[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

ah99x6

Xe điện
View attachment 8086356
Như này ạ.
Ốc có gờ để dùng cle, mỏ lết vặn được cụ ạ. Nhớ nhẹ nhàng và từ từ thôi cụ ợ.
Cái cần gạt nó xoay tròn rồi ạ. Vặn 12h là nó khóa mà xuống 6h nó cũng khóa nhưng nước thì vẫn nhỏ tí tách ạ. E vặn cái vòng tròn đánh dấu số 2 mà o sao vặn ra đc ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái cần gạt nó xoay tròn rồi ạ. Vặn 12h là nó khóa mà xuống 6h nó cũng khóa nhưng nước thì vẫn nhỏ tí tách ạ. E vặn cái vòng tròn đánh dấu số 2 mà o sao vặn ra đc ạ.
Vặn bằng công cụ chứ ạ. Nó lâu ngày, két vào thôi.
- Nó mòn hết rồi. Cụ vặn ra, không sửa được thì thay thôi. Rẻ mà

formen

Xe lăn
bỏ thôi cụ ơi, con này nếu là loại lạnh thì k cần cố, cụ mua 200k con dây mềm í - thêm cái đầu quay đc 360 thì k cần quay cả cần, vòi cứng dùng hơi bất tiện

ah99x6

Xe điện
Vặn bằng công cụ chứ ạ. Nó lâu ngày, két vào thôi.
- Nó mòn hết rồi. Cụ vặn ra, không sửa được thì thay thôi. Rẻ mà
bỏ thôi cụ ơi, con này nếu là loại lạnh thì k cần cố, cụ mua 200k con dây mềm í - thêm cái đầu quay đc 360 thì k cần quay cả cần, vòi cứng dùng hơi bất tiện
Vâng e cảm ơn hai cụ ạ!

formen

Xe lăn
Vâng e cảm ơn hai cụ ạ!
mấy cái đồ của bếp em rành phết - vì em đc dí ở đó nhiều hơn ở p khách :D

nọ đc tặng mấy bộ dao bếp CHEF em dứt khoát k mở ra dùng vì mình mở là chỉ có mình dùng hehe.
cụ nào rành dao em chụp lên cho cc thẩm, chứ dao em cũng dùng cơ bản, k quan tâm lắm.

Euro2CityStar

Xe lăn
Qua em thấy các cụ tranh luận vụ đồ cứu hộ nhưng không thấy các cụ nói với từng địa điểm thực địa thế nào (hoặc em đọc sót) và huấn luyện để người nhà có khả năng sử dụng nữa.
Em thì có kinh nghiệm 2 vụ cháy - nhỏ thôi, thế này-
Vụ thứ nhất tại văn phòng - chập điện đi trên trần giả, cháy thành ngọn lửa, hầu hết thanh niên 25-30 đứng nhìn và hô cháy, có 1 cậu bê cái bình vòi cứng loay hoay định cầm cả vào vòi để xịt 😀. Em phải gạt ra rồi xử lý, sau em giải thích thì cậu ấy bảo là không biết.
Vụ thứ 2 thì ở quán ăn, cháy tủ mát ngay bếp, lửa có ngọn - em thấy đông người ở đó rồi thì em chạy 😀
Ra ngoài đường đứng ngó vào thì thấy mỗi mình em chạy ra, tất cả từ nhân viên đến khách đều ở yên tại chỗ - em vào thì thấy vẫn cháy, thế là em lại vớ cái bình bột xịt bụi mù cả quán, xong xuôi rồi mà mọi người vẫn không rời ghế.
Còn một vụ báo động lỗi nữa - vụ này ở cái KS hơn 20 tầng, em ở T16 - tầm 1g sáng báo cháy réo chuông đèn ầm ĩ - em mặc cái quần, vơ vì điện thoại chạy một lèo xuống T1. Lúc qua phòng kỹ thuật thấy 1 ông đang lúi húi, em hỏi cháy ở đâu đấy - ông í bảo không biết, thế là em sang bên kia đường đứng hóng lên khách sạn. Có một số ít khách chạy xuống, phần lớn đứng trên phòng ngó xuống đường, …. May là báo giả chứ thật thì chả biết thế nào.

