[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em nghiên cứu khóa học hết tầm đến được đây rồi chịu chết, cụ xem giúp em bệnh này nặng không. Chỗ khoanh đỏ một em cháy đen thui giống như chỗ em khoanh màu xanh vẫn ngon. Mang ra tiệm sửa hay mua đồ về nghịch tiếp :D
Cụ đọc trị số con tụ gốm kia xong mua về thay thử xem sao thôi, cái tụ này kiểu như tụ chống sét bảo vệ quá áp. Cẩn thận thì cụ kiểm tra thêm cái cầu chì trắng sứ kia có bị nổ đứt không? Nếu nổ đứt thì lại phải kiểm tra cả phẩn phía sau xem có chập ở đâu không? Nếu kg đứt thì thay tụ gốm chắc là OK.

SIGNUS

Xe container
Người OF
EM có cái lò vs hơi nước này, thấy hôm gấu báo nướng hai củ khoai thấy có khói xong tắt ngúm. cụ dự hộ em bệnh gì với. em đang dự mua cái cầu chì thay xem hy vọng nó nổ cái đó. View attachment 6614976
Cái này phải mở ra kiểm tra mới biết được cụ ah! Đã bốc khói thì e là kg chỉ đứt cầu chì

1.25 ton

Xe điện
Em hôm qua bà xã sai thay nắp bồn cầu, tưởng nó khó , nên vác cờ lê, mỏ lết đầy đủ. Hóa ra cái nắp bồn cầu này thay bằng chốt ở chính giữa. Các cụ bấm một cái là nhấc được ra, không phải tháo ốc iếc gì.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Em nghiên cứu khóa học hết tầm đến được đây rồi chịu chết, cụ xem giúp em bệnh này nặng không. Chỗ khoanh đỏ một em cháy đen thui giống như chỗ em khoanh màu xanh vẫn ngon. Mang ra tiệm sửa hay mua đồ về nghịch tiếp :D
Đem ra tiệm nó xử cho. Cái công mua đồ về quá tội. Chưa kể con đấy đã nổ thì ic có vấn đề rồi. Thay con đấy chắc chả sống.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em hôm qua bà xã sai thay nắp bồn cầu, tưởng nó khó , nên vác cờ lê, mỏ lết đầy đủ. Hóa ra cái nắp bồn cầu này thay bằng chốt ở chính giữa. Các cụ bấm một cái là nhấc được ra, không phải tháo ốc iếc gì.
Kệ, cứ phải bày binh bố trận huy động tổng lực ra thì bà xã mới chấm điểm cao cụ ợ! Ở nhà em cũng thế, nhiều khi thay mỗi cái bóng đèn mà kìm với tô vít dắt quanh người, mang cả Ampe kìm lên cho nó máu :))

1.25 ton

Xe điện
Kệ, cứ phải bày binh bố trận huy động tổng lực ra thì bà xã mới chấm điểm cao cụ ợ! Ở nhà em cũng thế, nhiều khi thay mỗi cái bóng đèn mà kìm với tô vít dắt quanh người, mang cả Ampe kìm lên cho nó máu :))
Tại em dốt, cứ nghĩ là phải tháo ốc ác thì mới thay được, nhưng nó là bệt liền nên chưa nghĩ ra cách thòng cái mỏ lết vào con ốc dưới đáy . Em đang sợt toát mồ hôi thì chợt thấy chính giữa cái trục bản lề của cái nắp bồn cầu , nó có cái nút khác màu, em bấm thử vào đấy, rồi nhấc một cái thế là nó ra luôn. :)). May quá không tháo được mà phải dùng cái nắp vỡ thì nó kẹp vào mít cả nhà. Em sẽ bị chê cả tuần, vớ vẩn lại phải tự bỏ tiền ra thuê thợ tháo hẳn cái bệt ra. =))

MotoG

Xe tăng
- CSGT: Chú mi khôn rứa? Giờ mi chạy bộ thêm một đoạn chỗ ni kiểu chi cũng gặp cái bà bán singum, bút đồ đó. Qua mua 50.000 đồng cái chi cũng được. Đe
Vô tình xem trên shopee em thấy có sản phẩm: dây nối dài ăng ten, có thể dài đến cả chục mét, em nảy ra ý tưởng giữ nguyên vị trí của bộ phát wifi trong nhà, nhưng di chuyển vị trí ăng ten (1 hoặc cả 2 cái ăng ten đang gắn trên bộ phát) đến vị trí "đẹp". Các bác bảo khả thi không ah?

