[Funland] Cụ nào thích đệm hát guitar thì bơi vào đây

quangkhunglong

Xe tăng
Cụ nào đ ký đợt 1 out

Xưa đúng là điều kiện học k bằng b giờ nhỉ. Tầm 1989 đang đánh dây sắt, thg bạn nó cho bộ dây nylon...lắp vào thấy sướng tay lắm. Nhưng chỉ 1 thời gian e chán vì nghe nó hạt bí😊. Cụ đc học 5 năm là quá đỉnh rồi. Trăm hay k bằng tay quen. Em giờ tay trái chậm hơn tay phải kia😊, lắm lúc phát bực.
Bây giờ hai tay em chậm như nhau mới buồn. Tai nghe không ra hợp âm của bài hát, phải vác đàn ra dò vài nốt mới biết giọng gì. Nhớ lại khi chơi đàn thời thiếu niên và sinh viên em tiếc lắm. Sư phụ em cũng là người bài bản, nhưng dạy lại em ở làng nên không đầy đủ lớp lang như nhạc viện. Em tập quá thiên về kỹ thuật mà không được học về các thể loại nhạc. Nhớ thời sinh viên, khi em mua và tập được guitar nylon rồi, em vào nhạc viện giao lưu thấy mình quá tồ. Các bạn trung cấp nhạc viện năm cuối kỹ thuật chưa chắc đã bằng em (hồi đó em reo dây cực đỉnh, thi chạy gam nhanh em toàn thắng), nhưng họ biết chơi đa dạng các thể loại, từ flamingo đến nhạc nhẹ, biết kí xướng âm. Còn em chỉ chơi được những bài em tập. Đệm cho ca sỹ chuyên nghiệp hay sv thanh nhạc thì mình toàn vào chậm (vì nghe và đoán hợp âm chậm), còn đệm cho ca sỹ không chuyên thì cứ tức nó hát sai nhịp, sai cao độ. Sau mới biết, khả năng của mình chỉ đến thế, kém là ở mình.

Chỉnh sửa cuối:

quangkhunglong

Xe tăng
Điều đó chứng tỏ rằng cụ không biết hát :D
5 năm là một thời gian quá dài, nếu đệm hát thì đạt tầm nhạc công rồi.
Đúng vậy cụ ạ. Em học tính ra phải hơn 5 năm, thế nhưng chưa một lần sư phụ bảo em hát, ông ấy cũng chả hát. Bọn ỷong lớp cũng chỉ cắm cổ tập như em. Ông ấy chỉ bật bài hát trên băng casseste rồi tắt đi bắt em đánh lại theo dạng độc tấu, tức là vừa tỉa giai điệu vừa phải kết hợp với bass và hợp âm để đệm cho chính mình. Đó là những bài tập hợp âm duy nhất của em thời đó.

Haidagon

Xe tải
Em cũng từng học rùi, mới đầu cũng hăng lắm ngày nào cũng tập, nhưng rồi cũng thấy khó dần rồi nản, chơi món này phải kiên trì, có năng khiếu chút mới lên được.
Thứ 5 có lớp học em đến chơi ngồi hóng được không cụ tuan1979

Benzi

Xe hơi
Thớt này bổ ích thế , đã lâu ko vào ofun nên biết thớt này muộn. E cũng 5 xị rồi , hơn 40 năm chưa chạm lại cây đàn , giờ thấy đứa cháu nó chơi mà lại thấy mê. Cũng muốn thứ năm có lớp học e đến ngồi dự thính được không cụ chủ . Tks cụ !

muonbiet

Xe tải
Em tai trâu xin phép phán bừa thế này:

1. Khi sử dụng vòng hợp âm (VD: Vòng canon) thì không nhất thiết chạy lần lượt theo thứ tự, mà có thể đảo thứ tự nhưng nghe phải "vào tai" như cụ nói. Tất nhiên, có một số nguyên tắc phổ biến nên theo (VD: Trước khi quay về chủ âm thì nên chạy át âm hoặc âm màu sắc) nghe sẽ hay hơn.

2. Tỉa nốt thì cần đúng âm giai (VD: Bài đó giọng Rê thứ thì cụ nhớ tỉa Si giáng chứ đừng oánh Si bình nghe ngang lắm). Đúng âm giai rồi thì cụ cứ phang thoải mái đi, ban đầu chưa hay sau rồi sẽ hay, không sợ ngang. Oánh giỏi rồi thì không đúng âm giai lại còn hay hơn thằng oánh đúng.

3. Đương nhiên là nên dùng nhiều hợp âm thay thế nhau. Dùng hợp âm song song như cụ nói (Am thay C) thì cơ bản là OK, nhưng nên để ý sắc thái câu hát nữa thì ổn hơn (C là giọng trưởng nên nó hợp với sắc thái "mạnh" hơn). Ngoài ra thì cụ nên dùng các hợp âm màu sắc thay thế các hợp âm cơ bản để nghe cho phê.
Cảm ơn cụ nhiều.
Có thời gian thì cụ giảng kỹ hơn về kỹ thuật đệm và các thứ liên quan đi ạ. Ví dụ cách xác định các hợp âm màu sắc, dò hợp âm. Hay có nguyên tắc gì trong chạy hợp âm, kiểu như sau hợp âm này thì không bao giờ có hợp âm kia....

DuongHL

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều.
Có thời gian thì cụ giảng kỹ hơn về kỹ thuật đệm và các thứ liên quan đi ạ. Ví dụ cách xác định các hợp âm màu sắc, dò hợp âm. Hay có nguyên tắc gì trong chạy hợp âm, kiểu như sau hợp âm này thì không bao giờ có hợp âm kia....
Chỉ có thời gian và tập luyện thôi, không có phương pháp nào khác.
Cụ chơi quen tai thì khi đánh hợp âm nó nghe phô là biết sai ngay, chả có bí quyết nào cả.