P/s: năm 216 em cũng “đốt” nhà em vì nghịch cái cục pin cho máy cầm tay, bình thường em cất ngoài giá đồ - hôm đấy muộn, em gác lên cái giá sách. Hôm sau đi làm thì tầm 10-11g hàng xóm báo cháy nhà, … may mọi người dập kịp, mới khói chứ chưa cháy 😀.
Nguyên nhân thì các cụ bên PCCC kết luận là “chập điện”, đồ đạc, sửa chữa thiệt hại hơm 100 củ 😀
vậy đã hoàn thoành công trình thế kỷ ốp thông dầu cho Klara chưa =))

NguyenAnhPhan

Xe container
mấy cái đồ của bếp em rành phết - vì em đc dí ở đó nhiều hơn ở p khách :D

nọ đc tặng mấy bộ dao bếp CHEF em dứt khoát k mở ra dùng vì mình mở là chỉ có mình dùng hehe.
cụ nào rành dao em chụp lên cho cc thẩm, chứ dao em cũng dùng cơ bản, k quan tâm lắm.
Em cũng thế. Dùng bth là được.
Bởi vì dao em rèn được.
Nên nếu mua dao thép trắng, thì 450k/bộ 3 con là đủ rầu ợ.
Nên hàng đắt tiền hơn là em không để ý đến 😅

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Tuần tới có giải đua xe địa hình otofun ở đồng mô e lên lịch qua đó cổ vũ cùng ông bạn ham xem đua xe, có cụ nào lên em mời giao lưu off nồi lẩu trâu ở gần đó, trâu sơn tây ăn ngon đã luôn, mà rẻ 500k nồi đủ đồ cả mân 6 ng no ngất ngư.

NguyenAnhPhan

Xe container
Tuần tới có giải đua xe địa hình otofun ở đồng mô e lên lịch qua đó cổ vũ cùng ông bạn ham xem đua xe, có cụ nào lên em mời giao lưu off nồi lẩu trâu ở gần đó, trâu sơn tây ăn ngon đã luôn, mà rẻ 500k nồi đủ đồ cả mân 6 ng no ngất ngư.
Kèo của cụ ok nhỉ. Em hóng cc nậm hết bao nhiêu lít 😋

jobber

Xe tăng
Em cũng thế. Dùng bth là được.
Bởi vì dao em rèn được.
Nên nếu mua dao thép trắng, thì 450k/bộ 3 con là đủ rầu ợ.
Nên hàng đắt tiền hơn là em không để ý đến 😅
Hôm trước nhà e lên Cao Bằng mua dao nhíp htx dân tộc gì Sen ấy, nhưng về dùng cũng bình thường ko hơn gì mấy con nhập ngoại mà còn bị rỉ nữa

NguyenAnhPhan

Xe container
Hôm trước nhà e lên Cao Bằng mua dao nhíp htx dân tộc gì Sen ấy, nhưng về dùng cũng bình thường ko hơn gì mấy con nhập ngoại mà còn bị rỉ nữa
Dao Phúc Sen cụ ạ.
Dao của htx làm. Nhưng nhiều hộ dân ngoài htx làm ăn không thật hẳn. Nên trà trộn cả dao kém chất lượng, dao tầu rẻ vào nhái tên PS. Chưa kể nhiều người nói vào htx mua nhưng nhiều khi cũng là dao bth như dao chợ. (Đâu phải thợ nào cũng trình như nhau. Thợ giỏi ít dần mà thợ dở thì nhiều. Nên có vào htx thì những người đó rèn cũng vẫn dở như trước khi vào htx thôi).
Vì vậy mất uy tín.
Giờ đi đâu cũng PS, zalo, face, tiktok....cũng đầy PS. Chả phân biệt được chân giả nữa.
- Dao làng nghề nói chung cũng vậy. Trà trộn cũng có, giá nhiều nơi còn cao nữa...
* Dao nhập ngoại có này kia. Loại tốt thì dao thủ công bth sao bằng được.
* Dao han gỉ là dao thép đen, là dao truyền thống của VN
Rèn chủ yếu từ nhíp xe. Còn lại là vòng bi, trục ắc, lưỡi máy xúc, gạt, lưỡi đục, sắt thép Nhật bãi. Số ít là thép nhập.
Hiện thì thép vẫn được cho là ống khoan dầu khí được các lò rèn thành dao thép trắng không gỉ. Dao thép đen vì thế rẻ hơn trước. Nó han gỉ vì nhiều Fe.
- Xưa khó khăn thì không nói. Giờ khác rồi. Không ai muốn dùng thép đen nữa. Chuyển dần sang thép trắng cả rồi.
Nghề rèn thủ công đang đi tới thoái trào dần.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Phát hiện chỗ này cháy dính 3 dây vào nhau , em tách ra quấn băng keo rồi nhưng chưa tìm được dây mát . Hiện tại dây nào cũng đỏ. Tìm được dây nguồn từ hộp kt kéo tới nhóm công tắc rồi , đầu hộp kt thì nóng nguội rõ ràng nhưng sang đến công tắc thì đỏ cả 2 dây 😡