(Ảnh nhặt trên shopee):
xt_day antenne.JPG
xt-day anten wf.JPG
Truờng hợp của cụ có rất nhiều cách (từ vụ trích dây còm truớc) cơ mà liệu có đơn giản hơn nếu cụ mua thêm 1 cục thu phát hoặc nâng cấp router sang loại ngon hơn + wifi mesh ?
Em truớc chế cháo cũng nhiều xong mới nghiệm ra mua mới là nhanh nhất, hiệu quả nhất lại thẩm mỹ. :))
Cụ vẫn theo cách cụ nên thêm cả huớng mua ăng ten mới loại 360 độ hơn là loại có huớng, nối ở tầm dân ngắn truớc xem hiệu quả sau đó mới nối dài dây, cái ăng ten loại theo router chắc đuợc 2-4 dBi, chỉ cần loại mới 8-12 dBi là đã khác lắm rồi, quan trọng để ý độ dài của dây nữa.
TH anten nối dài này e cũng từng tính đến ở trường hợp thu sóng 4G, do nhà chung cư e định lắp trong nhà sóng 4G rất yếu. Em tính để anten ngoài hiên cửa sổ rồi kéo vào modem trong nhà.
Mình chọn mua loại có dbi lớn thì bắt chắc sẽ tốt hơn.
Có cái là không thể dùng modem phát wifi được, mà phải dùng bộ phát khác, kết nối với modem qua cổng LAN.

vingraux

Xe tăng
Truờng hợp của cụ có rất nhiều cách (từ vụ trích dây còm truớc) cơ mà liệu có đơn giản hơn nếu cụ mua thêm 1 cục thu phát hoặc nâng cấp router sang loại ngon hơn + wifi mesh ?
Em truớc chế cháo cũng nhiều xong mới nghiệm ra mua mới là nhanh nhất, hiệu quả nhất lại thẩm mỹ. :))
Cụ vẫn theo cách cụ nên thêm cả huớng mua ăng ten mới loại 360 độ hơn là loại có huớng, nối ở tầm dân ngắn truớc xem hiệu quả sau đó mới nối dài dây, cái ăng ten loại theo router chắc đuợc 2-4 dBi, chỉ cần loại mới 8-12 dBi là đã khác lắm rồi, quan trọng để ý độ dài của dây nữa.
Thế ở vị trí của cái Router wifi thì kg có sóng hả cụ? Cụ kéo cái antena đi mất rồi thì ngay chỗ đó làm gì có sóng? Ngoài ra, tín hiệu wifi sẽ suy hao đáng kể trên dây dẫn nối dài nên em nghĩ là kg khả thi. Nếu dây rẻ thì cụ cứ thử xem, có khi lại được :)
Modem/Wifi router của em đang bố trí ở vị trí bất lợi về sóng nhưng tiện cho cáp quang từ ngoài kéo vào. Vì vậy em đã phải kéo dây cả rồi, trẻ con học online đợt này không giật không lag gì cả. Sóng Wifi em muốn cải thiện cho thiết bị di động thôi.

Trước em đã thử nối dài ăng ten FM cho bộ dàn mini. Các bác biết đấy, ăng ten FM nó chỉ là một đoạn dây điện cắm vào đít máy. Em nối cáp đồng trục, loại cáp cho TV ấy, ra vị trí thuận lợi rồi ở đó nối đoạn dây điện FM vào lõi. Tuyệt không thu được tín hiệu gì cả :)) Vậy nên đang thắc mắc có nối dài ăng ten được không, về nguyên tắc.

Giờ nhiều nhà cao tầng nên trong thành phố bắt sóng FM kém thật. Ở nhà FM thỉnh thoảng nghe FM cũng vui.

dongnat123

Xe container
Cụ đọc trị số con tụ gốm kia xong mua về thay thử xem sao thôi, cái tụ này kiểu như tụ chống sét bảo vệ quá áp. Cẩn thận thì cụ kiểm tra thêm cái cầu chì trắng sứ kia có bị nổ đứt không? Nếu nổ đứt thì lại phải kiểm tra cả phẩn phía sau xem có chập ở đâu không? Nếu kg đứt thì thay tụ gốm chắc là OK.
Em xem thông số con tụ 15j 3kv. Cầu chì trắng em đó vẫn thông. Để cuối tuần em chạy ra chợ giời mua con tụ về thay xem sao

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em xem thông số con tụ 15j 3kv. Cầu chì trắng em đó vẫn thông. Để cuối tuần em chạy ra chợ giời mua con tụ về thay xem sao
Vâng, 3kv là tụ chống sét rồi, thỉnh thoảng tự nhiên con này cũng nổ khi có xung áp cao

Payroll

Xe điện
Nhà em có con máy hút bụi, gườ pin chắc bị chai rồi. Các cụ tư vấn hộ em mua pin ở đâu để thay ạ

BMZ_Z4

Xe điện
Ở Hà Nội muốn mua cái củ khóa cửa loại tốt để thay thì ra đâu các cụ nhỉ.
Khóa nhà em mòn hết cả bi rồi, đút chìa vào cứ phải lựa thật kỹ mới được.

formen

Xe lăn
Ở Hà Nội muốn mua cái củ khóa cửa loại tốt để thay thì ra đâu các cụ nhỉ.
Khóa nhà em mòn hết cả bi rồi, đút chìa vào cứ phải lựa thật kỹ mới được.
cãi lõi khóa huy hoàng đó cụ em dùng thấy rất rất tốt. loại hịn hơn thì không biết :D

dongnat123

Xe container
Cảm ơn cụ.
Để em về đo lại kích thước củ nhà em không biết 64 hay 70 nữa.
Thấy khóa Yale cũng tốt, để em tham khảo thêm ạ.
Cụ tháo củ ra mang đi cho chắc, cù đời cũ nhiều khi không có trên thị trường phải thay cả khóa