VCHDHN

Xe container
Thớt này bổ ích thế , đã lâu ko vào ofun nên biết thớt này muộn. E cũng 5 xị rồi , hơn 40 năm chưa chạm lại cây đàn , giờ thấy đứa cháu nó chơi mà lại thấy mê. Cũng muốn thứ năm có lớp học e đến ngồi dự thính được không cụ chủ . Tks cụ !
Tàm này tay lóng ngóng rồi😊. Hãy bắt đầu lại từ luyện ngón, lấy lại cảm giác cho tay, cho tai ( cảm âm ).

quangkhunglong

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều.
Chào cụ. Nhạc lý nó hơi giống công thức hóa học nên cần học từ từ và thực hành liên tục mới ngấm. Em viết ra cũng được, nhưng vừa dài, lại vừa thiếu hệ thống. Theo em thì cụ chịu khó mua sách hoặc tra trên Google cũng được, sẽ hệ thống hơn. Nếu cụ đã có kiến thức nhất định rồi và cụ muốn tìm hiểu thêm về hợp âm màu sắc thì cụ search các bài viết về hợp âm màu sắc rồi download về thẩm dần. Đều đặt thì khoảng 1 tháng là cụ thấy lên tay, lên tai ngay.

quangkhunglong

Xe tăng
Chỉ có thời gian và tập luyện thôi, không có phương pháp nào khác.
Cụ chơi quen tai thì khi đánh hợp âm nó nghe phô là biết sai ngay, chả có bí quyết nào cả.
Em đồng ý là phải có thời gian và tập luyện. Nhưng để chơi hợp âm màu thì em nghĩ cần đọc và học nhiều về nhạc lý. Không có nhạc lý thì chơi đến một mức nào đó (là là mặt đất ;) ) là chững lại. Cao thủ dạng Lê Minh Sơn hay Dũng Đà lạt nhạc lý đều cực khủng cụ ạ.

xukthal

Xe lăn
Tầm này thay vì đi học đánh ghi ta thì các cụ đi học hát KROK có vẻ khả dụng hơn :D Món này cưa cẩm MBBG hiệu quả hơn hẳn :))

muonbiet

Xe tải
Chào cụ. Nhạc lý nó hơi giống công thức hóa học nên cần học từ từ và thực hành liên tục mới ngấm. Em viết ra cũng được, nhưng vừa dài, lại vừa thiếu hệ thống. Theo em thì cụ chịu khó mua sách hoặc tra trên Google cũng được, sẽ hệ thống hơn. Nếu cụ đã có kiến thức nhất định rồi và cụ muốn tìm hiểu thêm về hợp âm màu sắc thì cụ search các bài viết về hợp âm màu sắc rồi download về thẩm dần. Đều đặt thì khoảng 1 tháng là cụ thấy lên tay, lên tai ngay.
Em cảm ơn cụ nhiều. Ngoài chăm chỉ ra em cứ nghĩ cũng phải có "mẹo" để nhớ ạ :)

Platon102

Xe hơi
Em tạm dừng vì hiện nhóm đã đủ sl các cụ, nếu e đủ sức sẽ mời các cụ tham gia vào ngày khác ạ. Thanks các cụ đã ủng hộ.

E có đam mê đàn hát từ nhỏ, nhất là đệm hát ghita, e muốn tạo 1 group mạn phép hướng dẫn cụ nào có cùng đam mê mà chưa biết gì .( E ko nhận học phí nhé, chỉ là đam mê thôi)
Hi vọng sau 1 tháng là các cụ tự đệm hát đc

Số đt của e; 0912299690
Trước mắt e lên lịch là 20h thứ 5 hàng tuần nhé, e ở phố Bạch Mai

Khi đi các cụ nhớ mang theo đàn nhé.

Đây là phòng nhạc của e tự làm và tự thiết kế.
Ôi cái phòng nhạc của cụ đúng là quá tuyệt. Cuối tuần mời anh em chiến hữu nhậu bữa rồi vào đây chơi nhạc đúng sướng thằng người. Mà cụ cũng biết chơi trống à?

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Ôi cái phòng nhạc của cụ đúng là quá tuyệt. Cuối tuần mời anh em chiến hữu nhậu bữa rồi vào đây chơi nhạc đúng sướng thằng người. Mà cụ cũng biết chơi trống à?
Con trai e chơi cụ ạ.Thanks cụ nhé.

VCHDHN

Xe container
Mầu mè gì sớm. Cứ chơi những hợp âm cơ bản cho nhuyễn đã. Tay và tai khi đã ở 1 le vờ nhất định rồi khắc sẽ có nhu càu cao hơn. Đó là hợp âm mầu. Nó sẽ phê hơn, đã hơn....với cùng một bài đó😊.

muonbiet

Xe tải
Mầu mè gì sớm. Cứ chơi những hợp âm cơ bản cho nhuyễn đã. Tay và tai khi đã ở 1 le vờ nhất định rồi khắc sẽ có nhu càu cao hơn. Đó là hợp âm mầu. Nó sẽ phê hơn, đã hơn....với cùng một bài đó😊.
Hơp âm cơ bản là những hợp âm xác định theo quy tắc 1 - 4 - 5 phải ko cụ ơi?

HuyArt

Xe lăn

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Em nhớ có đợt NS Lê Minh Sơn tuyên bố ổng là nghệ sĩ đệm hát guitar số 1 VN cơ mà.
Có thể nói như vậy ạ, số đông trong đó có e rất ngưỡng mộ bác Điền, tất nhiên trong đệm hát có vô vàn phong cách khác nhau, có thể ng này thích, hoặc ng kia lại k thích.