1.25 ton

Xe điện
Phát hiện chỗ này cháy dính 3 dây vào nhau , em tách ra quấn băng keo rồi nhưng chưa tìm được dây mát . Hiện tại dây nào cũng đỏ. Tìm được dây nguồn từ hộp kt kéo tới nhóm công tắc rồi , đầu hộp kt thì nóng nguội rõ ràng nhưng sang đến công tắc thì đỏ cả 2 dây 😡
Bị chập/ đứt dây mát trong tường rồi cụ. Bây h cụ thử kéo 1 dây mát đấu ngoài xem thế nào đi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bị chập/ đứt dây mát trong tường rồi cụ. Bây h cụ thử kéo 1 dây mát đấu ngoài xem thế nào đi.
Em cũng định như vậy . Nhưng để tìm xem mát đâu đã vì dây nào cũng đỏ nhỡ kéo nhầm lại sáng lòa. Mà 2 công tắc cạnh nhau chả liên quan gì cả nhưng bật 1 công tắc là 2 đèn ở 2 nơi cùng sáng , mặc dù công tắc chỉ đi đến 1 bóng duy nhất :(

1.25 ton

Xe điện
Em cũng định như vậy . Nhưng để tìm xem mát đâu đã vì dây nào cũng đỏ nhỡ kéo nhầm lại sáng lòa. Mà 2 công tắc cạnh nhau chả liên quan gì cả nhưng bật 1 công tắc là 2 đèn ở 2 nơi cùng sáng , mặc dù công tắc chỉ đi đến 1 bóng duy nhất :(
Cụ xác định chỗ chập cháy đấy là đầu vào / cầu nối của công tắc / ổ cắm hay đầu ra , cụ thay luôn cái hạy công tắc/ ôt cắm luôn đi, vì chập cháy tiếp xúc kém rồi.
Nếu nó là dây nguồn đầu vào thì cách ly và đấu dây nguồn ngoài để thử.

Goyave

Xe buýt
Tôi kém bác nhiều,nhẽ cả giáp. Mới sắp chạm u50. Nhưng ọp ẹp đâu nhất thiết là bia,rượu đâu,trà ngon,thuốc thơm,ly cà phê cũng tốt mà. Chủ yếu chia sẻ tán gẫu với nhau kiểu câu lạc bộ hưu trí vậy.
Cụ tảo hôn sớm thế, sắp chạm u50 mà con út cụ cũng đã sắp chạm u40 rồi :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ xác định chỗ chập cháy đấy là đầu vào / cầu nối của công tắc / ổ cắm hay đầu ra , cụ thay luôn cái hạy công tắc/ ôt cắm luôn đi, vì chập cháy tiếp xúc kém rồi.
Nếu nó là dây nguồn đầu vào thì cách ly và đấu dây nguồn ngoài để thử.
Đám ổ cắm với công tắc chỗ đấy em thay mới hết rồi . Cái bó dây màu trắng xác định được nó là dây nóng từ hộp kt tới . Còn bó màu đen nhẽ ra là nguội nhưng nó cũng đỏ nốt nên chưa dám đấu , tách rời từng dây ra để tìm nhưng tách ra dây nào cũng đỏ , bực vãi .