buýt
Hộ chiếu hiện tại của em còn 8 tháng mà sau tết em đi du lịch nên giờ cần làm lại hộ chiếu. Khó cái là trên hộ chiếu hiện tại của em lại có visa US 1 năm, nên em sợ nhỡ họ đục lỗ vào hộ chiếu cũ thì hỏng bét cái visa quá giá này.

Các cụ cho em hỏi là làm thế nào để bên XNC họ không đục lỗ vào hộ chiếu cũ khi làm lại hộ chiếu mới không?
Trường hợp Em cũng giống như Cụ, hạn HC của Em còn dưới 6 tháng và có 2 Visa dài hạn nên muốn cấp lại và giữ HC cũ.
Cụ đã cấp lại chưa và thủ tục cần những gì Cụ tư vấn thêm giúp Em nhé.

zonet

Xe tăng
Trường hợp Em cũng giống như Cụ, hạn HC của Em còn dưới 6 tháng và có 2 Visa dài hạn nên muốn cấp lại và giữ HC cũ.
Cụ đã cấp lại chưa và thủ tục cần những gì Cụ tư vấn thêm giúp Em nhé.
Cụ điền form xác nhận CA phường, nộp cùng hc cũ, khi nộp thì nói rõ là còn visa dài hạn ở hc cũ là Ok thôi. Thủ tục hành chính nhanh và tốt. E nộp ở Trần Phú, 1 tuần sau lấy lại cả hc mới và hc cũ còn nguyên k bị đục lỗ.

CIVIC-HN

Xe buýt
3 ngày hôm nay e làm HC online cho F1 mà ko tài nào úp đc cái ảnh lên, ra cả hàng chụp lại ảnh rồi hiệu ảnh họ chỉnh sửa cho cũng bó tay! Nản quá rồi ạ. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ giúp e với ạ? Trong trường hợp ko up đc ảnh lên thì có thể ra trực tiếp Phạm Ngọc Thạch làm đc ko ạ? Tks các Cụ trước ạ!

CIVIC-HN

Xe buýt
2 tháng trước e làm online cho bố mẹ em ngon ơ. Giờ làm cho ông con thì toàn báo ảnh không hợp lệ. Em cú thay cả chính ảnh của mẹ em cách đây 2 tháng đã được chấp nhận thì cũng báo là không hợp lệ. Mà ảnh con em chụp ngoài hàng hẳn hoi. Bó tay thật.
Cụ làm cho F1 đc chưa ạ? Nếu làm đc rồi bằng cách nào Cụ chỉ e với ạ! Đội ơn Cụ :)

CIVIC-HN

Xe buýt
Em cũng mới làm online cho cả nhà, lúc đầu chưa có kinh nghiệm nên up ảnh mãi không được, sau có kinh nghiệm thì up phát nào ăn phát ấy cái một.
Cụ hướng dẫn e vụ up ảnh với ạ! 3 ngày liền chỉnh sửa các kiểu mà bó tay rồi ạ! Rượu thịt e cầm sẵn rồi ạ :)

Vinhdq164

Xe buýt
E thấy thủ tục làm HC online rất ổn. E ms làm cho gấu và ông con 9t thấy phát ăn ngay. Nộp 180k/c đợi tầm 2 tuần cpn về tận nhà

QMintech

Xe tăng
Ơn giời em vừa nhận sáng nay sau 14 ngày- 180k(30 k ship). Họ thu hộ chiếu cũ của em đục cho 1 phát rồi ship trả :)

LuckyCar

Xe container
Cụ hướng dẫn e vụ up ảnh với ạ! 3 ngày liền chỉnh sửa các kiểu mà bó tay rồi ạ! Rượu thịt e cầm sẵn rồi ạ :)
Ui, em làm lâu quá rồi nên cũng không nhớ chính xác nữa, cụ có chụp lại màn hình báo lỗi gửi inbox cho em với.

CIVIC-HN

Xe buýt
Ui, em làm lâu quá rồi nên cũng không nhớ chính xác nữa, cụ có chụp lại màn hình báo lỗi gửi inbox cho em với.
Nó chỉ hiện lên “ phông nền có độ xám ko phù hợp” và “ độ sáng mặt chưa phù hợp” chỉ vậy thôi mà e mang ra hàng ảnh người ta chỉnh sữa và up trực tiếp tại chỗ vẫn hiện lên 2 câu trên!!!

QMintech

Xe tăng
Em bị tương tự với thằng ku con, chụp ở hàng ảnh mà tải lên vẫn báo lỗi. ra Phạm Ngọc Thạch 20k xong luôn :)

timeout

Xe điện
Méo, 3-4 ngày nay em khai làm lại hộ chiếu do cái cũ sắp hết hạn mà không nổi. Hôm đầu upload hồ sơ và ảnh lên ngon lành, tối về nhận được tin nhắn là Bổ sung lý do Hc sắp hết hạn, lục xục cả tối mà ko biết bổ sung hồ sơ kiểu gì đành phải huỷ đi làm lại. Độ nhục bắt đầu tăng dần khi màn upload ảnh báo lỗi, kể cả khai Nộp tại Cục XNC lẫn CA Tỉnh. Bí quá lôi ảnh Hc cũ ra upload cũng ko được, chỉnh sửa các kiểu theo tips của mọi người đã từng làm cũng ko xong. Em đang định sáng Thứ 2 trốn làm ra Phạm Ngọc Thạch nộp hồ sơ trực tiếp, vừa rồi nhắn cu em chụp ảnh HC nhờ rửa thì nhận được tin nhắn của cu em. Nguyên văn: Thứ hai anh khai online lại hồ sơ xem sao nhé. Khách chụp ảnh bên chỗ em cũng nhắn tin kêu ảnh lỗi tùm lum, không nộp HS online được. Sợ cuối tuần mạng CA lỗi nên mới thế.